เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 01:21:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบถาม อ.คณิตศาสตร์ ครับ  (อ่าน 7968 ครั้ง)
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 12:41:14 PM »

Grin เดี๊ยนตกเลขฮ่า Grin

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 12:52:05 PM »

เดี๊ยนตกเลขฮ่า

ถึงว่า ถามเจ๊ ที่ไร  เจ๊ ๒๐ ทุกที   คิก คิก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
deang
Sr. Member

คะแนน 71

....

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 09:38:40 PM »

Ummmmmm

บาร์ท ครับ ....

0.427037 ตารางเมตร  ไม่ถูก ... ครับ  .... .427  ก็ ประมาณ 42.7 %  .....  (เกือบ ครึ่งหนึ่งของ area  ทั้งหมด)
กะประมาณ ด้วยสายตา ก็ไม่ได้ แล้ว ครับ ....

การขยายขนาด เป็น 2 เท่า คิดพื้นที่   แล้วมา หารด้วย 2 ภายหลัง
เป็นวิธีที่ไม่ถูก เช่นกัน เพราะ size กับ area ไม่ได้เป็น linear proportional ต่อกัน

คุณ wasanami ... ตอบ 0.04301 ใกล้เคียง ครับ  .... ถ้าใช้ค่า pi ที่เหมาะสม (3.145926)  .... จะได้ 0.04278 ครับ

ก็บอกแล้ว ปัญหานี้ มัน classic หน่อย .... คิดแบบ ธรรมดา ไม่ได้ หรอก ครับ ต้อง "หลุด กรอบ" เล็ก ๆ   ....

ไม่ต้อง integrate นะครับ .... ถ้า integrate ต้องตั้ง function ของเส้นโค้ง และ limit การ integrate ที่ถูกต้อง
ผลลัพย์ ก็จะได้ เท่ากัน .....

แต่ก็ บอกตั้งแต่แรกแล้ว .... ใช้ความรู้แค่ ม1 - ม2 ก็ พอ

wasanami .... เห็นว่า ....  เอา อีก .... เอา อีก

คิด เล่น ๆ เรื่อย ๆ ครับ  ........... ไม่ได้ ก็ ไม่ เป็น ไร ...... คิด เอา มัน เข้าว่า ...... ดี กว่า ไม่มีแรง จา คิด

สี่เหลี่ยม จัตุรัส ยาวด้าน ละ 1 หน่วย .... สามเหลี่ยม ที่เห็น เป็น สามเหลี่ยมด้านเท่า .... ให้ หา พท สามเหลี่ยม นี้
(ยาก กว่าข้อที่ แล้ว 10 เท่า )  ...  .........   

เช่น เคย ครับ  .... ความรู้ ม1 - ม2 ........ ค่อนข้าง classic  .....  simply & beauty ...

เห็น เฉลยแล้ว แทบ เขก กระบาล ตัวเองเลย ละ  .... เพราะมัน ไม่ได้ยากเกิน คิด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2008, 11:25:20 PM โดย deang » บันทึกการเข้า

FBook   prasop tongtawat
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 09:42:26 PM »

เดี๊ยนตกเลขฮ่า

ถึงว่า ถามเจ๊ ที่ไร  เจ๊ ๒๐ ทุกที   คิก คิก

เรียกว่าสต๊าฟไว้ค่ะพี่ คิก คิก

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
redchicken
ถ้าทุกผู้ทุกตัวอิ่มอาบในรสเมา
Full Member

คะแนน 13

คนดีปืนก็ดี คนไม่ดีปืนก็ไม่ดี

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 06:04:13 PM »

Ummmmmm

บาร์ท ครับ ....

0.427037 ตารางเมตร  ไม่ถูก ... ครับ  .... .427  ก็ ประมาณ 42.7 %  .....  (เกือบ ครึ่งหนึ่งของ area  ทั้งหมด)
กะประมาณ ด้วยสายตา ก็ไม่ได้ แล้ว ครับ ....

การขยายขนาด เป็น 2 เท่า คิดพื้นที่   แล้วมา หารด้วย 2 ภายหลัง
เป็นวิธีที่ไม่ถูก เช่นกัน เพราะ size กับ area ไม่ได้เป็น linear proportional ต่อกัน

คุณ wasanami ... ตอบ 0.04301 ใกล้เคียง ครับ  .... ถ้าใช้ค่า pi ที่เหมาะสม (3.145926)  .... จะได้ 0.04278 ครับ

ก็บอกแล้ว ปัญหานี้ มัน classic หน่อย .... คิดแบบ ธรรมดา ไม่ได้ หรอก ครับ ต้อง "หลุด กรอบ" เล็ก ๆ   ....

ไม่ต้อง integrate นะครับ .... ถ้า integrate ต้องตั้ง function ของเส้นโค้ง และ limit การ integrate ที่ถูกต้อง
ผลลัพย์ ก็จะได้ เท่ากัน .....

แต่ก็ บอกตั้งแต่แรกแล้ว .... ใช้ความรู้แค่ ม1 - ม2 ก็ พอ

wasanami .... เห็นว่า ....  เอา อีก .... เอา อีก

คิด เล่น ๆ เรื่อย ๆ ครับ  ........... ไม่ได้ ก็ ไม่ เป็น ไร ...... คิด เอา มัน เข้าว่า ...... ดี กว่า ไม่มีแรง จา คิด

สี่เหลี่ยม จัตุรัส ยาวด้าน ละ 1 หน่วย .... สามเหลี่ยม ที่เห็น เป็น สามเหลี่ยมด้านเท่า .... ให้ หา พท สามเหลี่ยม นี้
(ยาก กว่าข้อที่ แล้ว 10 เท่า )  ...  .........   

เช่น เคย ครับ  .... ความรู้ ม1 - ม2 ........ ค่อนข้าง classic  .....  simply & beauty ...

เห็น เฉลยแล้ว แทบ เขก กระบาล ตัวเองเลย ละ  .... เพราะมัน ไม่ได้ยากเกิน คิด

0.464 ตารางหน่วยครับ

พิจารณาจากสามเหลี่ยม ABC

หาความยาว เส้น X หรือเส้นAB ที่เป็นความยาวสามเหลี่ยมด้นเท่า

AC/AB = COS A
1/AB   = COS A
AB       = 1/COS A
X=AB=1/COS A

เมื่อมุมAเท่ากับสิบห้าองศา

จากสูตรหาพื้นที่สามเหลี่ยมด้านเท่า [ (แสควรูท3)/4]*(ความยามสามเหลี่ยมยกกำลังสอง)

จะได้0.464ตารางหน่วยโดยประมาณ

ไม่แน่ใจแนวคิดนี้ถูกหรือป่าวครับ  ผิดพลาดอย่างไรขอคำชี้แนะด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2008, 07:03:26 PM โดย redchicken » บันทึกการเข้า
deang
Sr. Member

คะแนน 71

....

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 09:24:43 PM »

Ummmm

คุณ ไก่แดง ครับ ....

ถ้า กดเครื่อง ถูก .... คำตอบ ของคุณก็ถูก ครับ .....

วิธีของ คุณ สุดยอด ไป เลย ...
แต่มัน มะ ค่อย แนว  .....  เพราะใช้ความรู้เกิน มอ ต้น ... แหะ ๆ

สมมุติว่า เราไม่มี trigonomic table หรือ sciencetific calculator ละ กัน ....
เล่น   hand derivation  & calculation สด ๆ ไปเลย
ความรู้ ที่ใช้ แค่  ม1 ม2 ล้วน ๆ .... ไพธากอรัส กับ การแก้สมการกำลังสอง  ... เท่านั้น
ไม่มี function ตรีโกณ sin 2A, cos 2A  เป็นตัวช่วย ....

ออกจา ดิบ ๆ เถื่อน ๆ หน่อย .... ประมาณนั้น

sciencetifics solution & arts impression ...
เป็นสิ่งที่ ได้การยอมรับ และ เห็น พ้องตรงกัน ใน หมู่ บัณฑิต นักปราชญ์ และผู้มีรสนิยม
ไม่มี เงื่อนไข ยุคสมัย หรือ บรรยากาศทางการเมือง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2008, 09:43:26 PM โดย deang » บันทึกการเข้า

cwattapol
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 09:45:40 PM »

ตามรูปของคุณไก่แดง(ผมลงรูปไม่เป็นครับ)
ABกำลังสอง=BCกำลังสอง+ACกำลังสอง
(สมมติให้จุดซ้ายล่างเป็นD)
BDกำลังสอง+BDกำลังสอง=ABกำลังสอง
BC+BC=1
แล้วแก้สมการใช่ไหมครับ
ลงรูปไม่เป็นอาจงงๆหน่อยครับ
BDตัวที่สอง แทนด้านที่เท่ากัน
AB ตัวที่สองก็แทนด้านที่เท่ากันเช่นกัน
ยิ่งพยายามอธิบายยิ่งงงครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 02:15:58 AM »

เพิ่งมีเวลาคิดในใจก่อนนอน...

นึกออกเลยลุกขึ้นมาตอบโจทย์ครับ...

ข้อที่ 1 ...

วาด สามเหลี่ยมด้านเท่าที่มีมุมยอดอยู่ที่จุดตัดของขอบวงกลมจากทั้งสองด้าน...

คำนวนพื้นที่ในสามเหลี่ยม รวมกับพื้นที่ในเสี้ยวของวงกลมทั้งสองข้าง...

เอามาลบออกจากพท.สี่เหลี่ยมขนาด 1 ตารางหน่วย...

คือ 1 - ( 3.145926 / 6) - (1.732 / 4 ) = 0.043

ผมคิดว่าคำตอบที่คลาดเคลื่อนเพราะค่ารูท 3 ที่ผมใช้...

ข้อที่ 2...

ทำเป็นสมการสามตัวแปร...

x                y

โดยกำหนดให้ความยาวฐานของสามเหลี่ยมสองรูปล่างเป็น x และ y ตามลำดับ...

ให้ z เป็นความยาวด้านตรงข้ามมุมฉาก(คือความยาวด้านของสามเหลี่ยมรูปกลาง)...

y2 + 1 = z2 ---------> 1

x2 +x2 = z2 ----------> 2

x + y = 1  -----------> 3

ที่เหลือก็แค่แก้สมการสามตัวแปร จากสามสมการ...

ตอบพอใกล้เคียงไหมครับ...

ขออภัยผมขี้เกียจคิดต่อ...

เข้าไปนอนต่อดีกว่า...

โจทย์อาจารย์ Deang ยากครับ คิดในใจเหนื่อยจัง... Wink

deang
Sr. Member

คะแนน 71

....

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 11:37:22 AM »

Ummmm

ข้อ  1, 2   คำตอบของ คุณหมอ เยี่ยมมาก ครับ  ....

ปัญหา ทั้ง สอง ข้อนี้ ผมใช้ เป็น pretest นักเรียน  ม 1 ม 2 เตรียมเพื่อสอบคัดตัว เข้าค่าย สอวน ฟิสิกส์
           ในหลักการของ ข้อสอบ olympiod ... simply & beauty ใช้ความรู้พื้น ๆ ธรรมดา ๆ ...
           แต่มีความ งดงามในการคิด ....

ไม่ได้ สำคัญ ที่ ความรู้ (เพราะสอนกันได้) ... idea (กึ๋น)  เป็นสิ่งสำคัญกว่า (บางทีก็ สอนกันไม่ได้)

ใหน ๆ ก็ ใหน ๆ แล้ว .... ท่านผู้ชม ไล่ตามมาติด ๆ

เอ้า ข้อ 3 .... ของ ม ต้น เช่น เคย .... คิด เล่น ๆ ยามว่าง ครับ ....   ดี กั่ว อยู่ ป่าว ๆ

ครึ่ง วงกลมใหญ่ มี รัศมี R .... วงกลม ในรูป วงเล็กสุด  มี รัศมีเท่าใร  ...
ทุก วง ที่เห็น เป็น วงกลม ที่สัมผัส กันทั้งหมด และสัมผัส กับเส้นผ่านศูนย์กลาง วงกลมใหญ่ด้วย
(มีข้อจำกัดในการวาดด้วย paint เลยทำให้เส้นต่าง ๆ ที่เห็น ไม่แตะกัน วงกลม ก็ดูไม่ค่อยกลม)

จาก challenge test .... U of Wisconsin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2008, 12:46:29 PM โดย deang » บันทึกการเข้า

ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

อันตรายที่สุด คือ ความคาดหวัง

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 01:33:42 PM »

Grinรื้อฟื้น ครับ  นึกถึงตอนสมัยเรียน (ตอนนั่งกุมขมับทำข้อสอบ หัวเราะร่าน้ำตาริน) จังเลย หลงรัก

แผ่นดิน...มันยังไหว......กรู.......ก็ต้องไหวสิว่ะ......สู้โว้ย...T_T
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์