เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 03:23:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบถาม อ.คณิตศาสตร์ ครับ  (อ่าน 7988 ครั้ง)
ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

อันตรายที่สุด คือ ความคาดหวัง

« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:09:39 PM »

Grin เรื่องมีอยู่ว่า
          วันก่อนนี้ผมไปสมัครใช้เมล์ ตัวหนึ่ง
 จากนั้นมันจะให้เราตอบคำถามเพื่อจะไดระบุ ID
 คำถามมันก็ง่ายๆ ครับ
                                     8-5+1   = ........
 แต่ผมตอบผิด หัวเราะร่าน้ำตาริน ตอบ  2 สาเหตุ ที่ตอบ2 คือ
                                     8 - 5 + 1    =    ...............
                                     8 - (5+1)   =    ..............
                                     8 -    6       =      2  หัวเราะร่าน้ำตาริน

โดยจริงๆเเล้ว
                                     8 -  5 + 1    =    ...............
                                     (8 - 5) + 1   =    ..............
                                         3   +   1   =      4   โดนชก
 จึงอยากรบกวนถามว่า การแบ่ง พจณ์ของ จำนวน นั้น
เรามีข้อกำหนดไหมครับ ว่าวงเล็บจะต้องใส่ส่วนไหน หัวเราะร่าน้ำตาริน
หรือผมจะคิดมากไปเองครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน สงสัยต้องไปเรียน ประถม ใหม่ เเล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน โดนชก ไหว้

แผ่นดิน...มันยังไหว......กรู.......ก็ต้องไหวสิว่ะ......สู้โว้ย...T_T
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:13:58 PM »

ถ้าไม่อยู่ในวงเล็บ ก็ต้อง ทำเรียงตามลำดับมาครับ
แต่ถ้าอยู่ในวงเล็บ ก็ต้องทำในวงเล็บก่อนครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:17:18 PM »

Grinขอบคุณครับ ผมคิดมากไปเองจริง ๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน ไหว้

แผ่นดิน...มันยังไหว......กรู.......ก็ต้องไหวสิว่ะ......สู้โว้ย...T_T
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:18:20 PM »

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:20:22 PM »

8 - (5+1) = 8 - 5 - 1

ผิดตั้งแต่แรกเลยครับ  Cheesy

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:53:05 PM »

ถ้าพี่ไทยเลย อยากใส่วงเล็บเท่ๆ...ก็ทำได้  Grin

วิธีบวกและวิธีลบโดยใช้วงเล็บ...

8+(5+1) = 8 + 5 +1     14
                            a +(b+c) = a + b + c

8+(5-1) = 8 + 5 -1     12   
                            a + (b-c) = a + b - c

8-(5+1) = 8 - 5 -1      2
                             a-(b+c) = a - b - c

8-(5-1) = 8 - 5 +1      4                             
                             a-(b-c) = a – b + c

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:56:05 PM »

สมัครเมลมีคำถามแบบนี้ด้วยเหรอคะ...แปลกดีค่ะ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:57:27 PM »

สมัครเมลมีคำถามแบบนี้ด้วยเหรอคะ...แปลกดีค่ะ Cheesy
เขากลัวบวกเลขผิดจ๊ะเจ๊....  Grin

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 02:00:10 PM »

เขากลัวบวกเลขผิดจ๊ะเจ๊....  Grin

Grin อันไหนไม่แน่ใจคำตอบ...จับเข้าexcelเลยค่ะ คิก คิก

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 02:06:22 PM »

Grin
มีครับ คือว่า เมล์ ต่างประเทศ เเบบ XXX  ครับ เยาะเย้ย

STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 02:09:34 PM »

กลัวเด็กสมัครเข้าไปดูภาพ XXX เลยจับให้บวกเลขซะ...   คิก คิก คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 02:14:37 PM »

Grin
มีครับ คือว่า เมล์ ต่างประเทศ เเบบ XXX  ครับ เยาะเย้ย

5555...XXXถือว่าเป็นสมการ Grin เยี่ยม

กลัวเด็กสมัครเข้าไปดูภาพ XXX เลยจับให้บวกเลขซะ...   คิก คิก คิก คิก

อืม...ท่าจะจริงค่ะ ยิ้มีเลศนัย

ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 03:33:04 PM »

Grinครับ...โดยปรกติ ช่องนี้จะให้เรา ใส่ ตัวอักษร อังกฤษ
 ที่บิดๆ เบี้ยว ๆ มองไม่ค่อยชัด  ตามเเบบตัวอย่าง:~)
เเต่ไหงมาเป็นโจทย์ คณิต  Cheesy~555 สงสัยอายุยังไม่ถึงเเน่เลย น้ำลายหก

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 03:54:27 PM »

ลำดับความสำคัญของเครื่องหมายเท่ากัน ทำจากซ้ายไปขวาครับ .... Grin

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 03:59:40 PM »

เอาไปใส่ในกูเกิ้ลครับ.....  Grin  Grin  Grin

ไม่เชื่อก็ลองดู    ......  จริ๊งงง
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์