เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 03:23:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบถาม อ.คณิตศาสตร์ ครับ  (อ่าน 7989 ครั้ง)
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 11:29:22 AM »

;D555 ไมน่าจบ EE  มาได้เลยเรา หัวเราะร่าน้ำตาริน อ๋อย

Math Doctor ยากกว่านี้เยอะ ยังรอดสันดอนมาได้...

Math113 , 114 , 216 , 416 , ปัญหาค่าขอบ... อนุกรมฟูเรีย... คืนจารย์ไปหมดแว้ว...

E.44 ครับ

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 11:35:22 AM »

;D555 ไมน่าจบ EE  มาได้เลยเรา หัวเราะร่าน้ำตาริน อ๋อย

Math Doctor ยากกว่านี้เยอะ ยังรอดสันดอนมาได้...

Math113 , 114 , 216 , 416 , ปัญหาค่าขอบ... อนุกรมฟูเรีย... คืนจารย์ไปหมดแว้ว...

E.44 ครับ
Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2008, 11:38:56 AM โดย @สิบฤทัย@ » บันทึกการเข้า

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 12:21:57 PM »

มีโจทย์ ๑ ข้อ ครับ

๑ + ๑ = ๓   

บอกใบ้ เป็นการแก้สมการ ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

อันตรายที่สุด คือ ความคาดหวัง

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 06:46:43 PM »

Grin EE 49 KU ครับ ไหว้

แผ่นดิน...มันยังไหว......กรู.......ก็ต้องไหวสิว่ะ......สู้โว้ย...T_T
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 08:22:05 PM »

๑ + ๑ = ๓  

เป็นสมการที่ไม่ถูกต้องครับ Grin

ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 08:31:56 PM »

นิ นิ....
ตาบาร์ท
เห็นการถอด แล้วจะ อึ้ง....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 09:15:10 PM »

๑ + ๑ = ๓  

ไม่กล้าโพส..กลัว อาโอ ลบ... Grin Grin Grin

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 09:17:03 PM »

นิ นิ....
ตาบาร์ท
เห็นการถอด แล้วจะ อึ้ง....

๑ + ๑ = ๓  

ไม่กล้าโพส..กลัว อาโอ ลบ... Grin Grin Grin

เอ่ เป็นสมการแบบไหนน๊าา ชักชวนคิดซะละ Grin

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 09:51:34 PM »

๑ + ๑ = ๓  

ต้องใช้เวลาในการแก้...

ราวๆ 9 เดือนหรือเปล่าครับ...คิก คิก
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 09:58:51 PM »

ราวๆ 9 เดือนหรือเปล่าครับ...

คุณ หมอ  rute    ให้ผม หัวเราะ อยู่ตั้งนาน

คิดลึก กันจังครับ  ไม่ใช่ ไม่ใช่

ตัวเลข จริง ๆ ......

เล่นเอาซะ  ให้ผม คิดมากเลยเนี่ย....   แลบลิ้น

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 10:00:21 PM »

ราวๆ 9 เดือนหรือเปล่าครับ...

คุณ หมอ  rute    ให้ผม หัวเราะ อยู่ตั้งนาน

คิดลึก กันจังครับ  ไม่ใช่ ไม่ใช่

ตัวเลข จริง ๆ ......

เล่นเอาซะ  ให้ผม คิดมากเลยเนี่ย....   แลบลิ้น
อ้าว ไม่ใช่เหรอครับ ทีแรกผมก็คิดว่าใช่ซะอีก หลังจากที่ตอบไปครั้งแรกแล้วผิด 555555555 ขำก๊าก

Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 10:04:00 PM »

เรื่อง แก้

ตาบาร์ท ชอบเหลือเกิน นะ

นิ นิ.....
   ขำก๊าก

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 10:16:27 PM »

เรื่อง แก้

ตาบาร์ท ชอบเหลือเกิน นะ

นิ นิ.....
   ขำก๊าก
อ่ะเจ้ยยยยย  ม่ายช่ายอย่างง้านนนนน หัวเราะร่าน้ำตาริน

deang
Sr. Member

คะแนน 71

....

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 10:44:04 PM »

Ummmm

พอมี คิว ก็ ไม่มีใคร แสดง กึ๋น อะไร .... ก็  มะ เป็ง ไร

wasanami ..... 0.04301 ... เพราะใช้ ค่า pi = 22/7  .... ลองใช้ 3.145926 ดู ... นิด นึง

math  ... ม1 .... ทำไม่ได้ คิด มะออก ก็ ไม่เสียฟอร์ม อะไร  .. คิดได้ ก็ เก่ง โคตร
ปัญหานี้ ค่อนข้าง classic ...  simply & beauty .... เป็น มุข หา รัป ทาน ประจำ ....

99.9 % ของคน เรียน สายวิทย์ ทำไม่ได้ .... เพราะ ขาดทักษะ และ ความพยายาม ในการคิด

การเรียน รู้ในบ้านเรา มักเพียงเพื่อ ทำคะแนนในชั้นเรียน และ ผลการสอบแข่งขัน
สิ่ง นี้คือความแตกต่าง ของ เรา กับ สิงคโปร์ อินเดีย แม้กระทั่ง เวียตนาม อินโดนีเซีย

คน (สายวิทย์)  แสนกว่าคน ในแต่ละปี  มีที่ทำคะแนน วิชาหลักได้เกิน ครึ่ง แค่ 6 พัน เศษ ....
ความสามารถในการคิด ก็ วนเวียน ป้วนเปี้ยน ไปไม่ถึงใหน 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2008, 11:01:24 PM โดย deang » บันทึกการเข้า

FBook   prasop tongtawat
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 01:02:34 AM »

Ummmm

เห็น มีจบวิศวกัน หลายคน  .... กะ  นายช่างกล สมองแก้ว  ...

คิดเล่น ๆ ก่อน นอน .... ความรู้ ชั้น ม1-ม2
สี่เหลี่ยมจัตุรัส ABCD ยาวด้าน ละ 1 เมตร
ใช้จุด A B เป็น ศก เขียนส่วนโค้งดังรูป ให้หา พท ที่ระบายด้วย สีเขียว

ไม่ยากมากครับ

ในเมื่อเส้นโค้งที่ลากจากมุมหนึ่งมาถึงมุมหนึงของสี่เหลี่ยม แสดงถึงส่วนหนึ่งของเส้นโค้งของวงกลม

คิดนอกกรอบ...

ลองดึงส่วนของเส้นโค้ง BD มาทางขวา ให้จุด D จรดกับจุด C จะเห็นได้ว่าจุดตัดของเส้นโค้ง AC และ BD จะถูกแบ่งครึ่ง นั่นก็เหมือนการที่เส้นตรง AB และ DC ถูกยืดออกมา 1 เท่าตัว จาก 1 เมตรเป็น 2 เมตร และจะได้ครึ่งวงกลมที่มีเส้นผ่านศูนย์กลางระยะ 2 เมตร

ต่อโดยการวาดเส้นโค้งเพิ่ม ต่อจากเส้นโค้ง ACDB วาดต่อลงมาด้านล่าง ให้เป็นวงกลมโดยสมบูรณ์ และลากเส้นตรงลงมาด้วย ให้เกิดสี่เหลี่ยมรูปใหม่ที่ใหญ่ขึ้น

จากการวาด เราจะได้วงกลมขนาดใหญ่ ซ้อนอยู่ในสี่เหลี่ยมจตุรัสขนาดใหญ่ขึ้นกว่าเดิมซึ่งซ้อนกันพอดี โดยที่วงกลมมีเส้นผ่านศูนย์กลางอยู่ที่ 2 เมตร  นั่นก็หมายความว่าสี่เหลี่ยมจตุรัสอันใหม่ที่ลากเพิ่ม จะมีขนาดใหญ่ขึ้น คือยาวด้านละ 2 เมตรเท่ากัน

ทีนี้มาถึงการคำนวน ผมเริ่มง่ายๆจากสี่เหลี่ยมจตุรัสก่อน สูตรคือ ด้าน x ด้าน ก็จะได้ 2 x 2 = 4 ตารางเมตร

ต่อมาคำนวนพื้นที่วงกลมใหญ่ โดยใช้สูตร pi  r ยกกำลังสอง แทนค่าโดย 22/7 x 1 x 1 = 22/7 หรือ 3.145926 ตารางเมตร

เอาค่าพื้นที่ของสี่เหลี่ยมมาลบค่าพื้นที่ของวงกลม (นึกภาพว่าขณะนี้วงกลมซ้อนอยู่ในสี่เหลี่ยมจตุรัส โดยเส้นรอบวงแตะด้านทุกด้านของสี่เหลี่ยม)

จะได้ 4-3.145926 = 0.854074

0.854074 คือค่าพื้นที่ว่างทั้งหมด ระหว่างสี่เหลี่ยมและวงกลม ซึ่งตอนนี้มีทั้งหมด 4 ส่วนด้วยกัน

และจากตอนแรกที่ดึงภาพเสี้ยววงกลมออกมาขยายเป็นวงกลมใหญ่ พื้นที่แรเงาตรงนั้นจะเปรียบเสมือนมีเพียง 2 ส่วนของภาพใหญ่

นั่นคือใช้ 2 หาร จะได้ 0.854074 /2 = 0.427037 ตารางเมตร  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2008, 08:46:57 AM โดย บาร์ท » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์