เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 07:23:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องเกลียวในลำกล้องทีนะครับ  (อ่าน 8114 ครั้ง)
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 09:32:15 PM »

เพิ่มร่อง เพิ่มรอบ กระสุนทรงตัวมากกว่า ยิงได้ไกลกว่าอีก นิดหน่อย

จริงเหรอ..... 

ผู้รู้หลายท่าน ยืนยันว่า ไม่แตกต่างนะครับ

และผมก็เห็นด้วย  เหมือนกับที่ว่า ฟันเฟือง จะละเอียดขนาดไหน หากอัตราทดเท่าเดิม

ความเร็วรอบ ก็จะคงเดิม

ชอบครับ  ผมมองเห็นภาพเลย...

เยี่ยม  เยี่ยม

อย่าสับสนกับระยะครบรอบของเกลียวครับ 6 ร่อง 12 ร่อง ถ้าระยะครบรอบเท่ากัน ครามเร็วไม่น่าจะแตกต่างจนมีนัยสำคัญ  Smiley

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
supat
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 09:40:05 PM »

ไม่ต้องซื้อหนังสือ อวป. แล้ววุ้ย...มารออ่านที่คุณภูมิดีกว่า

ในความชั่วยังมีความดี ในความอัปปรีย์ยังมีจิตสำนึก
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 10:03:32 PM »

กาลามสูตร แปลว่า พระสูตรที่พระพุทธเจ้าทรงแสดงแก่ชาวกาลามะ หมู่บ้านเกสปุตติยนิคม แคว้นโกศล เรียกว่า เกสปุตตสูตร ก็มี กาลามสูตรเป็นหลักแห่งความเชื่อ ไม่ให้เชื่องมงายโดยไม่ใช้ปัญญาพิจารณาให้เห็นจริงถึงคุณโทษหรือดีไม่ดี ก่อนเชื่อ มี ๑๐ ประการคือ

1.อย่าเพิ่งเชื่อตามที่ฟังๆ กันมา
  2.อย่าเพิ่งเชื่อตามที่ทำต่อๆ กันมา
  3.อย่าเพิ่งเชื่อตามคำเล่าลือ
  4.อย่าเพิ่งเชื่อโดยอ้างตำรา
  5.อย่าเพิ่งเชื่อโดยนึกเดา
  6.อย่าเพิ่งเชื่อโดยคาดคะเนเอา
  7.อย่าเพิ่งเชื่อโดยนึกคิดตามแนวเหตุผล
  8.อย่าเพิ่งเชื่อเพราะถูกกับทฤษฎีของตน
  9.อย่าเพิ่งเชื่อเพราะมีรูปลักษณ์ที่ควรเชื่อได้
10.อย่าเพิ่งเชื่อเพราะผู้พูดเป็นครูบาอาจารย์ของตน

เมื่อใด ท่านทั้งหลายพึงรู้ด้วยตนเองว่า ธรรมเหล่านี้เป็นกุศล ธรรมเหล่านี้ไม่มีโทษ ธรรมเหล่านี้ท่านผู้รู้สรรเสริญ ธรรมเหล่านี้ใครสมาทานให้บริบูรณ์แล้ว เป็นไปเพื่อประโยชน์เกื้อกูล เพื่อความสุข เมื่อนั้น ท่านทั้งหลายควรเข้าถึงธรรมเหล่านั้นอยู่ ปัจจุบันแนวคิดและหลักสูตรที่สอนให้คนมีเหตุผลไม่หลงเชื่องมงาย ในทำนองเดียวกับคำสอนของพระพุทธองค์เมื่อ ๒๕๐๐ ปีก่อนได้รับการบรรจุเป็นวิชาบังคับว่าด้วยการสร้างทักษะการคิดหรือที่เรียกว่า "การคิดเชิงวิจารณ์" (Critical thinking) ไว้ในกระบวนการเรียนรู้ในมหาวิทยาลัยของประเทศพัฒนาแล้ว

ไหว้  ชอบแต่ข้อมูลนี้หล่ะครับ..   จะจำเอาไว้เตือนสติตัวเอง..  สาธุ.!
เยี่ยม

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 11:45:30 PM »

ไม่ต้องซื้อหนังสือ อวป. แล้ววุ้ย...มารออ่านที่คุณภูมิดีกว่า

อย่าลืมซื้ออ่านด้วยนะครับ... เดี๋ยวจะไม่มีเว็บ... Grin Grin Grin
Supp
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 09:16:34 AM »

สนามซ้อมกับสภาพจริงเวลายิงก้ต่างกัน ครับ เพราะเรามองเป้าหรือสัตวืท่จะล่านั้น อาจไม่ชัดเจน มีผลหลายประการ
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 10:50:45 AM »

จำนวนเกลียวปืนไม่ว่าจะ 6 หรือ 12 เกลียว ความความแตกต่างเเทบไม่มี แต่มันจะมาแตกต่างตรงที่เวลากระสุนนี้ไปยิงโดนใครเข้าสิ่ครับ เวลาเขาเก็บหัวกระสุนได้นำไปพิสูทหลักฐาน ก็จะเห็นความแตกต่างได้อย่างชัดเจน และตามตัวจนเจอจนได้  Grin Grin
nik
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 12:30:11 PM »

ขอแสดงความคิดเห็นนิดหนึ่งครับ ผู้ใช้452 6 เกลียวอยู่ และได้รองยิง 452 12 เกลียว
ข้อแต่งต่างต้องมีแน่นอนครับขึ้นอยู่ว่ามากหรือน้อย ตามประสบการณ์เท่าที่สัมผัสนะครับ
1. เวลาลูกระทบเป้า 12 เกลียว เป้ากระดาษจะคมมากครับ ส่วนของผม เป้าจะมีรอยฉีกด้านขอบลูกมากกว่ายิงเทียบกันเลยครับ (เป้าแบบเดียวกัน)
2. เมื่อสองดูเกลียวในลำกล้อง ขนาดสันเกลียว ความหนา ความกว้างไม่ต่างกันครับ 6 เกลียวขนาดไม่ได้ใหญ่กว่า 12 เกลียวตามที่บางคนเข้าใจครับ(แต่ M2 ของพี่ชาย ประมาณปี1975 ถ้าจำไม่ผิด เป็น6 เกลียว จะมีขนาดใหญ่กว่านิดหน่อยครับอาจจากยิงมากทำให้สันเกลียวต่ำลงเลยดูใหญ่ขึ้น)
3.แต่ที่แตกต่างตอนทำความสะอาดลำกล้องโดยใช้แส้พลาสติกใสเข้าไปทางปากกระบอกครับ เวลาดันแส้ 12 เกลียวจะจับแส้และหมุนตามล่องเกลียวและมีแรงขืนมากกว่า 6 เกลียวมากครับ 6 เกลียวดันได้ปกติครับ (ทดลองพร้อมกันแส้อันเดียวกัน)
4.ข้อคิดส่วนตัวครับ** ผมเคยเป็นช่างซ่อมรถแท็กเตอร์อยู่บ้าง จะเห็นน็อตอยู่หลายประเภทครับ 1 แบบเกลียวละเอียด 2 แบบเกลียวหยาบ ครับ แบบเกลียวละเอียดจะเป็นน๊อตงานหนักครับ เช่นเพลา หรือดุมเฟืองครับ ละเอียดมาก ไขได้แน่นมาก  ข้อเสียครับต้องทำความสะอาดให้ดีครับไม่เช่นนั้นไขไม่ได้ (เทียบได้กับการยิงลูกปืนถ้าแรกๆก็ดีครับแต่ถ้ายิงมากเขม่าติดเยอะไม่มีมีประโยชน์ครับ) ส่วนน็อตประเภท เกลียวหยาบ ไขได้ทุกที่ครับ ต่อให้มีดินติดอยู่บ้างก็ไขได้ครับ (เหมือน 6 เกลียวครับ) ดังนั้นจึงควรเลือกน็อตให้เหมาะกับแต่ละประเภทครับ (เหมือนกับ 6 เกลียว กับ 12 เกลียวครับ)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 01:43:03 PM »

ขอแสดงความคิดเห็นนิดหนึ่งครับ ผู้ใช้452 6 เกลียวอยู่ และได้รองยิง 452 12 เกลียว
ข้อแต่งต่างต้องมีแน่นอนครับขึ้นอยู่ว่ามากหรือน้อย ตามประสบการณ์เท่าที่สัมผัสนะครับ
1. เวลาลูกระทบเป้า 12 เกลียว เป้ากระดาษจะคมมากครับ ส่วนของผม เป้าจะมีรอยฉีกด้านขอบลูกมากกว่ายิงเทียบกันเลยครับ (เป้าแบบเดียวกัน)
2. เมื่อสองดูเกลียวในลำกล้อง ขนาดสันเกลียว ความหนา ความกว้างไม่ต่างกันครับ 6 เกลียวขนาดไม่ได้ใหญ่กว่า 12 เกลียวตามที่บางคนเข้าใจครับ(แต่ M2 ของพี่ชาย ประมาณปี1975 ถ้าจำไม่ผิด เป็น6 เกลียว จะมีขนาดใหญ่กว่านิดหน่อยครับอาจจากยิงมากทำให้สันเกลียวต่ำลงเลยดูใหญ่ขึ้น)
3.แต่ที่แตกต่างตอนทำความสะอาดลำกล้องโดยใช้แส้พลาสติกใสเข้าไปทางปากกระบอกครับ เวลาดันแส้ 12 เกลียวจะจับแส้และหมุนตามล่องเกลียวและมีแรงขืนมากกว่า 6 เกลียวมากครับ 6 เกลียวดันได้ปกติครับ (ทดลองพร้อมกันแส้อันเดียวกัน)
4.ข้อคิดส่วนตัวครับ** ผมเคยเป็นช่างซ่อมรถแท็กเตอร์อยู่บ้าง จะเห็นน็อตอยู่หลายประเภทครับ 1 แบบเกลียวละเอียด 2 แบบเกลียวหยาบ ครับ แบบเกลียวละเอียดจะเป็นน๊อตงานหนักครับ เช่นเพลา หรือดุมเฟืองครับ ละเอียดมาก ไขได้แน่นมาก  ข้อเสียครับต้องทำความสะอาดให้ดีครับไม่เช่นนั้นไขไม่ได้ (เทียบได้กับการยิงลูกปืนถ้าแรกๆก็ดีครับแต่ถ้ายิงมากเขม่าติดเยอะไม่มีมีประโยชน์ครับ) ส่วนน็อตประเภท เกลียวหยาบ ไขได้ทุกที่ครับ ต่อให้มีดินติดอยู่บ้างก็ไขได้ครับ (เหมือน 6 เกลียวครับ) ดังนั้นจึงควรเลือกน็อตให้เหมาะกับแต่ละประเภทครับ (เหมือนกับ 6 เกลียว กับ 12 เกลียวครับ)

เกลียวของน๊อตกับเกลียวของลำกล้องปืน... ทำหน้าที่คนละอย่างกันเลยครับ... ไม่ทราบว่าลองยิงมากน้อยแค่ไหนถึงสรุปได้ว่าแตกต่างกันครับ... ผมคิดว่าแค่หลักพันนัดคงยังสรุปไม่ได้ครับ...
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 01:51:57 PM »

Grin  คงเข้าใจอะไรผิดรึเปล่าครับ..  ที่คุณ tanapong  พยายามอธิบาย หมายความว่า.. ไม่ว่าจะ 6 เกลียว  หรือ 12 เกลียว...  ในการใช้งานจริง  ผลลัพธ์ที่ได้ แทบไม่มีความแตกต่างเลย...

Wink  ส่วนเรื่องน๊อตเกลียวหยาบ  กับเกลียวละเอียด..  คงจะถูกเรื่องความเคลียดของวัตถุ..    แต่คงจะผิดประเด็นเรื่องจำนวนเกลียวของลำกล้องปืน...   เนื่องจาก  ไม่ว่าจะ 6 เกลียว  หรือ 12 เกลียว..  ถ้าเกลียวหมุนวนครบ 1 รอบ  ที่ระยะความยาวเท่ากัน..    ลูกกระสุนก็จะหมุนเท่ากัน...  นอกจากนี้ยังมีอีกหลายอย่างที่ทำให้ระยะความแม่นยำแตกต่างกันดั่งที่ คุณ Tanapong กล่าวไว้..

Grin  ข้อผิดพลาดของแนวความคิดของคุณคือ..  เกลียวหยาบ  ก็จะหมุนน้อยกว่าเกลียวละเอียด  ที่มีความยาวเท่ากันไงครับ.. หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2008, 09:53:48 AM โดย ^@^สอง^@^ » บันทึกการเข้า

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 02:07:12 PM »

คุณ nik เข้าใจอะไรผิดกระมังครับ.......... ถึงแม้ว่าผมไม่ได้เป็นช่างซ่อมแทรคเตอร์แบบคุณนิค แต่ผมก็พอเข้าใจเรื่องขันน๊อตให้แน่นอยู่บ้าง...............
             ......การที่น๊อตจะขันได้แน่น ไม่ได้ขึ้นอยู่กับเกลียวหยาบหรือละเอียด เพราะเกลียวน๊อตไม่ได้ทำหน้าที่ยึดแน่น และวัตถุประสงค์การเลือกใช้น๊อตเกลียวหยาบหรือละเอียดไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆกับความแน่นในการขันยึด............. การเลือกใช้เกลียวหยาบละเอียดเพื่อจุดประสงค์อื่นต่างหาก เช่น เกลียวหยาบทั่วไปสำหรับขันยึด เกลียวละเอียดสำหรับงานปรับละเอียด เช่นเพลา Spindle น๊อตแว่นตา นาฬิกา ฯลฯ
        ..... น๊อตแน่นอยู่ได้เพราะเกิดแรงเสียดทานที่หน้าสัมผัส (Bearing Surface) ของแป้นหัวน๊อตกับแป้นชิ้นงานที่ขันยึดเข้าไปต่างหาก..... ยิ่งพื้นที่หน้าสัมผัสมีมากหรือเรียบมากน๊อตตัวนั้นก็แน่นยิ่งขึ้น.............. ฉะนั้นจึงมีการเพิ่มหน้าสัมผัสให้กับน๊อตด้วยการใส่แหวนอีแป๊ะ ( Plain Washer) เข้าไปนั่นเอง...บางจุดเสริมแหวนสปริง (Spring Washer) ซ้ำเข้าไปอีก.......

.....ลองนึกดูซิ ถ้าคุณทำหัวน๊อตเยินขันออกไม่ได้ คุณแค่เจาะหัวน๊อตทิ้ง ก็เขี่ยหมุนเกลียวที่ขาดออกมาได้แล้ว... ถ้าเกลียวทำให้แน่น คุณไม่เจาะทิ้งทั้งยวงเหรอ............

ฉะนั้น 6 เกลียวหรือ 12 เกลียวไม่ได้เกี่ยวข้องกับ น๊อตแทรคเตอร์แต่ประการใด..............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2008, 02:08:51 PM โดย STeelShoTS » บันทึกการเข้า

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 11:58:00 PM »

Grin  คงเข้าใจอะไรผิดรึเปล่าครับ..  ที่คุณ tanapong  พยายามอธิบาย หมายความว่า.. ไม่ว่าจะ 6 เกลียว  หรือ 12 เกลียว...  ในการใช้งานจริง  ผลลัพธ์ที่ได้ แทบไม่มีความแตกต่างเลย...

Wink  ส่วนเรื่องเกลียวน๊อตเกลียวหยาบ  กับเกลียวละเอียด..  คงจะถูกเรื่องความเคลียดของวัตถุ..    แต่คงจะผิดประเด็นเรื่องจำนวนเกลียวของลำกล้องปืน...   เนื่องจาก  ไม่ว่าจะ 6 เกลียว  หรือ 12 เกลียว..  ถ้าเกลียวหมุนวนครบ 1 รอบ  ที่ระยะความยาวเท่ากัน..    ลูกกระสุนก็จะหมุนเท่ากัน...  นอกจากนี้ยังมีอีกหลายอย่างที่ทำให้ระยะความแม่นยำแตกต่างกันดั่งที่ คุณ Tanapong กล่าวไว้..

Grin  ข้อผิดพลาดของแนวความคิดของคุณคือ..  เกลียวหยาบ  ก็จะหมุนน้อยกว่า  เกลียวละเอียดที่ความยาวเท่ากันครับ.. หลงรัก

หายไปซะนานเลยนะท่าน

@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 12:07:45 AM »

คุณ nik เข้าใจอะไรผิดกระมังครับ.......... ถึงแม้ว่าผมไม่ได้เป็นช่างซ่อมแทรคเตอร์แบบคุณนิค แต่ผมก็พอเข้าใจเรื่องขันน๊อตให้แน่นอยู่บ้าง...............
             ......การที่น๊อตจะขันได้แน่น ไม่ได้ขึ้นอยู่กับเกลียวหยาบหรือละเอียด เพราะเกลียวน๊อตไม่ได้ทำหน้าที่ยึดแน่น และวัตถุประสงค์การเลือกใช้น๊อตเกลียวหยาบหรือละเอียดไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆกับความแน่นในการขันยึด............. การเลือกใช้เกลียวหยาบละเอียดเพื่อจุดประสงค์อื่นต่างหาก เช่น เกลียวหยาบทั่วไปสำหรับขันยึด เกลียวละเอียดสำหรับงานปรับละเอียด เช่นเพลา Spindle น๊อตแว่นตา นาฬิกา ฯลฯ
        ..... น๊อตแน่นอยู่ได้เพราะเกิดแรงเสียดทานที่หน้าสัมผัส (Bearing Surface) ของแป้นหัวน๊อตกับแป้นชิ้นงานที่ขันยึดเข้าไปต่างหาก..... ยิ่งพื้นที่หน้าสัมผัสมีมากหรือเรียบมากน๊อตตัวนั้นก็แน่นยิ่งขึ้น.............. ฉะนั้นจึงมีการเพิ่มหน้าสัมผัสให้กับน๊อตด้วยการใส่แหวนอีแป๊ะ ( Plain Washer) เข้าไปนั่นเอง...บางจุดเสริมแหวนสปริง (Spring Washer) ซ้ำเข้าไปอีก.......

.....ลองนึกดูซิ ถ้าคุณทำหัวน๊อตเยินขันออกไม่ได้ คุณแค่เจาะหัวน๊อตทิ้ง ก็เขี่ยหมุนเกลียวที่ขาดออกมาได้แล้ว... ถ้าเกลียวทำให้แน่น คุณไม่เจาะทิ้งทั้งยวงเหรอ............

ฉะนั้น 6 เกลียวหรือ 12 เกลียวไม่ได้เกี่ยวข้องกับ น๊อตแทรคเตอร์แต่ประการใด..............
ด้วยความเคารพครับทุกท่าน  ซิกม่าร์=P/A คิก คิก คิก คิก

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 08:07:47 AM »

ด้วยความเคารพครับทุกท่าน  ซิกม่าร์=P/A คิก คิก คิก คิก
T=F*k*D  สูตรคำนวนแรงขัดยึดของสกรู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2008, 08:09:25 AM โดย STeelShoTS » บันทึกการเข้า

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
atom_99_atom
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 11:29:26 PM »

ขอบคุณครับได้ความรู้เพิ่มอีกเยอะเลย

ไม่เป็นไรครับ "ข้าจะช่วยเหลือผู้อื่นทุกเมื่อ" ครับ

คุณ thanapong นอนดึกเหมือนกันนะขอรับ + Cheesy

เครียดในหลาย ๆ เรื่อง ครับ เลยนอนไม่หลับครับ
งี้ต้องรีแล็คซ์หน่อยมั๊งครับ Grin
ครับ วันนี้ว่าจะเช้าไปดู 007 สักหน่อยครับ ส่วน ถ้าเป็นน้ำเมาขอปฏิเสธครับ เลิกได้หล่ยปีแล้วครับ

แล้ววันที่ 22 - 23 จะไปไหมครับ ที่ระยอง เสียดายผมติดสอบเพื่อรับวู๊ดแบ็จ ทางลูกเสือวันที่ 22 พอดีครับ อุตสาห์เอา 10/22 มาซ้อม 100 เมตร ที่ สนามตำรวจ ของจังหวัดครับ

กลุ้มใจเป็นอย่างมากเลยครับ ที่โน่นก็เพื่อนนัดกันกลุ่มใหญ่สังสรรค์รุ่นนะ ดันมาตรงวันกันอีกท่าทางจะเอียงไปทางเพื่อนก่อนดีกว่าครับ เรื่องยิงคงมีโอกาสอื่นๆ อีกเยอะครับ (แต่ก็พลาดการยิงมาหลายๆ งานแล้วครับ)

ผลซ้อม 10/22 เป็นไงบ้างล่ะครับ คาดว่า 10x ทุกสถานการณ์นะขอรับ
ผมไม่ค่อยได้ซ้อมครับ ไม่มีสนาม 100 เมตรแถวนี้เลยครับ
akula
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 12:12:05 AM »

ต้องลองในอุโมงค์ลมครับ ถึงจะเห็นผลจริงๆ ส่วนตัวผมคิดว่าเกลียวมาก็มีความแม่นยำเพิ่มขึ้น แต่รีคอยก็ตามมาด้วย
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์