เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 09:38:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องเกลียวในลำกล้องทีนะครับ  (อ่าน 8128 ครั้ง)
HoroHoro
Jr. Member
**

คะแนน 11

« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 12:20:50 PM »

6 เกลียว
และ
12 เกลียว
หรืออื่นๆ
เกลียวยิ่งมากมีผลกระทบอย่างไรกับลูกกระสุนบ้างครับ

นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 12:58:51 PM »

เกลียวยิ่งมาก หัวกระสุนเป็นรอยมากขึ้น...
นอกจากนั้น ยังหาความแตกต่างที่เป็นนัยสำคัญไม่ได้...

Stupid
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:28:24 PM »

เพิ่มร่อง เพิ่มรอบ กระสุนทรงตัวมากกว่า ยิงได้ไกลกว่าอีก นิดหน่อย
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 03:35:37 PM »

ทำให้เป็นรอยมากขึ้นครับ ...

ความแม่นยำของลำกล้องปืน จะขึ้นกับอัตราการหมุนของเกลียวที่เหมาะสมกับกระสุน และความประณีตในการทำเกลียวครับ

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 03:37:45 PM »

เพิ่มร่อง เพิ่มรอบ กระสุนทรงตัวมากกว่า ยิงได้ไกลกว่าอีก นิดหน่อย

จริงเหรอ..... 

ผู้รู้หลายท่าน ยืนยันว่า ไม่แตกต่างนะครับ

และผมก็เห็นด้วย  เหมือนกับที่ว่า ฟันเฟือง จะละเอียดขนาดไหน หากอัตราทดเท่าเดิม

ความเร็วรอบ ก็จะคงเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2008, 03:39:36 PM โดย Pandanus » บันทึกการเข้า
ภูมิ
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 04:24:26 PM »

ผมว่า...เกลียวมากกว่า...รีดลูกกว่า...กระสุนรักษาแนววีถีกระสุนให้ตัวเองดีกว่า สู้ลมมากกว่า...ก็น่าจะยิงได้แม่นยำมากกว่ามั้งครับ...แต่คงไม่มีผลมากสำหรับ อวป.ยาว ใช้กระสุนขนาดเล็ก เช่น .22 lr (ลมมีผลต่อการยิงไรเฟิลขนาด .22 lr มากที่สุด อาจแก้ไขได้โดยใช้กระสุนยี่ห้อดัง ๆ เช่น  Eley Tenex เขาว่าแม่นสุด ๆ ฯลฯ)   และ 12 เกลียว...มันน่าจะเห็นผลได้ดีกว่ากับกระสุนที่มีความเร็วสูงกว่า lr ขึ้นไป เช่น .22 wmr. -.308 - สูงขึ้นไปอีก
   แต่ถ้าพี่มี .22 lr  12 เกลียว...ก็ไม่เป็นไรครับ และมันก็ต้องดีกว่าอยู่แล้ว  เพียงแต่พี่ต้องหาซื้อลูกแรงสูงที่คู่ควรหน่อย  พวกลูก CCI Stinger,  Remington Viper ฯลฯ พวกลูกในตระกูล Hyper Velocity ครับพี่...ลองดูครับ อย่าเชื่อผมมาก เพราะปืนแต่ละกระบอกชอบลูกไม่เหมือนกันครับ
ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2008, 04:32:22 PM โดย ภูมิ » บันทึกการเข้า
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 04:26:26 PM »

ไม่มีผลใด ๆ ทั้งสิ้นครับ ดร.ผณิศวร เคยกล่าวไว้ครับ เพราะท่านเอา CZ 12 เกลียว กับ 6 เกลียว มายิงเทียบกันแล้วได้ผลไม่แตกต่าง ครับ

montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 04:39:31 PM »

ผมว่าน่าจะมีการทดสอบที่ระยะไกลๆดูนะครับบางทีที่ระยะใกล้ๆอาจไม่ต่างกันผมก็อยากรู้เหมือนกันครับว่า12เกลียวกับ6เกลียวทำมาทำไมครับ

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 04:45:57 PM »

ผู้รู้หลายท่าน ยืนยันว่า ไม่แตกต่างนะครับ

และผมก็เห็นด้วย  เหมือนกับที่ว่า ฟันเฟือง จะละเอียดขนาดไหน หากอัตราทดเท่าเดิม

เห็นด้วยกับท่านแพนด้าครับ...

ไม่เช่นนั้นปืนในปัจจุบันคงทำเป็น 24 หรือ 48 ร่องเกลียวกันไปหมดแล้วครับ...คิก คิก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 04:46:26 PM »

ผมว่า...เกลียวมากกว่า...รีดลูกกว่า...กระสุนรักษาแนววีถีกระสุนให้ตัวเองดีกว่า สู้ลมมากกว่า...ก็น่าจะยิงได้แม่นยำมากกว่ามั้งครับ...แต่คงไม่มีผลมากสำหรับ อวป.ยาว ใช้กระสุนขนาดเล็ก เช่น .22 lr (ลมมีผลต่อการยิงไรเฟิลขนาด .22 lr มากที่สุด อาจแก้ไขได้โดยใช้กระสุนยี่ห้อดัง ๆ เช่น  Eley Tenex เขาว่าแม่นสุด ๆ ฯลฯ)   และ 12 เกลียว...มันน่าจะเห็นผลได้ดีกว่ากับกระสุนที่มีความเร็วสูงกว่า lr ขึ้นไป เช่น .22 wmr. -.308 - สูงขึ้นไปอีก
   แต่ถ้าพี่มี .22 lr  12 เกลียว...ก็ไม่เป็นไรครับ และมันก็ต้องดีกว่าอยู่แล้ว  เพียงแต่พี่ต้องหาซื้อลูกแรงสูงที่คู่ควรหน่อย  พวกลูก CCI Stinger,  Remington Viper ฯลฯ ครับพี่...
ไหว้ ไหว้

ขอหลักและเหตุผลหน่อยครับ  ลูก Stinger ปลอกจะยาวกว่าปกตินะครับ หากยิงในปืนที่ลำเพลิงคว้านมาพอดีแค่ปลอกกระสุนปกติ (ลำเพลิงแม็ช) อาจทำความเสียหายให้กับเกลียวได้ครับ  

ส่วนเรื่องเกลียว ปืนแข่งบางยี่ห้อยิงแม่นมากแต่มี 4 เกลียว ก็มีนะครับ

เกลียวในลำกล้องมีหน้าที่ทำให้หัวกระสุนหมุนนะครับเพื่อให้เกิดความเสถียร ส่วนหัวกระสุนจะหมุนเร็ว หรือ ช้า ขึ้นอยู่กับความเร็วของรอบเกลียวครับ
อย่างรูเกอร์ 10/22 เกลียวมีความเร็ว 1 : 16 ซึ่งหมายถึง กระสุนหมุนครบ 1 รอบ ที่ระยะ 16 นิ้ว ครับ ซึ่งความเร็วของเกลียวมีผลกับน้ำหนักหัวกระสุนด้วยครับ

"ลมมีผลต่อการยิงไรเฟิลขนาด .22 lr มากที่สุด อาจแก้ไขได้โดยใช้กระสุนยี่ห้อดัง ๆ เช่น  Eley Tenex เขาว่าแม่นสุด ๆ ฯลฯ"  เขาคนนี้ใครครับ ที่กล่าวว่า ลม มีผลกับการยิง.22LR มากที่สุด ก็จริงบางส่วนครับ แต่ยิงที่ระยะเท่าไหร ครับ 25 / 50 / 100 / 200 เมตร ครับ สนามเป็นสนามเปิด หรือ ปิด ลูก .308 หัวแบบ HPBT หนัก 168 แกรน หากมีลมพัดด้วยความเร็ว 10 ไมล์ ต่อ ชั่วโมง ที่ระยะ 100 เมตร กระสุนจะถูกลมพัดออกไป 0.8 นิ้ว และที่ระยะ 800 เมตร กระสุนจะถูกลมพัดออกไป 64.2 นิ้ว

ลูก เท็นเอ็กซ์ ตอนนี้หาได้ที่ไหนครับ ผมเคยใช้แต่ คลับ ครับ เท็นเอ็กซ์ เคยแต่เห็นครับ และเคยเห็นลูก อัลตร้าแม็ท ของ FED ครับ ซึ่งไม่มีร้านไหนก้าสั่งเข้ามาขายครับ

ปัจจัยที่มีผลกับการยิงปืนนอกจาก ลมแล้ว แสง ก็มีผลครับ ดร.ผณิศวร เคย ตอบคำถามผมในเรื่องการตั้งศูนย์ และการยิงในสภาวะแสงครับ ท่านกล่าวว่า "สว่างมาก เป้าดำจะเล็กลง กระสุนกินสูงขึ้น สว่างน้อย เป้าดำจะใหญ่ขึ้น กระสุนกินต่ำครับ" อันนี้เจอมากับตัวเองครับ ปรับปืนตอน 14.00 น. แบบ นั่งแท่น เวลา 17.00 น. ต้องเล็งเข้าไปในวงดำครับ ถึง จะเข้ากลางเป้า

SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 05:38:19 PM »

ปัจจัยที่มีผลกับการยิงปืนนอกจาก ลมแล้ว แสง ก็มีผลครับ ดร.ผณิศวร เคย ตอบคำถามผมในเรื่องการตั้งศูนย์ และการยิงในสภาวะแสงครับ ท่านกล่าวว่า "สว่างมาก เป้าดำจะเล็กลง กระสุนกินสูงขึ้น สว่างน้อย เป้าดำจะใหญ่ขึ้น กระสุนกินต่ำครับ" อันนี้เจอมากับตัวเองครับ ปรับปืนตอน 14.00 น. แบบ นั่งแท่น เวลา 17.00 น. ต้องเล็งเข้าไปในวงดำครับ ถึง จะเข้ากลางเป้า

รู้สึกอยู่เหมือนกัน เพิ่งเข้าใจตอนนี้เองละครับ

ขอบคุณครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 05:44:49 PM »

ผมว่า...เกลียวมากกว่า...รีดลูกกว่า...กระสุนรักษาแนววีถีกระสุนให้ตัวเองดีกว่า สู้ลมมากกว่า...ก็น่าจะยิงได้แม่นยำมากกว่ามั้งครับ...

ฟูลโช๊คก็รีดครับ ไม่เห็นมีสักเกลียว  ขำก๊าก ขำก๊าก

ภูมิ
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 06:42:06 PM »

ผมว่า...เกลียวมากกว่า...รีดลูกกว่า...กระสุนรักษาแนววีถีกระสุนให้ตัวเองดีกว่า สู้ลมมากกว่า...ก็น่าจะยิงได้แม่นยำมากกว่ามั้งครับ...

ฟูลโช๊คก็รีดครับ ไม่เห็นมีสักเกลียว  ขำก๊าก ขำก๊าก
สำหรับลูกซองที่ใส่โช้ค...เขาเรียกเพื่อบีบม่านกระสุนไม่ใช่หรือครับ...มันไม่ได้รีดลูกอยู่แล้ว....ไม่เห็นขำตรงไหน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 06:58:15 PM »

สำหรับลูกซองที่ใส่โช้ค...เขาเรียกเพื่อบีบม่านกระสุนไม่ใช่หรือครับ...มันไม่ได้รีดลูกอยู่แล้ว....ไม่เห็นขำตรงไหน

ก็เกลียวมากไม่ได้ช่วยในการรีดลูกไงครับ 

แล้ว อย่าพยายามแนะนำให้ใครใช้ลูก Stinger มากครับ เพราะปลอกของ Stinger นั้น มีความยาวมากกว่า ปลอก LR ทั่วไปครับ

หากนำมายิงในปืนที่มีการคว้านลำเพลิงสั้น ให้เกลียวในลำกล้องจับที่หัวกระสุนเมื่อป้อนเข้าลำเพลิง เช่น Ruger 10/22 T , Toz 78 - 04 เป็นต้น ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2008, 07:17:43 PM โดย Thanapong » บันทึกการเข้า

ปะการัง
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 07:15:57 PM »

ชอบครับ  ผมมองเห็นภาพเลย...
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์