เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 09:23:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะเกิดขึ้นจริงๆหรือป่าวครับ  (อ่าน 5558 ครั้ง)
hippo_oct
"คนไทยถ้าลงมือทำอะไร ก็ไม่แพ้ชาติใดในโลก"
Jr. Member
**

คะแนน 4

« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 08:09:53 PM »

ไหว้สวัสดีครับพี่ๆชาว อวป. ทุกๆท่าน
คือจากการที่ผมได้อ่าน  และฟังข่าวเกี่ยวกับภาวะโลกร้อน  และน้ำแข็งขั้วโลกละลาย  ทำให้ผมคิดว่าถ้าน้ำทะเลค่อยๆสูงขึ้นเรื่อยๆ จนท่วมภาคใต้หมด  แล้วผมจะไปอยู่ที่ไหน(คือผมอยู่ อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช ตกใจ
อยากทราบว่าพี่ๆ เครียดเกี่ยวกับเรื่องนี้กันหรือป่าวครับ  หรือว่าผมคิดมากไปคนเดียว

oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 08:20:14 PM »

เป็นสาเหตุให้คนทางเหนือ  ออกมาทวงแผ่นดินคืนจากประเทศไทย และที่ไม่ต้อนรับคนปักษ์ใต้คงเพราะกลัวน้ำท่วมแล้วมาแย่งที่นอนนั่นเอง

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 08:27:15 PM »

ใช้เวลา กี่ปี ครับ.....

ภาวะโลกร้อน  ทำให้ปรากฎการณ์ ที่ไม่เคยเกิด หรือเกิดนานมาแล้ว
กลับมาอีกครั้งหนึ่ง
ปริมาณน้ำจำนวนมหาศาลนั้น  กินเวลา ครับ
ไม่ใช่ปุ๊บปั๊บ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
hippo_oct
"คนไทยถ้าลงมือทำอะไร ก็ไม่แพ้ชาติใดในโลก"
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 08:56:37 PM »

ใช้เวลา กี่ปี ครับ.....

ภาวะโลกร้อน  ทำให้ปรากฎการณ์ ที่ไม่เคยเกิด หรือเกิดนานมาแล้ว
กลับมาอีกครั้งหนึ่ง
ปริมาณน้ำจำนวนมหาศาลนั้น  กินเวลา ครับ

ข้อความส่วนนี้อ้างอิงมาจากเวปครับ 
สำนักงานอวกาศยุโรป (European Space Agency : ESA) เผยแพร่ภาพถ่ายน้ำแข็งขั้วโลกปีล่าสุด
พบว่า น้ำแข็งที่ปกคลุมทะเลอาร์กติกของฤดูร้อนปีนี้ เหลือพื้นที่น้ำแข็งน้อยสุด นับตั้งแต่เก็บข้อมูลมา 30 ปี
โดยตลอดเวลา 10 ปีที่ผ่านมา พื้นที่น้ำแข็งที่ปกคลุมทะเลอาร์กติก ลดลงเฉลี่ยปีละ 1 แสนตารางกิโลเมตร
แต่ผลการสำรวจปีล่าสุด ปรากฎว่า พื้นที่น้ำแข็งในทะเลขั้วโลก หายไปรวดเดียวถึง 1 ล้านตารางกิโลเมตร !
แสดงว่า ปริมาตรน้ำแข็งในการต้านทานการละลายและสะท้อนความร้อน ลดลงจนถึงจุดวิกฤติเรียบร้อยแล้ว
.

ไม่ใช่ปุ๊บปั๊บ

hippo_oct
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 09:02:26 PM »

14ธค.) นักวิทยาศาสตร์ของสหรัฐ กล่าวถึงเรื่องนี้ระหว่างการประชุมประจำปีของ สหภาพธรณีฟิสิกส์อเมริกัน ที่จัดขึ้นในนครซานฟรานซิสโก รัฐแคลิฟอร์เนียในสัปดาห์นี้ ระบุว่าในช่วงฤดูร้อนของปีนี้น้ำแข็งในบริเวณขั้วโลกเหนือได้เกิดการละลายมากอย่างที่ไม่เคยปรากฎมาก่อน ทำให้มีพื้นที่หายไปขนาดเท่ากับ รัฐอลาสก้าแล้ว ซึ่งเป็นสัญญานล่าสุดของการเปลี่ยนแปลงของสภาพอากาศที่รวดเร็วยิ่งขึ้นในช่วงไม่กี่ปีที่ผ่านมา

โดยจากเดิมเคยมีพื้นที่หายไปโดยเฉลี่ยในช่วงฤดูร้อนของทุกปี จนถึงปี 2549 ขนาดเท่ากับรัฐเวสต์ เวอร์จิเนีย หรือประมาณ 62,800 ตารางกิโลเมตร แต่ในช่วงระหว่างปีที่แล้วกับปีนี้ มีพื้นที่หายไปแล้วถึง 1 ล้าน 7 แสนตารางกิโลเมตร ซึ่งมีสาเหตุมาจากการที่อุณหภูมิของน้ำทะเลในมหาสมุทรอาร์กติก สูงขึ้นอย่างที่ไม่เคยเห็นมาก่อน โดยสูงกว่าเกณฑ์เฉลี่ยถึง 5 องศาเซลเซียส .

นักวิทยาศาสตร์ของสหรัฐ ยัง ระบุด้วยว่า ตอนนี้มีน้ำแข็งปกคลุมขั้วโลกเหนืออยู่เพียง 4 ล้าน 1 แสน 3 หมื่นตารางกิโลเมตร ซึ่งถือว่าเหลือน้อยที่สุดแล้ว และเป็นไปได้ว่าน้ำแข็งบนขั้วโลกเหนืออาจละลายหมดจนไม่เหลือภายในอีก 6 ปีข้างหน้า (เอามาจำกเวปครับ)

ตกใจผมคิดว่ายิ่งนานวันโลกเรายิ่งร้อนขึ้นๆ  น้ำแข็งอาจจะละลายหมดก่อนที่นักวิทยาศาสตร์คาดเดาเอาไว้ก็ด้ายครับ   ตกใจ 

ระอา-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

ปีนี้จะไม่ซื้อปืนอีก

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 09:10:14 PM »

ไหว้สวัสดีครับพี่ๆชาว อวป. ทุกๆท่าน
คือจากการที่ผมได้อ่าน  และฟังข่าวเกี่ยวกับภาวะโลกร้อน  และน้ำแข็งขั้วโลกละลาย  ทำให้ผมคิดว่าถ้าน้ำทะเลค่อยๆสูงขึ้นเรื่อยๆ จนท่วมภาคใต้หมด  แล้วผมจะไปอยู่ที่ไหน(คือผมอยู่ อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช ตกใจ
อยากทราบว่าพี่ๆ เครียดเกี่ยวกับเรื่องนี้กันหรือป่าวครับ  หรือว่าผมคิดมากไปคนเดียว

ผมพึ่งคุยกับป้าข้างบ้าน เค้าบอกว่าน้ำจะท่วมกรุงเทพแกจะไปซื้อเรือยางเสื้อชูชีพมาเตรียบไว้ ซื้อข่าวสารไปอีก5กระสอบ ของแห้งอีก ผมก็ได้แต่ขำๆ
อย่าคิดมากครับถ้ามันจะท่วมทั้งหมดจริงก็อีกหลายร้อยปี ใช้ชีวิตให้มีความสุขดีกว่า

ยืนด้วยกายไม่ได้ถูกบังคับ
ยืนด้วยใจไม่ได้ถูกเงินซื้อ
เราจะขอปกป้องสถาบันพระมหากษัตริย์ด้วยชีวิต
hippo_oct
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 09:20:25 PM »

ผมพึ่งคุยกับป้าข้างบ้าน เค้าบอกว่าน้ำจะท่วมกรุงเทพแกจะไปซื้อเรือยางเสื้อชูชีพมาเตรียบไว้ ซื้อข่าวสารไปอีก5กระสอบ ของแห้งอีก ผมก็ได้แต่ขำๆ
อย่าคิดมากครับถ้ามันจะท่วมทั้งหมดจริงก็อีกหลายร้อยปี ใช้ชีวิตให้มีความสุขดีกว่า

ผมว่าคงไม่ถึงร้อยปีแล้วครับ  เพราะประเทศอะไรแล้วผมจำไม่ได้ครับ ไหว้    ได้คิดสร้างบ้าน  สร้างเมือง  บนแพกันแล้วครับ   
ส่วนญี่ปุ่น  กำลังศึกษาเกี่ยวกับการสร้างเมืองใต้น้ำอยู่ครับ   ข้อเท็จจริงนี้ผมดูรายการๆหนึ่งครับ
ซึ่งพอมาคิดทบทวน  บวกกับหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ต  และเรื่องเกี่ยวกับคำทำนายต่างๆแล้ว  ก็น่าคิดนะครับ ตกใจ

C๐๐LC@T
Hero Member

คะแนน 699

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 09:23:57 PM »

ไม่ประมาทไว้เป็นดีที่สุดค่ะ เยี่ยม

@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 09:25:19 PM »

รีบเอาปืนไปเก็บไว้ยอดมะพร้าวเลยครับ เดี๋ยวเปียก สนิมกินครับ ขำก๊าก ขำก๊าก

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 09:29:31 PM »

เป็นเรื่องที่น่ากังวล และน่ากลัวมาก แต่เป็นเรื่องที่ขาดความสนใจ
เพราะเป็นเรื่องของอนาคต ยังถูกมองว่าไม่ใช่เรื่องใกล้ตัว. แต่ยังมีปัจจัยที่จะไม่ได้เป็นไปตามที่คาดคิด กัน. ครับ

แต่ถ้่ามองจะต้องมองอย่างเ้ป็นวิทยาศาสตร์ อย่างเป็นจริง
อาจยังเป็นเรื่องที่ คาดเดาในความเสียหายได้ในทางหลักการ

น้ำแข็งจำนวนมหาศาล ที่ขั้วโลก คือจำนวนน้ำหนักโลกที่ถูกถ่วงไว้ที่ขั้วโลก ย่อมมีผลต่อการแกว่งหมุนรอบตัวเองของโลก..ที่ีมีแกนของโลกอย่างปัจจุบัน.

เมื่อน้ำแข็งละลายเป็นน้ำ น้ำจะกระจายไปยังมหาสมุทรที่ีจะรองรับ และถ่ายเทน้ำหนัก จากขั้วโลกเหนือและใต้้ออกไปด้วย . สิ่งที่จะต้องเกิด คือแกนการหมุนของโลก จะต้องเปลี่ยนไปจากที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน..

ฉะนั้น จำนวนน้ำที่คิดว่าจะต้องท่วม ภาคใต้ หรือบางดินแดนนั้น จะต้องดูจากผลกระทบของการหมุนของแกนโลก ก่อนครับ. และทั้งนี้ กาลเวลา ที่พวกเรา่มีชีวิืิตอยู่ อาจไม่ทันได้เห็น ปรากฎการณ์ การเปลี่ยนแปลงของโลกในครั้งนี้ ก็ได้ครับ.

คงสบายใจขึ้นได้บ้าง นะครับ คุณ hippo_oct  Cheesy

hippo_oct
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 09:44:52 PM »

เป็นเรื่องที่น่ากังวล และน่ากลัวมาก แต่เป็นเรื่องที่ขาดความสนใจ
เพราะเป็นเรื่องของอนาคต ยังถูกมองว่าไม่ใช่เรื่องใกล้ตัว. แต่ยังมีปัจจัยที่จะไม่ได้เป็นไปตามที่คาดคิด กัน. ครับ

แต่ถ้่ามองจะต้องมองอย่างเ้ป็นวิทยาศาสตร์ อย่างเป็นจริง
อาจยังเป็นเรื่องที่ คาดเดาในความเสียหายได้ในทางหลักการ

น้ำแข็งจำนวนมหาศาล ที่ขั้วโลก คือจำนวนน้ำหนักโลกที่ถูกถ่วงไว้ที่ขั้วโลก ย่อมมีผลต่อการแกว่งหมุนรอบตัวเองของโลก..ที่ีมีแกนของโลกอย่างปัจจุบัน.

เมื่อน้ำแข็งละลายเป็นน้ำ น้ำจะกระจายไปยังมหาสมุทรที่ีจะรองรับ และถ่ายเทน้ำหนัก จากขั้วโลกเหนือและใต้้ออกไปด้วย . สิ่งที่จะต้องเกิด คือแกนการหมุนของโลก จะต้องเปลี่ยนไปจากที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน..

ฉะนั้น จำนวนน้ำที่คิดว่าจะต้องท่วม ภาคใต้ หรือบางดินแดนนั้น จะต้องดูจากผลกระทบของการหมุนของแกนโลก ก่อนครับ. และทั้งนี้ กาลเวลา ที่พวกเรา่มีชีวิืิตอยู่ อาจไม่ทันได้เห็น ปรากฎการณ์ การเปลี่ยนแปลงของโลกในครั้งนี้ ก็ได้ครับ.

คงสบายใจขึ้นได้บ้าง นะครับ คุณ hippo_oct  Cheesy

แต่ในตอนนี้น้ำแข็งที่ขั้วโลกละลายเร็วกว่าปกติ    ทำให้โลกขาดสมดุลย์   จึงเป็นผลให้แผ่นเปลือกโลกเคลื่อนที่เร็วกว่าปกติเพื่อจะทำให้โลกมีสมดุลย์  สังเกตุได้จากเกิดแผ่นดินไหวขึ้นบ่อยครั้ง  แล้วเมื่อโลกต้องสร้างสมดุลย์ให้กับตัวเองจึงมีปรากฏการณ์เหล่านี้เกิดขึ้น

1.เกิดแผ่นดินไหวบ่อยครั้ง  และเริ่มจะถี่ขึ้นเรื่อยๆ

2.มีการพบว่าเกาะฮาวาย  มีพื้นที่เพิ่มมากขึ้น  เนื่องจากโลกปรับตัวเองให้เข้าสู่สภาวะสมดุลย์จากการที่น้ำแข็งขั้วโลกละลาย

3.ปลาตายในทะเลบ่อยขึ้น  เนื่องจากน้ำจืดที่มีมากเกินไป

4.สภาพอากาศแปรปรวน  ไม่เป็นไปตามฤดูกาล

5.จะเห็นได้ว่าลมพัดแรงขึ้น เนื่องจากโลกร้อน

และที่สำคัญกว่านั้น  อาจเกิดเหตุการณืที่โลกมีการสลับขั้วอย่างฉับพลัน  จะทำให้เกิดเหตุการณ์คล้ายกับเรื่อง  The day after tomorow

I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 10:01:32 PM »

เมื่อหลายปีก่อน...

ที่มีข่าวว่าจะเกิดแผ่นดินไหวทั่วโลกตามแนวรอยต่อของโลก...

เมืองไทยมีแนวจากเหนือด้านตะวันตกของประเทศ่ลงมาทางใต้...

ผมมีญาติผู้พี่อยู่คนนึง...

เชื่อและจริงจังมาก

ขนาดซื้อบ้านและกักตุนอาหาร น้ำมัน อุปกรณ์ต่างๆ...ไว้ที่เพชรบูรณ์

สุดท้ายถึงจุดที่มีการทำนายไว้...

"น้ำท่วมเพชรบูรณ์" ขำก๊าก ขำก๊าก

หลังจากนั้นอีกหลายปีก็ลำบากลำบน...กว่าจะขายบ้านที่ว่านี้ออกได้...

ผมว่าดีนะครับ...ที่มีความตื่นตัวเรื่องพวกนี้...

แต่อย่าให้เกินงาม...

และถ้าป้องกันแก้ไขเรื่องพวกนี้ได้...ก็ต้องอาศัยความร่วมมือร่วมใจของประชากรชาวโลก...

เราคนสองคนจะทำอะไรได้ครับ...(จะว่าไปก็เหมือนเห็นแก่ตัวที่กล่าวแบบนี้) Undecided

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 10:03:00 PM »

ขำก๊าก โด๊นท์ วอรี่ อะเบ๊าท์ แด็ท ครับพี่น้องครับ

ก่อนอื่นเราต้องเข้าใจว่า....น้ำจะเปลี่ยนสถานะจากของเหลวไปเป็นของแข็งที่อุณหภูมิเท่าไร

ฉันใดก็ฉันนั้น.....น้ำแข็งก็จะเปลี่ยนสถานะจากของแข็งไปเป็นของเหลวที่อุณหภูมิเดียวกัน

แล้วทีนี้ขั้วโลกน่ะอุณหภูมิติดลบอยู่เท่าไรล่ะครับ.....อีกนานกว่าอุณหภูมิของโลกจะเพิ่มขึ้น

จนทำให้อุณหภูมิของขั้วโลกทั้งสองร้อนขึ้นจนทำให้น้ำแข็งละลายครับ

ผมลองคิดเล่นๆหากอุณหภูมิสูงขึ้นอีก 10 ํ เซลเซียส....น้ำยังไม่ทันท่วมโลก

สิ่งมีชีวิตต่างๆร้อนตายกันหมด....อยู่ไม่ถึงที่จะได้ดูน้ำทะเลท่วมทุ่งสงหรอกครับพี่น้องครับ อิ อิ

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 10:48:59 PM »

ตกใจเมื่อซัก 5- 6 โมงเย็น....ท้องฟ้า ที่ ทับมา ระยอง เป็นตามภาพครับ...อาจเกิดจากแสงอาทิตย์ เจอกับเมฆฝน...ทำให้เกิดสีแบบนี้....ท้องฟ้าสีนี้ ผมไม่เคยเห็นมาก่อนครับ...

@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 10:52:09 PM »

ตกใจเมื่อซัก 5- 6 โมงเย็น....ท้องฟ้า ที่ ทับมา ระยอง เป็นตามภาพครับ...อาจเกิดจากแสงอาทิตย์ เจอกับเมฆฝน...ทำให้เกิดสีแบบนี้....ท้องฟ้าสีนี้ ผมไม่เคยเห็นมาก่อนครับ...

เขาเรียกท้องฟ้าแบบนี้ว่า  ผีตากผ้าอ้อมครับ  แม่เคยบอกไว้

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์