เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 01:25:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จรัสพงษ์ สุรัสวดี :: บทสัมภาษณ์ซูโม่ตู้ทอลค์โชว์  (อ่าน 8789 ครั้ง)
ScaRECroW
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 10:56:44 AM »

เย้...

อ้าว Cheesy

הִנֵּה מַה טוֹב וּמַה נָּעִים שֶׁבֶת אָחִים גַּם יַחַד
Hine(y) ma tov u’manayim Shevet akh-im gam ya-khad
"How good and pleasant it is when brothers live together in harmony."
http://www.youtube.com/watch?v=8DmvdcZfS4c
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 10:58:52 AM »

อย่าแบ่งคนที่การศึกษาเลยครับ...ลองคิดดูแล้วไอ้ที่โกงๆกันอยู่นี่เขาเรียนจบอะไรกันมาครับ.....เคยรู้จักป้าที่ขายข้าวแกงจบประถม คนให้เงินเขาเอาครับ...แต่แกไม่เลือกแกบอกมันแจกเดี๋ยวมันก็ไปเอาคืน...ต้นตอของปัญหามันอยู่ที่ไอ้คนที่ไปแจกชาวบ้านเขามากกว่า
ระดับของการศึกษามันไม่ได้บ่งบอกถึงระดับจิตสำนึกของความเป็นคน...ถ้าเป็นเมื่อก่อนสื่อไม่แพร่หลายความรู้ข่าวสารหาได้ยากก็น่าจะแบ่งปัจจุบันนี้
ความรู้ข่าวสารมีให้เสพมากมายครับ...บางคำในบทสัมภาษณ์ผมว่าแรงไปนะครับ...

จริงครับ นักการเมือง สวมตอ สวมวุฒิ จ้างคนไปเรียน จ้างคนทำการบ้าน จ้างคนไปสอบซะค่อนสภา..............

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

อันตรายที่สุด คือ ความคาดหวัง

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 11:15:06 AM »

Grinบางสิ่งที่คุณ ตู้ให้สัมภาษณ์ เเรงไปมากครับ
อย่างการให้สิ่งของยังชีพกับคนที่เขาเรียกว่ารากหญ้า
โดยมองว่าคนเหล่านี้ไร้ความสามารถ ต้องคอยรับเเจกอย่างเดียว
นั้น ถ้าไม่ให้เขาเขาก็อยู่ได้ ครับ เพียงเเต่ เราเห็นเขา เเล้วเราคิดไปเองว่า
เขาเหล่านั้นคงจะลำบากน่าสงสาร โดยใช้บรรทัดฐานความเป็นคนเมืองไปวัด
ทั้งที่จริงเเล้ว เขาก็ถือเป็นเรื่องปรกติของเขา อยู่เเล้ว
ไม่งั้นถ้าเขาทนไม่ได้ จริงๆ
ก็คงไม่สามารถดำรงเผ่าพันธุ์ของเขา มารับของเเจกยังชีพที่เริ่ม มีมาไม่กี่ปี
จนถึงปัจจุบันนี้หลอกครับ
  การที่คุณตู้มองระบบนั้นผมเห็นด้วย อย่างยิ่ง
มันผิดมาตั้งเเต่ต้น ถึงคนใหม่จะมีอุดมการณ์เเรงกล้า ความคิดดีขนาดไหน
เมื่อเข้าสู่ระบบ อันไม่พึงต้องการนี้เเล้ว  ถ้าไม่ทำตามก็จะถูกบีบโดยคนบังคับใช้ระบบ
ที่อยู่มาก่อน เมื่อโดนบีบมากๆ ก็ไม่สามารถอยู่เพื่อเเก้ไขได้
หรือถ้าสามารถอยู่ได้ ก็จะเสียความเป็นตัวตน โดยการกลายเป็นสิ่งเดียวกับคนส่วนมากในระบบไป
การที่ระบบห่วยๆ นี้อยู่ได้ เพราะ.............การมีผลประโยชน์ร่วม...... หัวเราะร่าน้ำตาริน..........
ลบล้าง โดยการ Dlete ไม่ได้เเน่นอน ต้อง  Format สถานเดียว ตกใจ

แผ่นดิน...มันยังไหว......กรู.......ก็ต้องไหวสิว่ะ......สู้โว้ย...T_T
นิ น น า ท
ชัดเจนและจริงใจครับ
Full Member

คะแนน 72

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 11:29:38 AM »

....เจ็บ  ลึก  แรง  กล้าแสดง  ไม่แปลง..ไม่เคยเปลี่ยน

ตู้  จรัสพงษ์...  อีกครั้งหนึ่งที่ประทับใจระคน..ขมขื่นกับ..ความเป็นจริง

นับจาก "รัฐบาลพระราชทาน..เถอะนะ พี่แม้ว..นะ"  เมื่อปี ๒๕๔๙...

+ให้คุณ terry สำหรับบทความ..ประทืองปัญญา ชิ้นนี้ ครับ

หัวดี หัวเก่ง หัวก้าวหน้า
มือเยี่ยม มือกล้า มือขยัน
ใจกว้าง ใจสู้ ใจแบ่งปัน
รู้ทัน รู้ชอบ รู้ตอบแทน...

...ขอแค่นี้เอง..เกินพอ
ฮิวโก้
Hero Member

คะแนน 118

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 12:35:25 PM »

ปวดตา   +1ครับ เยี่ยม

อย่าคิดว่าตัวเองเก่ง...ยังมีคนที่เก่งกว่าเรานักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะ อึ๊บๆ
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 12:58:41 PM »

อย่าแบ่งคนที่การศึกษาเลยครับ...ลองคิดดูแล้วไอ้ที่โกงๆกันอยู่นี่เขาเรียนจบอะไรกันมาครับ.....เคยรู้จักป้าที่ขายข้าวแกงจบประถม คนให้เงินเขาเอาครับ...แต่แกไม่เลือกแกบอกมันแจกเดี๋ยวมันก็ไปเอาคืน...ต้นตอของปัญหามันอยู่ที่ไอ้คนที่ไปแจกชาวบ้านเขามากกว่า
ระดับของการศึกษามันไม่ได้บ่งบอกถึงระดับจิตสำนึกของความเป็นคน...ถ้าเป็นเมื่อก่อนสื่อไม่แพร่หลายความรู้ข่าวสารหาได้ยากก็น่าจะแบ่งปัจจุบันนี้
ความรู้ข่าวสารมีให้เสพมากมายครับ...บางคำในบทสัมภาษณ์ผมว่าแรงไปนะครับ...

จริงครับ นักการเมือง สวมตอ สวมวุฒิ จ้างคนไปเรียน จ้างคนทำการบ้าน จ้างคนไปสอบซะค่อนสภา..............

เข้าห้องเรียน อาจารย์ต้องไหว้ลูกศิษย์   สอนอะไรก็ได้กูไม่ฟังอยู่แล้ว นอกเรื่องตลอกเลยผมเนี่ย

ขอบคุณบทความครับ  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
Glock36
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 01:04:53 PM »

พี่ตู้เป็นคนรักปืนคนนึงครับ จำได้ว่าแกเคยเอาปืนมาโชว์ในรายการที่รับเชิญด้วย

ความเห็นแรง ตรงไปตรงมา เชื่อว่าถ้าทำได้น่าจะมีประโยชน์ต่อประเทศ และเห็นด้วยกับท่านที่บอกว่าคนที่ความรู้น้อย แต่เป็นคนดีก็ยังมีอยู่ครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 02:26:49 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณ terry .  Cheesy.
เยี่ยมครับ ความคิดของพี่ตู้ เป็นครรลอง ที่เด็ดขาด ประเภท

"กูไม่กลัวมึง และกูพร้อมจะจัดการกับพวกมึงให้สิ้นซาก "
(กู-มึง ในความหมายนี้ไม่ใช่การใช้ คำหยาบนะครับ )

ที่หยิบจับข้อเท็จจริงในประวัติศาสตร์ ความเป็นมาและเป็นไป ของบางกลุ่มชน
ที่มีพฤติการณ์ เป็น สวะของสังคม.. 

ถ้าตาม คำในพุทธศาสนา ก็"พวกบัวใต้ตม" เป็นพวกปราศจากปัญญา

ผมถวิลหา ผู้กล้าแสดงความเห็น ครรลองนี้ มานานพอสมควร แล้ว ครับ.  เยี่ยม

คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 03:21:38 PM »

จริงครับ....จริงอย่างที่เขาว่า   แต่ความรู้ต้องคู่คุณธรรมนะครับ
พราน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 04:25:31 PM »

เป็นเพียงความคิดเห็นของคนๆหนึ่งที่ฟังได้และติติงคัดค้านได้ องคาพยพของสังคมมันก็ย่อมมีความแตกต่างและมีหน้าที่ของแต่ละส่วนไป ผมไม่สนับสนุนการจะไปวัดค่าหรือกำหนดสิทธิคนด้วยการศึกษา เพราะการศึกษาที่จะเอาไปจัดไปวัดคนนั้นคือการศึกษาในระบบ คนที่เป็นบัณฑิตโดยที่เขาไม่ได้เข้าศึกษาในระบบมีเยอะแยะ เขามีความรู้ความตื่นความเบิกบานในสิ่งที่เขาศึกษาและเป็นอยู่ แต่เขาไม่มีโอกาสตามระบบการศึกษาในช่วงอายุที่เขาควรจะเป็น ่การเรียนรู้มันต้องเป็นการเรียนรู้ตลอดชีวิต อย่างเรื่องการเสียภาษีจะไปมองว่าเขาไม่เสียภาษีหรือเสียน้อยกว่าผมก็ว่าไม่เป็นธรรม พึงระลึกเสมอว่าคนเราโอกาสไม่เท่ากัน คนที่เสียภาษีมากกว่าก็มีโอกาสในทรัพยากรมากกว่า มีทุนมากกว่าใช้ทรัพยากรมากกว่า และต้องไม่ลืมว่าภาษีมีทั้งทางตรงทางอ้อม ทางตรงไม่โดนแต่ทางอ้อมโดนทุกคนและรากหญ้าคือฐานภาษีใหญ่ในสังคมที่ไม่ค่อยมีโอกาสเครดิตภาษีคืน ความพอเพียงตามฐานานุรูปและทำหน้าที่ตามองคาพยพที่ตัวอยู่ และมีสำนึกพลเมืองพวกนี้ต่างหากที่จะค้ำจุนสังคม
tle in betong
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 07:33:35 PM »

อย่าดูถูกคนจนนะครับ  ไปหาว่าคนชนบทไม่มีการศึกษาอย่างนู้น อย่างนี้ ยกตนข่มท่านจนเป็นนิสัย บ่มลึกไปเป็นสันดาน
คิดแบบนั้นก้อไล่เข่นฆ่าคนจน คนไม่มีการศึกษาไปเลย มองพวกเค้าเป็นคนชั้นตำเลวกว่าตัวเอง
งั้นก้อออกกฎหมายให้เลือกตั้งได้เฉพาะคนจบปริญญาตรีไปเลยดิ
เกลียดนักไอ้พวกชอบดูถูกคนเนี่ย
มองจากข้างบนจนเป็นนิสัย
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 07:38:49 PM »

อ่าน  ดี ๆ ช้า ๆ ค่อย ๆ ตีความ ครับ ท่าน เยี่ยม

oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 08:20:07 PM »

ชอบใจจังเพราะเกลียดเจ๊กและเกลียดเสี่ยว  แต่รักลูกจีนกับเพื่อนพี่น้องชาวอีสาน

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
ระอา-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

ปีนี้จะไม่ซื้อปืนอีก

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 12:23:00 AM »

เป็นกระทู้แรกที่ผมตั้งใจอ่านจนจบได้ ขอบคุณครับที่นำมาให้อ่าน เผื่อจะมีใครตาสว่างมั้ง เยี่ยม

ยืนด้วยกายไม่ได้ถูกบังคับ
ยืนด้วยใจไม่ได้ถูกเงินซื้อ
เราจะขอปกป้องสถาบันพระมหากษัตริย์ด้วยชีวิต
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 09:44:02 AM »

ขอบคุณมากครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์