เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 01:22:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จรัสพงษ์ สุรัสวดี :: บทสัมภาษณ์ซูโม่ตู้ทอลค์โชว์  (อ่าน 8767 ครั้ง)
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 08:48:15 PM »

ยาดีที่แสนขมปี๋ บวก 1

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
-จ่าตะพาบน้ำ- * รักในหลวง*
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 11:48:55 PM »

พี่ตู้คงต้องการเพียง สะท้อนให้เห็นปัญหาสังคม การเมืองที่เกิดขึ้นจริงๆเท่านั้นครับ
คงไม่มีเจตนาดูหมิ่นดูแคลนรากหญ้านะครับ
+1 ให้ด้วยครับผม
MP7
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 01:07:30 PM »

ลองนึกนะครับว่าถ้าสภาใหม่ไม่มีพรรคการเมือง
เพราะรัฐธรรมนูญใหม่ห้ามสังกัดพรรค อะไรจะเกิดขึ้น
จะเหมือนยุคทองของประชาธิปไตยสมัยกรีก
ทุกคนเป็นอิสระไม่ต้องขึ้นต่อหัวหน้าพรรค
500 คนก็ 500 ความคิด
ไม่ใช่ 500 คนแต่ 2 ความคิดอย่างวันนี้
เพราะมีแค่ 2 ฝ่ายจาก 2 พรรคใหญ่เท่านั้น ก็แบ่งข้างตีกัน
นอกสภาก็แบ่งตาม ก็วุ่นวาย
สภาใหม่มี 500 ฝ่ายจะแบ่งพวกตีกันยังไง

เรืองแจกผ้าห่มนี้บ้านผมก็ได้ครับ  ก็ท่านเอามาแจกเองนิ

ทำไมเราจึงไม่ให้ลิงบาบูนอายุ 18 ขวบมีสิทธิ์เลือกตั้งล่ะครับ
แล้วทำไมเราไม่แต่งงานกับลิงบาบูนล่ะครับ

ผมว่า 500 คนนี้มันก็ต้องไปจับกลุ่มกันอยู่ดีครับ
แล้วถ้าเสียงมันเป็น 250 ต่อ 250 จะเอายังไง
nin
เป็นวัยรุ่นมันเหนื่อย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 01:58:42 PM »

อย่าดูถูกคนจนนะครับ  ไปหาว่าคนชนบทไม่มีการศึกษาอย่างนู้น อย่างนี้ ยกตนข่มท่านจนเป็นนิสัย บ่มลึกไปเป็นสันดาน
คิดแบบนั้นก้อไล่เข่นฆ่าคนจน คนไม่มีการศึกษาไปเลย มองพวกเค้าเป็นคนชั้นตำเลวกว่าตัวเอง
งั้นก้อออกกฎหมายให้เลือกตั้งได้เฉพาะคนจบปริญญาตรีไปเลยดิ
เกลียดนักไอ้พวกชอบดูถูกคนเนี่ย
มองจากข้างบนจนเป็นนิสัย

จบ ป.ตรี ให้มีสิทธิลงคะแนนได้ 1 คะแนน
จบ ป.โท ให้มีสิทธิลงคะแนนได้ 2 คะแนน
จบ ป.เอก ให้มีสิทธิลงคะแนนได้ 3 คะแนน

จบราม.ให้สิทธิเลือก สส.ได้ 1 คน จบจุฬาให้สิทธิเลือก สส.ได้ 2 คน
จบเมืองนอกที่เจริญแล้วให้สิทธิเลือก สส.ได้ 3 คน

ใครไม่จบปริญญา ไม่มีสิทธิเลือก สส.  แต่ไม่ต้องเสียภาษี ไม่ต้องเกณฑ์ทหาร อย่างงี้จะเอาไหม ยุติธรรมดี
อ้างถึง
ผมเรียนพี่หูดับตับไหม้อย่างนี้ครับ

คือถ้าได้ฟังหรืออ่านความเห็นของพี่ตู้ แว้บแรกคือแกชอบประชดประชัน เสียดสี มีอารมณ์ขัน
และถ้าพิจารณาดีๆ มันมีความเจ็บปวดปนอยู่ด้วยครับ

การที่พูดเรื่องคนที่ไม่ได้รับการศึกษานั้น ไม่ได้ต้องการไปตอกย้ำแต่อย่างใดครับ
หากแต่ต้องการให้ทุกๆ คนเกิดความอยากที่จะพัฒนาตนเอง แข่งขันกันเรียนรู้ แข่งขันกันสร้างสรร
เมื่อตนเองดีขึ้นแล้ว ก็ช่วยเหลือ-หยิบยื่นโอกาสให้คนรอบข้างได้ดีขึ้นด้วย แล้วก็ขยายวงออกไปทั้งสังคม
ดีจะตายไปครับ

แต่ที่ผ่านมา คนที่เราเลือกเป็นตัวแทนของเรานั้น ส่วนมากเป็นคนที่พัฒนาตัวเองแล้ว แต่ไม่ยอมมาพัฒนาคนอื่นๆ ต่อ
ไม่หยิบยื่นโอกาสให้ผู้ที่ฝากความหวังไว้กับเขา ตามที่ควรจะทำ ในบางครั้งก็กดไว้และมอมเมาด้วยสิ่งล่อใจต่างๆ
“หาปลามาให้  แต่ไม่ได้สอนให้จับปลา”
(หรือหาเงินมาให้ แต่ไม่ได้สอนให้หาเงิน-ก็คือซื้อนั่นแหละ)
พี่หูดับฯ คงเคยได้ยินใช่ไหมครับ

ก็ดันเลือกเข้าไปแล้ว ทำไงได้
แต่ยังไม่เข็ด สมัยหน้าก็เลือกเข้าไปใหม่ ก็ไม่ทราบอะไรมาบังตา
หรือเราใช้อารมณ์ชั่ววูบตอนเขาเข้ามาทักทายในช่วงหาเสียงเลือกตั้ง

พอใจหรือครับที่เลือกเข้าไปตั้งหลายสมัยแล้ว เราก็ยังเจริญอยู่กับที่
เลือกตั้งแต่สมัยพ่อ จนพ่อเลิกเล่นแล้วเลือกลูกมันต่อ เราก็ยังเจริญเหมือนเดิม

อย่างนี้จะโทษคนเลือกหรือคนถูกเลือกครับ

การออกเรียกร้องสิทธิในเรื่องต่างๆ เป็นสิ่งที่ดีครับ ไม่ว่าเราจะเป็นใครตาม เพราะแสดงว่าเราไม่ใช่คนหงอ ไม่ได้จำยอม
และต้องไม่ใช่แค่เรื่องสิทธิในการเลือกตั้งเท่านั้นนะครับ  เรื่องที่เกี่ยวข้องกับสวัสดิภาพต่างๆ
ชีวิตความเป็นอยู่ การศึกษาของลูกหลาน และอีกมากมายก็ต้องไม่ลืมครับ

เราก็คงรู้อยู่แล้วว่า การที่สิทธิในการเลือกตั้งเป็นประเด็นขึ้นมา ก็ด้วยมีนักการเมืองหนุนหลังอยู่ เพราะมันเป็นช่องทางที่ทำให้เขาได้อำนาจมาอย่างชอบทำ

ถ้าคนมีสิทธิเลือกไม่พัฒนา  มีหรือครับที่นักการเมืองจะพัฒนา

ผมเคยตอบพี่ท่านหนึ่งไปอย่างนี้ครับ

วักน้ำเข้ามา  น้ำไหลออกไป
  ผลักน้ำออกไป  น้ำไหลเข้ามา

ดร.เทียม โชควัฒนา
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 03:28:20 PM »

เก่งจังเลยนะ  ..........   คน ๆ  นี้          ขำก๊าก   

ผมชอบมาก

แต่  . . . . . . .

ไม่รู้ว่า    .......    คนอื่น    เขาจะชอบ  หรือเปล่า  !

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
pranyai
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 03:35:37 PM »

อย่าไปโทษรากหญ้าเลย ทุกวันนี้ต้นเหตุของการโกงก็มาจากพวกเรียนสูงๆนี่แหละ ดูเอาเองเถอะ ทักษิณก็ดอกเตอร์ สมัครก็ธรรมศาสตร์ สมชายก็ธรรมศาสตร์ เรียนสูงแล้วโกงทั้งนั้นแหละ
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 04:03:35 PM »

ไอ้  ตู้  ...........   สู้  ๆ     !       ขำก๊าก

*   ที่ผมมาให้    กำลังใจ    ไอ้ ตู้   เนี่ย   .....    ก็เพราะว่า    สงสารนะ

อุตส่าห์    เผยแพร่    แนวความคิดของเขา    ที่เก็บบ่มมานาน    จนตกผลึก

แต่    .......    ก็    ยังมีคนจำนวนมากออกมา    ตำหนิ    และ    ดูถูก    .......    ได้อีก

ถ้า    ....    ไอ้ ตู้    ออกไปฟัง    คนภายนอกจำนวนมาก    ที่พูดถึงตัวเขา    ในเรื่องนี้แล้ว

ไอ้  ตู้    ............    คงจะ    น้อยใจแย่เลย

เฮ้อ    !    ..................      ขำก๊าก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2008, 04:29:09 PM โดย Nakin » บันทึกการเข้า

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 04:09:43 PM »

ไอ้  ตู้  ...........   สู้  ๆ     !       ขำก๊าก

เครียดมาจาก ประชาไท หรือ ครับ... Cheesy

เขา บอร์ด นี้ อารมณ์ ดีใหญ่เชียว...  Grin

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 04:26:29 PM »

ไอ้  ตู้  ...........   สู้  ๆ     !       ขำก๊าก

เครียดมาจาก ประชาไท หรือ ครับ ...  Cheesy

เขา บอร์ด นี้ อารมณ์ ดีใหญ่เชียว ...   Grin

สวัสดี    คุณ  JongRakN

ยังสบายดีเหรอครับ   ?    .............    อยู่แต่    ที่นี่    คงไม่เครียดเลยสิครับ

คุณคงชอบนะครับ    .....    หลากหลายดี   ผมก็  ชอบ  ครับ

แต่  .......    หลัง  ๆ  นี่    ผมไปอยู่    หัวหิน    และ    พัทยา    ครับ

ไม่ได้อยู่แต่หน้าจอ    หรือ    เล่น   Internet    .........      Grin

ช่วงนี้    กลับมาอยู่   กทม.   ก็เลย    เข้า  Internet   เพื่อดูความเคลื่อนไหว    สักหน่อย

เพราะ  ได้ข่าวว่า    ......    เร็ว  ๆ  นี้    จะมีอะไรสนุก  ๆ   ให้ติดตาม

ก็  ........    ตามประสาคอการเมือง    แหละครับ   .......    มีอะไรสนุก  ๆ    แล้วผมจะมาส่งสัญญาณ

คิก  ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ       ขำก๊าก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 04:35:21 PM »

เครียดมาจาก ประชาไท หรือ ครับ ...  Cheesy

เขา บอร์ด นี้ อารมณ์ ดีใหญ่เชียว ...   Grin

สวัสดี    คุณ  JongRakN

ยังสบายดีเหรอครับ   ?    .............    อยู่แต่    ที่นี่    คงไม่เครียดเลยสิครับ

คุณคงชอบนะครับ    .....    หลากหลายดี   ผมก็  ชอบ  ครับ

แต่  .......    หลัง  ๆ  นี่    ผมไปอยู่    หัวหิน    และ    พัทยา    ครับ

ไม่ได้อยู่แต่หน้าจอ    หรือ    เล่น   Internet    .........      Grin

ช่วงนี้    กลับมาอยู่   กทม.   ก็เลย    เข้า  Internet   เพื่อดูความเคลื่อนไหว    สักหน่อย

เพราะ  ได้ข่าวว่า    ......    เร็ว  ๆ  นี้    จะมีอะไรสนุก  ๆ   ให้ติดตาม

ก็  ........    ตามประสาคอการเมือง    แหละครับ   .......    มีอะไรสนุก  ๆ    แล้วผมจะมาส่งสัญญาณ

คิก  ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ       ขำก๊าก

ครับ..  สวัสดีครับ Cheesy

อยู่ที่นี่ไม่เครียดเลยครับ... ชอบ ครับ เพราะ คนที่นี่ส่วนใหญ่ เข้าใจ ว่า ใคร นักการเมือง ตัวไหน เลว.. จริง

หายไปเที่ยว นาน เชียว... ครับ Grin

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 04:50:23 PM »

อืมม์  ...........      ขำก๊าก

เหรอ อ อ อ  . . . . . .     ครับ    คุณ   JongRakN

. . . . . . . . . . . . .

เอ่อ   ........   ไปเที่ยว  London   กันไหมครับ   ?

ผมเบื่อ  หัวหิน  กับ  พัทยา  แล้ว  ...............................     Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 04:54:41 PM »

อืมม์  ...........      ขำก๊าก

เหรอ อ อ อ  . . . . . .     ครับ    คุณ   JongRakN

. . . . . . . . . . . . .

เอ่อ   ........   ไปเที่ยว  London   กันไหมครับ   ?

ผมเบื่อ  หัวหิน  กับ  พัทยา  แล้ว  ...............................     Grin

ไปทำไมละครับ London... ?

เอ่อ .... ผมยังไม่เบื่อ ส่วนไหน ของประเทศไทยเลย............ ครับ Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2008, 04:56:20 PM โดย JongRakN » บันทึกการเข้า

pranyai
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 05:04:27 PM »

"คงต้องหยุดประชาธิปไตยไว้ก่อน เพราะการเลือกตั้งไม่เหมาะกับเมืองไทยจริงๆ เพราะคนไทยโง่และเห็นแก่เงินเกินว่าจะมีความสามารถเลือกตั้งได้"

ไม่ยักกะพูดถึงพวกดร.ขี้โกงมั่งเลย
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 05:11:05 PM »

*   ที่ผมมาให้    กำลังใจ    ไอ้ ตู้   เนี่ย   .....    ก็เพราะว่า    สงสารนะ

อุตส่าห์    เผยแพร่    แนวความคิดของเขา    ที่เก็บบ่มมานาน    จนตกผลึก

แต่    .......    ก็    ยังมีคนจำนวนมากออกมา    ตำหนิ    และ    ดูถูก    .......    ได้อีก

ถ้า    ....    ไอ้ ตู้    ออกไปฟัง    คนภายนอกจำนวนมาก    ที่พูดถึงตัวเขา    ในเรื่องนี้แล้ว

ไอ้  ตู้    ............    คงจะ    น้อยใจแย่เลย

คนที่ตกผลึกทางความคิดแล้ว  ผิดบ้างถูกบ้าง เขาก็ยังมีความเป็นปัจเจกชนที่เคารพตัวเอง

จะถูกวิจารณ์อย่างไร  ไม่ต้องไปสงสารเขาหรอกครับ  เพราะเขาก็คงไม่เคยคิดน้อยใจตัวเอง...

ยิ่งคนอย่างพี่ตู้ ตกผลึกความคิดมาจากพื้นฐานที่ตรง... แรง...
และที่สำคัญ ผมว่า มันตกผลึกมาจากจิตสำนึกที่ถูกต้องทำนองคลองธรรม

คนอย่างนี้คงยินดีที่จะเสวนาหาเหตุผลมาแย้ง มากกว่าจะมานั่งน้อยใจจากการถูกตำหนิต่อว่า

แม้จะไม่เห็นด้วยทั้งหมด แต่ผมว่าคนจำนวนไม่น้อย ชอบข้อความของเขานะครับ
อาจจะมากกว่าคนที่ไม่ชอบเสียอีก...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2008, 05:13:59 PM โดย Bird » บันทึกการเข้า

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 05:22:58 PM »

คนที่ตกผลึกทางความคิดแล้ว  ผิดบ้างถูกบ้าง เขาก็ยังมีความเป็นปัจเจกชนที่เคารพตัวเอง

จะถูกวิจารณ์อย่างไร  ไม่ต้องไปสงสารเขาหรอกครับ  เพราะเขาก็คงไม่เคยคิดน้อยใจตัวเอง...

ยิ่งคนอย่างพี่ตู้ ตกผลึกความคิดมาจากพื้นฐานที่ตรง... แรง...
และที่สำคัญ ผมว่า มันตกผลึกมาจากจิตสำนึกที่ถูกต้องทำนองคลองธรรม

คนอย่างนี้คงยินดีที่จะเสวนาหาเหตุผลมาแย้ง มากกว่าจะมานั่งน้อยใจจากการถูกตำหนิต่อว่า

แม้จะไม่เห็นด้วยทั้งหมด แต่ผมว่าคนจำนวนไม่น้อย ชอบข้อความของเขานะครับ
อาจจะมากกว่าคนที่ไม่ชอบเสียอีก...

... เยี่ยม...

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์