เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 09:41:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องเกลียวในลำกล้องทีนะครับ  (อ่าน 8145 ครั้ง)
ภูมิ
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 08:24:31 PM »

ผมว่า...เกลียวมากกว่า...รีดลูกกว่า...กระสุนรักษาแนววีถีกระสุนให้ตัวเองดีกว่า สู้ลมมากกว่า...ก็น่าจะยิงได้แม่นยำมากกว่ามั้งครับ...แต่คงไม่มีผลมากสำหรับ อวป.ยาว ใช้กระสุนขนาดเล็ก เช่น .22 lr (ลมมีผลต่อการยิงไรเฟิลขนาด .22 lr มากที่สุด อาจแก้ไขได้โดยใช้กระสุนยี่ห้อดัง ๆ เช่น  Eley Tenex เขาว่าแม่นสุด ๆ ฯลฯ)   และ 12 เกลียว...มันน่าจะเห็นผลได้ดีกว่ากับกระสุนที่มีความเร็วสูงกว่า lr ขึ้นไป เช่น .22 wmr. -.308 - สูงขึ้นไปอีก
   แต่ถ้าพี่มี .22 lr  12 เกลียว...ก็ไม่เป็นไรครับ และมันก็ต้องดีกว่าอยู่แล้ว  เพียงแต่พี่ต้องหาซื้อลูกแรงสูงที่คู่ควรหน่อย  พวกลูก CCI Stinger,  Remington Viper ฯลฯ ครับพี่...
ไหว้ ไหว้

ขอหลักและเหตุผลหน่อยครับ  ลูก Stinger ปลอกจะยาวกว่าปกตินะครับ หากยิงในปืนที่ลำเพลิงคว้านมาพอดีแค่ปลอกกระสุนปกติ (ลำเพลิงแม็ช) อาจทำความเสียหายให้กับเกลียวได้ครับ  

ส่วนเรื่องเกลียว ปืนแข่งบางยี่ห้อยิงแม่นมากแต่มี 4 เกลียว ก็มีนะครับ

เกลียวในลำกล้องมีหน้าที่ทำให้หัวกระสุนหมุนนะครับเพื่อให้เกิดความเสถียร ส่วนหัวกระสุนจะหมุนเร็ว หรือ ช้า ขึ้นอยู่กับความเร็วของรอบเกลียวครับ
อย่างรูเกอร์ 10/22 เกลียวมีความเร็ว 1 : 16 ซึ่งหมายถึง กระสุนหมุนครบ 1 รอบ ที่ระยะ 16 นิ้ว ครับ ซึ่งความเร็วของเกลียวมีผลกับน้ำหนักหัวกระสุนด้วยครับ

"ลมมีผลต่อการยิงไรเฟิลขนาด .22 lr มากที่สุด อาจแก้ไขได้โดยใช้กระสุนยี่ห้อดัง ๆ เช่น  Eley Tenex เขาว่าแม่นสุด ๆ ฯลฯ"  เขาคนนี้ใครครับ ที่กล่าวว่า ลม มีผลกับการยิง.22LR มากที่สุด ก็จริงบางส่วนครับ แต่ยิงที่ระยะเท่าไหร ครับ 25 / 50 / 100 / 200 เมตร ครับ สนามเป็นสนามเปิด หรือ ปิด ลูก .308 หัวแบบ HPBT หนัก 168 แกรน หากมีลมพัดด้วยความเร็ว 10 ไมล์ ต่อ ชั่วโมง ที่ระยะ 100 เมตร กระสุนจะถูกลมพัดออกไป 0.8 นิ้ว และที่ระยะ 800 เมตร กระสุนจะถูกลมพัดออกไป 64.2 นิ้ว

ลูก เท็นเอ็กซ์ ตอนนี้หาได้ที่ไหนครับ ผมเคยใช้แต่ คลับ ครับ เท็นเอ็กซ์ เคยแต่เห็นครับ และเคยเห็นลูก อัลตร้าแม็ท ของ FED ครับ ซึ่งไม่มีร้านไหนก้าสั่งเข้ามาขายครับ

ปัจจัยที่มีผลกับการยิงปืนนอกจาก ลมแล้ว แสง ก็มีผลครับ ดร.ผณิศวร เคย ตอบคำถามผมในเรื่องการตั้งศูนย์ และการยิงในสภาวะแสงครับ ท่านกล่าวว่า "สว่างมาก เป้าดำจะเล็กลง กระสุนกินสูงขึ้น สว่างน้อย เป้าดำจะใหญ่ขึ้น กระสุนกินต่ำครับ" อันนี้เจอมากับตัวเองครับ ปรับปืนตอน 14.00 น. แบบ นั่งแท่น เวลา 17.00 น. ต้องเล็งเข้าไปในวงดำครับ ถึง จะเข้ากลางเป้า

ขอหลักและเหตุผลหน่อยครับ  ลูก Stinger ปลอกจะยาวกว่าปกตินะครับ หากยิงในปืนที่ลำเพลิงคว้านมาพอดีแค่ปลอกกระสุนปกติ (ลำเพลิงแม็ช) อาจทำความเสียหายให้กับเกลียวได้ครับ ...
    ใช่ครับพี่...ถ้าว่าถึงปืนไรเฟิล .22lr  สำหรับแข่งยิงเป้ายี่ห้อต่าง ๆ พวก 10/22  เช่น ว็อลควอทเซน  เพราะต้องคว้านรังเพลิงสั้น คือยาวกว่าปลอกเพียงนิดเดียว เพื่อเวลาใส่กระสุน  เกลียวจะจับกับหัวตะกั่วตั้งแต่ยังไม่ได้ยิงแล้ว  เพื่อให้หัวกระสุนไม่กระโดดเวลาปืนลั่นออกไป  จะได้แม่นยำขึ้น ...แต่ปืนไรเฟิล .22lr  แต่ละกระบอกก็มีวัตถุประสงค์ต่างกันออกไป...อย่างพี่เนี่ย...เดาได้เลยว่าคงเป็นนักแข่งยิงเป้าแน่นอน  และคงมีปืนดี ๆ สำหรับยิงด้วย ... แต่คงมีปืนไรเฟิล .22lr  รุ่นอื่นที่สามารถยิงได้  หรืออาจจะเป็นรุ่นเก่า ๆ ก็ได้  หรืออาจจะมีรุ่นใหม่ ๆ ที่คว้านรังเพลิงยาว  เพื่อวัตถุประสงค์ให้ยิงกระสุนได้หลายแบบเพื่อความปลอดภัยก็ได้ ...อ.ผณิศวร  กล่าวไว้ว่า (หนังสือ อวป. ที่ 322  สิงหาคม 2544 หน้าปกโม่เทารัส M85 อัลตร้าไลท์ ในหน้า 95)  “วิธีตรวจสอบว่าจะยิงลูก Stinger   ได้หรือไม่  โดยบรรจุกระสุน แล้วปิดลูกเลื่อนตามปกติ  แล้วดึงกลับออกมาดูว่าที่หัวกระสุนนั้น  มีรอยร่องเกลียวบาดหรือป่าว  ถ้าไม่มีก็สามารถยิงได้  หรือถ้าบาดนิดเดียวไม่ถึงปลายปลอกก็ยิงได้เหมือนกัน”  

"ลมมีผลต่อการยิงไรเฟิลขนาด .22 lr มากที่สุด อาจแก้ไขได้โดยใช้กระสุนยี่ห้อดัง ๆ เช่น  Eley Tenex เขาว่าแม่นสุด ๆ ฯลฯ"  เขาคนนี้ใครครับ ที่กล่าวว่า ลม มีผลกับการยิง.22LR มากที่สุด
...อ้างอิงจากบทความ “ความแม่นยำของปืนกับกระสุน .22 ชนวนริม  Accuracy And The .22 Rimfire  By  LANE  SIMPSON  แปลโดย  “ลูกเลื่อน”  นิตยสารอาวุธปืน ที่ 274  สิงหาคม  2540  หน้าปก SW-M-696 .44 Spl และ โม่จิ๋ว  นอร์ธ อเมฯ”

ลูก เท็นเอ็กซ์ ตอนนี้หาได้ที่ไหนครับ ผมเคยใช้แต่ คลับ ครับ เท็นเอ็กซ์ เคยแต่เห็นครับ และเคยเห็นลูก อัลตร้าแม็ท ของ FED ครับ ซึ่งไม่มีร้านไหนก้าสั่งเข้ามาขายครับ
...ผมก็ไม่เคยซื้อหรอกครับ  แต่ในหนังสือกล่าวไว้ว่ามันแม่นสุด ๆ (บทความเดียวกันกับหนังสือข้างบน)...สรุปเอาคร่าว ๆ แล้วกันว่า...กระสุนที่ผลิตออกมาให้ความแม่นยำโดยเสมอต้นเสมอปลาย  คือ อีเลย์ Eley ของอังกฤษกินขาด  ครองระดับต้นให้การแข่งขันยิงปืนทั่วไป ช่างปืนอย่าง Jim  Clark  และ  Tom  Volquartsen รับประกันความแม่นของปืนยิงเป้าที่เขารับปรับทำเฉพาะกับกระสุนอีเลย์ เท็นเอ็กซ์  เท่านั้น  ส่วนที่ให้ความแม่นยำให้ระดับต้น ๆ เหมือนกันก็คือ  RWS  R50  ของเยอรมัน,  Lapua Master , เฟเดอรัล  รุ่น  Gold Medal  นอกจากนั้นในยี่ห้ออื่น ๆ แต่ละรุ่นของแต่ละล๊อต  ก็ยังแม่นไม่เท่ากันด้วยซ้ำ 

ปัจจัยที่มีผลกับการยิงปืนนอกจาก ลมแล้ว แสง ก็มีผลครับ ดร.ผณิศวร เคย ตอบคำถามผมในเรื่องการตั้งศูนย์ และการยิงในสภาวะแสงครับ ท่านกล่าวว่า "สว่างมาก เป้าดำจะเล็กลง กระสุนกินสูงขึ้น สว่างน้อย เป้าดำจะใหญ่ขึ้น กระสุนกินต่ำครับ" อันนี้เจอมากับตัวเองครับ ปรับปืนตอน 14.00 น. แบบ นั่งแท่น เวลา 17.00 น. ต้องเล็งเข้าไปในวงดำครับ ถึง จะเข้ากลางเป้า
...ว่าตามนั้นครับพี่...อย่าลืม อวป.+ ลำกล้องเกรดสำหรับแข่งขัน + กล้องเล็งราคาแพงซึ่งให้ความคมชัดมากกว่า (อาจแพงกว่าปืนด้วยซ้ำ) + บวกยี่ห้อกระสุนแบบที่ปืนพี่ชอบ  (ทดลองยิงหลายยี่ห้อ) + เครื่องบอกทิศทางและแรงลม + ฝีมือการลั่นไกด้วยครับ .... ปืนพาดแท่นเด็กก็ยิงได้ดี  หากได้รับการฝึกฝน และมีอุปกรณ์ดังกล่าวสนับสนุน

22zkm
ผมรักพ่อฮะ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

อย่าให้ปืนทำร้ายผู้บริสุทธิ์

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 09:18:35 PM »

มาลิน คุยว่าเกลียวยิงเยอะจะลดความเครียดของหัวกระสุนลงครับ
ทำไห้ยิงได้เเม่นยำยิ่งขึ้น
เเต่ความคิดผมว่าเเม่นขึ้นไม่ถึง10เปอรเซ็นต์
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 09:32:26 PM »

ไม่มีผลใด ๆ ทั้งสิ้นครับ ดร.ผณิศวร เคยกล่าวไว้ครับ เพราะท่านเอา CZ 12 เกลียว กับ 6 เกลียว มายิงเทียบกันแล้วได้ผลไม่แตกต่าง ครับ
เยี่ยม เยี่ยมสิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น  สิบตาเห็นไม่เท่ามือคลำ

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 11:47:21 PM »

ผมว่า...เกลียวมากกว่า...รีดลูกกว่า...กระสุนรักษาแนววีถีกระสุนให้ตัวเองดีกว่า สู้ลมมากกว่า...ก็น่าจะยิงได้แม่นยำมากกว่ามั้งครับ...แต่คงไม่มีผลมากสำหรับ อวป.ยาว ใช้กระสุนขนาดเล็ก เช่น .22 lr (ลมมีผลต่อการยิงไรเฟิลขนาด .22 lr มากที่สุด อาจแก้ไขได้โดยใช้กระสุนยี่ห้อดัง ๆ เช่น  Eley Tenex เขาว่าแม่นสุด ๆ ฯลฯ)   และ 12 เกลียว...มันน่าจะเห็นผลได้ดีกว่ากับกระสุนที่มีความเร็วสูงกว่า lr ขึ้นไป เช่น .22 wmr. -.308 - สูงขึ้นไปอีก
   แต่ถ้าพี่มี .22 lr  12 เกลียว...ก็ไม่เป็นไรครับ และมันก็ต้องดีกว่าอยู่แล้ว  เพียงแต่พี่ต้องหาซื้อลูกแรงสูงที่คู่ควรหน่อย  พวกลูก CCI Stinger,  Remington Viper ฯลฯ ครับพี่...
ไหว้ ไหว้

ขอหลักและเหตุผลหน่อยครับ  ลูก Stinger ปลอกจะยาวกว่าปกตินะครับ หากยิงในปืนที่ลำเพลิงคว้านมาพอดีแค่ปลอกกระสุนปกติ (ลำเพลิงแม็ช) อาจทำความเสียหายให้กับเกลียวได้ครับ  

ส่วนเรื่องเกลียว ปืนแข่งบางยี่ห้อยิงแม่นมากแต่มี 4 เกลียว ก็มีนะครับ

เกลียวในลำกล้องมีหน้าที่ทำให้หัวกระสุนหมุนนะครับเพื่อให้เกิดความเสถียร ส่วนหัวกระสุนจะหมุนเร็ว หรือ ช้า ขึ้นอยู่กับความเร็วของรอบเกลียวครับ
อย่างรูเกอร์ 10/22 เกลียวมีความเร็ว 1 : 16 ซึ่งหมายถึง กระสุนหมุนครบ 1 รอบ ที่ระยะ 16 นิ้ว ครับ ซึ่งความเร็วของเกลียวมีผลกับน้ำหนักหัวกระสุนด้วยครับ

"ลมมีผลต่อการยิงไรเฟิลขนาด .22 lr มากที่สุด อาจแก้ไขได้โดยใช้กระสุนยี่ห้อดัง ๆ เช่น  Eley Tenex เขาว่าแม่นสุด ๆ ฯลฯ"  เขาคนนี้ใครครับ ที่กล่าวว่า ลม มีผลกับการยิง.22LR มากที่สุด ก็จริงบางส่วนครับ แต่ยิงที่ระยะเท่าไหร ครับ 25 / 50 / 100 / 200 เมตร ครับ สนามเป็นสนามเปิด หรือ ปิด ลูก .308 หัวแบบ HPBT หนัก 168 แกรน หากมีลมพัดด้วยความเร็ว 10 ไมล์ ต่อ ชั่วโมง ที่ระยะ 100 เมตร กระสุนจะถูกลมพัดออกไป 0.8 นิ้ว และที่ระยะ 800 เมตร กระสุนจะถูกลมพัดออกไป 64.2 นิ้ว

ขอหลักและเหตุผลหน่อยครับ  ลูก Stinger ปลอกจะยาวกว่าปกตินะครับ หากยิงในปืนที่ลำเพลิงคว้านมาพอดีแค่ปลอกกระสุนปกติ (ลำเพลิงแม็ช) อาจทำความเสียหายให้กับเกลียวได้ครับ ...
    ใช่ครับพี่...ถ้าว่าถึงปืนไรเฟิล .22lr  สำหรับแข่งยิงเป้ายี่ห้อต่าง ๆ พวก 10/22  เช่น ว็อลควอทเซน  เพราะต้องคว้านรังเพลิงสั้น คือยาวกว่าปลอกเพียงนิดเดียว เพื่อเวลาใส่กระสุน  เกลียวจะจับกับหัวตะกั่วตั้งแต่ยังไม่ได้ยิงแล้ว  เพื่อให้หัวกระสุนไม่กระโดดเวลาปืนลั่นออกไป  จะได้แม่นยำขึ้น ...แต่ปืนไรเฟิล .22lr  แต่ละกระบอกก็มีวัตถุประสงค์ต่างกันออกไป...อย่างพี่เนี่ย...เดาได้เลยว่าคงเป็นนักแข่งยิงเป้าแน่นอน  และคงมีปืนดี ๆ สำหรับยิงด้วย ... แต่คงมีปืนไรเฟิล .22lr  รุ่นอื่นที่สามารถยิงได้  หรืออาจจะเป็นรุ่นเก่า ๆ ก็ได้  หรืออาจจะมีรุ่นใหม่ ๆ ที่คว้านรังเพลิงยาว  เพื่อวัตถุประสงค์ให้ยิงกระสุนได้หลายแบบเพื่อความปลอดภัยก็ได้ ...อ.ผณิศวร  กล่าวไว้ว่า (หนังสือ อวป. ที่ 322  สิงหาคม 2544 หน้าปกโม่เทารัส M85 อัลตร้าไลท์ ในหน้า 95)  “วิธีตรวจสอบว่าจะยิงลูก Stinger   ได้หรือไม่  โดยบรรจุกระสุน แล้วปิดลูกเลื่อนตามปกติ  แล้วดึงกลับออกมาดูว่าที่หัวกระสุนนั้น  มีรอยร่องเกลียวบาดหรือป่าว  ถ้าไม่มีก็สามารถยิงได้  หรือถ้าบาดนิดเดียวไม่ถึงปลายปลอกก็ยิงได้เหมือนกัน”  

"ลมมีผลต่อการยิงไรเฟิลขนาด .22 lr มากที่สุด อาจแก้ไขได้โดยใช้กระสุนยี่ห้อดัง ๆ เช่น  Eley Tenex เขาว่าแม่นสุด ๆ ฯลฯ"  เขาคนนี้ใครครับ ที่กล่าวว่า ลม มีผลกับการยิง.22LR มากที่สุด
...อ้างอิงจากบทความ “ความแม่นยำของปืนกับกระสุน .22 ชนวนริม  Accuracy And The .22 Rimfire  By  LANE  SIMPSON  แปลโดย  “ลูกเลื่อน”  นิตยสารอาวุธปืน ที่ 274  สิงหาคม  2540  หน้าปก SW-M-696 .44 Spl และ โม่จิ๋ว  นอร์ธ อเมฯ”

...ผมก็ไม่เคยซื้อหรอกครับ  แต่ในหนังสือกล่าวไว้ว่ามันแม่นสุด ๆ (บทความเดียวกันกับหนังสือข้างบน)...สรุปเอาคร่าว ๆ แล้วกันว่า...กระสุนที่ผลิตออกมาให้ความแม่นยำโดยเสมอต้นเสมอปลาย  คือ อีเลย์ Eley ของอังกฤษกินขาด  ครองระดับต้นให้การแข่งขันยิงปืนทั่วไป ช่างปืนอย่าง Jim  Clark  และ  Tom  Volquartsen รับประกันความแม่นของปืนยิงเป้าที่เขารับปรับทำเฉพาะกับกระสุนอีเลย์ เท็นเอ็กซ์  เท่านั้น  ส่วนที่ให้ความแม่นยำให้ระดับต้น ๆ เหมือนกันก็คือ  RWS  R50  ของเยอรมัน,  Lapua Master , เฟเดอรัล  รุ่น  Gold Medal  นอกจากนั้นในยี่ห้ออื่น ๆ แต่ละรุ่นของแต่ละล๊อต  ก็ยังแม่นไม่เท่ากันด้วยซ้ำ 

...ว่าตามนั้นครับพี่...อย่าลืม อวป.+ ลำกล้องเกรดสำหรับแข่งขัน + กล้องเล็งราคาแพงซึ่งให้ความคมชัดมากกว่า (อาจแพงกว่าปืนด้วยซ้ำ) + บวกยี่ห้อกระสุนแบบที่ปืนพี่ชอบ  (ทดลองยิงหลายยี่ห้อ) + เครื่องบอกทิศทางและแรงลม + ฝีมือการลั่นไกด้วยครับ .... ปืนพาดแท่นเด็กก็ยิงได้ดี  หากได้รับการฝึกฝน และมีอุปกรณ์ดังกล่าวสนับสนุน

ขอบคุณครับ ลองทดสอบดูครับ  แต่ผมมีข้อคิดครับ

กาลามสูตร แปลว่า พระสูตรที่พระพุทธเจ้าทรงแสดงแก่ชาวกาลามะ หมู่บ้านเกสปุตติยนิคม แคว้นโกศล เรียกว่า เกสปุตตสูตร ก็มี กาลามสูตรเป็นหลักแห่งความเชื่อ ไม่ให้เชื่องมงายโดยไม่ใช้ปัญญาพิจารณาให้เห็นจริงถึงคุณโทษหรือดีไม่ดี ก่อนเชื่อ มี ๑๐ ประการคือ

1.อย่าเพิ่งเชื่อตามที่ฟังๆ กันมา
  2.อย่าเพิ่งเชื่อตามที่ทำต่อๆ กันมา
  3.อย่าเพิ่งเชื่อตามคำเล่าลือ
  4.อย่าเพิ่งเชื่อโดยอ้างตำรา
  5.อย่าเพิ่งเชื่อโดยนึกเดา
  6.อย่าเพิ่งเชื่อโดยคาดคะเนเอา
  7.อย่าเพิ่งเชื่อโดยนึกคิดตามแนวเหตุผล
  8.อย่าเพิ่งเชื่อเพราะถูกกับทฤษฎีของตน
  9.อย่าเพิ่งเชื่อเพราะมีรูปลักษณ์ที่ควรเชื่อได้
10.อย่าเพิ่งเชื่อเพราะผู้พูดเป็นครูบาอาจารย์ของตน

เมื่อใด ท่านทั้งหลายพึงรู้ด้วยตนเองว่า ธรรมเหล่านี้เป็นกุศล ธรรมเหล่านี้ไม่มีโทษ ธรรมเหล่านี้ท่านผู้รู้สรรเสริญ ธรรมเหล่านี้ใครสมาทานให้บริบูรณ์แล้ว เป็นไปเพื่อประโยชน์เกื้อกูล เพื่อความสุข เมื่อนั้น ท่านทั้งหลายควรเข้าถึงธรรมเหล่านั้นอยู่ ปัจจุบันแนวคิดและหลักสูตรที่สอนให้คนมีเหตุผลไม่หลงเชื่องมงาย ในทำนองเดียวกับคำสอนของพระพุทธองค์เมื่อ ๒๕๐๐ ปีก่อนได้รับการบรรจุเป็นวิชาบังคับว่าด้วยการสร้างทักษะการคิดหรือที่เรียกว่า "การคิดเชิงวิจารณ์" (Critical thinking) ไว้ในกระบวนการเรียนรู้ในมหาวิทยาลัยของประเทศพัฒนาแล้ว [1]

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3

การปฏิรูปการศึกษาในประเทศไทยจึงได้มุ่งแน้นให้ผู้เรียนมีทักษะในด้าน การ อ่าน คิดวิเคราะห์  สังเคราะห์ เขียน ไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2008, 09:48:40 PM โดย Thanapong » บันทึกการเข้า

atom_99_atom
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 11:49:34 PM »

คุณ thanapong นอนดึกเหมือนกันนะขอรับ + Cheesy
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 11:52:02 PM »

เพิ่มร่อง เพิ่มรอบ กระสุนทรงตัวมากกว่า ยิงได้ไกลกว่าอีก นิดหน่อย

เพิ่มร่อง เพิ่มรอบ เพิ่มตังส์ เท่านั้นครับ คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 11:56:29 PM »

คุณ thanapong นอนดึกเหมือนกันนะขอรับ + Cheesy

เครียดในหลาย ๆ เรื่อง ครับ เลยนอนไม่หลับครับ

atom_99_atom
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 12:10:55 AM »

เครียดในหลาย ๆ เรื่อง ครับ เลยนอนไม่หลับครับ
งี้ต้องรีแล็คซ์หน่อยมั๊งครับ Grin
HoroHoro
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 06:31:07 AM »

ขอบคุณครับได้ความรู้เพิ่มอีกเยอะเลย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 06:57:15 AM »

ขอบคุณครับได้ความรู้เพิ่มอีกเยอะเลย

ไม่เป็นไรครับ "ข้าจะช่วยเหลือผู้อื่นทุกเมื่อ" ครับ

งี้ต้องรีแล็คซ์หน่อยมั๊งครับ Grin
ครับ วันนี้ว่าจะเช้าไปดู 007 สักหน่อยครับ ส่วน ถ้าเป็นน้ำเมาขอปฏิเสธครับ เลิกได้หล่ยปีแล้วครับ

แล้ววันที่ 22 - 23 จะไปไหมครับ ที่ระยอง เสียดายผมติดสอบเพื่อรับวู๊ดแบ็จ ทางลูกเสือวันที่ 22 พอดีครับ อุตสาห์เอา 10/22 มาซ้อม 100 เมตร ที่ สนามตำรวจ ของจังหวัดครับ

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 09:08:24 AM »

ผมว่า...เกลียวมากกว่า...รีดลูกกว่า...กระสุนรักษาแนววีถีกระสุนให้ตัวเองดีกว่า สู้ลมมากกว่า...ก็น่าจะยิงได้แม่นยำมากกว่ามั้งครับ...

ฟูลโช๊คก็รีดครับ ไม่เห็นมีสักเกลียว  ขำก๊าก ขำก๊าก
สำหรับลูกซองที่ใส่โช้ค...เขาเรียกเพื่อบีบม่านกระสุนไม่ใช่หรือครับ...มันไม่ได้รีดลูกอยู่แล้ว....ไม่เห็นขำตรงไหน

คุณยิงลูกปราย ผมยิงลูกโดด ...  ขำก๊าก ขำก๊าก

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 10:02:56 AM »

อ่าน ๆ ไป   แทบกลั้นหายใจ

มีลุ้นตลอด   Grin
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 10:19:54 AM »

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ.... ได้รับความรู้ดีครับ  ไหว้ Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 08:29:45 PM »

อ่าน ๆ ไป   แทบกลั้นหายใจ

มีลุ้นตลอด   Grin

ลุ้นอะไร หรือ ครับ

เฮียหลี
ความประมาทคือหนทางแห่งความตาย
Full Member

คะแนน 3

รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย รักกัน ๆๆๆๆ

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 09:06:07 PM »

แวะมาหาข้อมูลครับ

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์