เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 11:23:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จรัสพงษ์ สุรัสวดี :: บทสัมภาษณ์ซูโม่ตู้ทอลค์โชว์  (อ่าน 8735 ครั้ง)
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 05:48:27 PM »

อ้างถึง

คนที่ตกผลึกทางความคิดแล้ว  ผิดบ้างถูกบ้าง เขาก็ยังมีความเป็นปัจเจกชนที่เคารพตัวเอง

จะถูกวิจารณ์อย่างไร  ไม่ต้องไปสงสารเขาหรอกครับ  เพราะเขาก็คงไม่เคยคิดน้อยใจตัวเอง...

ยิ่งคนอย่างพี่ตู้ ตกผลึกความคิดมาจากพื้นฐานที่ตรง... แรง...
และที่สำคัญ ผมว่า มันตกผลึกมาจากจิตสำนึกที่ถูกต้องทำนองคลองธรรม

คนอย่างนี้คงยินดีที่จะเสวนาหาเหตุผลมาแย้ง มากกว่าจะมานั่งน้อยใจจากการถูกตำหนิต่อว่า

แม้จะไม่เห็นด้วยทั้งหมด แต่ผมว่าคนจำนวนไม่น้อย ชอบข้อความของเขานะครับ
อาจจะมากกว่าคนที่ไม่ชอบเสียอีก...

อืมม์  .......

คุณ  Bird   พูดมีเหตุผลนะครับ   เรื่อง  ความคิดเห็นส่วนตัว  หรือ  ปัจเจกชน   .... 

แต่ว่า  ..........   ถูก  หรือ  ผิด  ..........   นี่    เขาสนใจหรือเปล่า  ?   หรือว่า   เขาไม่รู้

นี่แหละ   ....  ผมจึงอยากให้  เขาออกไปฟัง   คนอื่น  ๆ  บ้าง

แล้วเขาจะรู้ครับว่า   .............    คนที่คิดเหมือนเขา   มีมาก  หรือ  น้อย  แค่ไหน  ?

และ  ความรู้สึก  ต่อ  แนวคิดของเขา  เป็นอย่างไร  ?

ถ้า  .....    เขายังเหมือนเดิม   .............

ผม  ก็  สงสารเขา  ...................    ครับ

Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2008, 05:52:30 PM โดย Nakin » บันทึกการเข้า

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

อันตรายที่สุด คือ ความคาดหวัง

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 06:16:48 PM »

Grinจริงๆ เเล้ว คุณ ตู้น่าจะโทษตัวเองบ้างน่ะครับ  โดนชก
อย่างน้อยก็เรื่องที่พึ่งจะออกมาทอกโชว์นี้ละ  หัวเราะร่าน้ำตาริน น่าจะมาเร็วกว่านี้  ไหว้

แผ่นดิน...มันยังไหว......กรู.......ก็ต้องไหวสิว่ะ......สู้โว้ย...T_T
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 07:57:34 PM »

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ "คุณ Terry " ที่นำมาให้อ่านครับ  ส่วนใหญ่พูดได้อย่างใจทีอยากคิดจริงๆครับ .. ไหว้
ปกติที่ผ่านมาจะไม่ค่อยชอบอ่าน/ฟัง งานของ "คุณตู้" มากนักเพราะค่อนข้างแรงเกินไป   แต่ครั้งนี้สงสัยทำไม? มีหลายหน้า สุดท้ายก็อ่านจบจนได้ 

ผมชอบและค่อนข้างเห็นด้วยกับข้อสรุปของ "คุณ Bird " ครับ ..... เยี่ยม 

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
สุกรจากโลกันต์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 12:00:40 AM »

อ่านไม่จบครับ ยอมแพ้ก่อน แต่ก็พอเข้าใจว่าคุณตู้ต้องการจะสื่ออะไร  ถ้าจะโทษกันจริง ๆ ต้องโทษคณะราษฎร์ (พิมพ์ผิดแหง) เอาประชาธิปไตยมายัดให้ประเทศไทย จนกลายพันธ์เป็นเผด็จการในยุคแรก ๆ เพราะกลัวว่าตัวเองจะตกงานแท้ ๆ ตัวคณะราษฎร์เองก็ไม่ได้หยั่งซึ้งถึงคำว่าประชาธิปไตย เท่าใหร่ จำฝรั่งเศษมา
คนไทยที่โดนยัดเยียดยิ่งไม่รู้จักใหญ่ว่า ประชาธิปไตยหน้าตาเป็นยังไง มีหูหรือเปล่า เอามาทำส้มตำได้ใหม

สีใหนก็ช่าง ถึงยังไงก็เป็นคนไทย อยู่ใต้เบื้องพระยุคลบาท
ถือเป็นมงคลแห่งชีวิต
ยังรักสาวขเมร จะเจ็บอีกกี่ทีก็ยอม
sinop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 01:22:24 AM »

คนมีปัญญาเท่านั้นถึงจะเข้าใจในสิ่งที่คุณตู้ต้องการสื่อ Grin
ScaRECroW
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 05:01:17 AM »

อ่าน ๆ กระทู้มาแล้วผมก็มีคำถามน่ะครับ   เราควรแก้ปัญหาการเมือง ปัญหาที่เกิดขึ้นกับประชาธิปไตยพิกลพิการของประเทศไทย ที่ทั้งหมดแล้วมันเกิดจากเรามีนักการเมืองเลวมากเกินไป ด้วยการจำกัดสิทธิ์ของประชาชน ที่ตามหลักประชาธิปไตยเบื้องต้นมันควรจะเท่าเทียมกัน จริง ๆ เหรอครับ

แล้วผมก็ไม่เชื่อว่า คนที่ลงคะแนนเลือกไทยรักไทย, พลังประชาชน, ชาติไทย จะเป็นคนที่มีการศึกษาต่ำไปเสียทั้งหมด ขณะเดียวกัน คนที่เลือกประชาธิปปัตย์ ก็ไม่ใช่ว่าจะเรียนสูงเสียทั้งหมดเหมือนกัน

ทัศนะของคุณจรัสพงษ์ ก็เป็นมิติหนึ่งของปัญหา แต่ผมไม่เห็นว่ามันจะเป็นหนทางแก้ไขที่ถูกต้อง และยั่งยืน แถมมันมีหนทางที่จะนำไปสู่ความขัดแย้งที่รุนแรงได้อีกด้วย "สงครามกลางเมืองระหว่างชนชั้น" หรืออะไรทำนองนี้

แล้วถ้าถามผมว่า หนทางแก้ปัญหาที่ถูกต้อง จะต้องทำอย่างไร ผมก็คงตอบไม่ได้เหมือนกัน เพราะคลำไปตรงไหนมันก็เป็นปัญหา สาวไล่ย้อนขึ้นไป ท้ายสุดมันก็วนกลับมาที่จุดเริ่มต้น จำได้ว่าสมาชิกท่านหนึ่งเคยนำเอาปัญหางูกินหางนี้มาลงไว้แล้วเหมือนกัน

ผมค่อนข้างเห็นด้วยกับทัศนะของคุณอานันท์ ปันยารชุน หรือผู้ใหญ่ท่านใดท่านหนึ่ง ที่กล่าวไว้ทำนองว่า สังคมไทยเดินมาถึงจุดที่จะต้องยอมรับว่าเราเป็นสังคมที่แปลกแยก ไม่ใช่สังคมที่จะสมานฉันท์อย่างที่เราอยากให้เป็นอีกต่อไป แล้วเราก็จะต้องเรียนรู้ที่จะยอมรับความคิดเห็นที่แตกต่างให้ได้  อะไรทำนองนี้ ผมไม่แน่ใจว่าผมจดจำมาถูกต้องชัดเจนนะครับ แต่แนวคิดมันเป็นอย่างนี้

รัฐบาลของประชาชน โดยประชาชน และเพื่อประชาชน มันเป็น Definition ของประชาธิปไตยที่มองกันจริง ๆ แล้ว ในทางปฏิบัติมันกว้างมาก ๆ
เอาเงินมาให้กู้, ปลดหนี้ให้, ประกันราคาสินค้าเกษตร และอะไรอีกหลาย ๆ อย่าง มันเป็นกระบวนการในทางปฏิบัติของ Definition ข้างต้นเหมือนกัน มันสอดคล้องกับความต้องการของคนในชนบท ขณะที่คนชั้นกลางอาจจะไม่ได้เห็นอย่างนั้น

โดยส่วนตัว แม้ว่าผมจะไม่ค่อยชอบพวกเสื้อแดง แต่ผมจะบอกตัวเองตลอดเวลาว่า พวกเขาก็คนไทย จะถูกขนมารวมกัน จะมากันเพราะอามิสสินจ้าง หรืออะไร เขาก็เป็นเพื่อนร่วมแผ่นดินเท่า ๆ กับคนใส่เสื้อเหลือง ทั้งสองฝ่ายเป็นคนไทยเท่า ๆ กันน่ะครับ

บางครั้งผมรู้สึกว่า เราหลอกตัวเองกันมานานว่าเราเป็นสังคมสมานฉันท์ ทั้ง ๆ ที่ความจริงเรามีความแปลกแยกแตกต่างมาตลอดเวลา เพียงแต่ความแปลกแยกมันยังไม่ก้าวเดินมาสู่จุดที่ก่อให้เกิดความขัดแย้งอย่างรุนแรง 

ก็เป็นทัศนะความเห็นของปัจเจกบุคคลผู้หนึ่งนะครับ ผมอาจจะผิดก็ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2008, 05:12:53 AM โดย ScaRECroW » บันทึกการเข้า

הִנֵּה מַה טוֹב וּמַה נָּעִים שֶׁבֶת אָחִים גַּם יַחַד
Hine(y) ma tov u’manayim Shevet akh-im gam ya-khad
"How good and pleasant it is when brothers live together in harmony."
http://www.youtube.com/watch?v=8DmvdcZfS4c
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 08:08:58 AM »

อ่าน ๆ กระทู้มาแล้วผมก็มีคำถามน่ะครับ   เราควรแก้ปัญหาการเมือง ปัญหาที่เกิดขึ้นกับประชาธิปไตยพิกลพิการของประเทศไทย ที่ทั้งหมดแล้วมันเกิดจากเรามีนักการเมืองเลวมากเกินไป ด้วยการจำกัดสิทธิ์ของประชาชน ที่ตามหลักประชาธิปไตยเบื้องต้นมันควรจะเท่าเทียมกัน จริง ๆ เหรอครับ

แล้วผมก็ไม่เชื่อว่า คนที่ลงคะแนนเลือกไทยรักไทย, พลังประชาชน, ชาติไทย จะเป็นคนที่มีการศึกษาต่ำไปเสียทั้งหมด ขณะเดียวกัน คนที่เลือกประชาธิปปัตย์ ก็ไม่ใช่ว่าจะเรียนสูงเสียทั้งหมดเหมือนกัน

ทัศนะของคุณจรัสพงษ์ ก็เป็นมิติหนึ่งของปัญหา แต่ผมไม่เห็นว่ามันจะเป็นหนทางแก้ไขที่ถูกต้อง และยั่งยืน แถมมันมีหนทางที่จะนำไปสู่ความขัดแย้งที่รุนแรงได้อีกด้วย "สงครามกลางเมืองระหว่างชนชั้น" หรืออะไรทำนองนี้

แล้วถ้าถามผมว่า หนทางแก้ปัญหาที่ถูกต้อง จะต้องทำอย่างไร ผมก็คงตอบไม่ได้เหมือนกัน เพราะคลำไปตรงไหนมันก็เป็นปัญหา สาวไล่ย้อนขึ้นไป ท้ายสุดมันก็วนกลับมาที่จุดเริ่มต้น จำได้ว่าสมาชิกท่านหนึ่งเคยนำเอาปัญหางูกินหางนี้มาลงไว้แล้วเหมือนกัน

ผมค่อนข้างเห็นด้วยกับทัศนะของคุณอานันท์ ปันยารชุน หรือผู้ใหญ่ท่านใดท่านหนึ่ง ที่กล่าวไว้ทำนองว่า สังคมไทยเดินมาถึงจุดที่จะต้องยอมรับว่าเราเป็นสังคมที่แปลกแยก ไม่ใช่สังคมที่จะสมานฉันท์อย่างที่เราอยากให้เป็นอีกต่อไป แล้วเราก็จะต้องเรียนรู้ที่จะยอมรับความคิดเห็นที่แตกต่างให้ได้  อะไรทำนองนี้ ผมไม่แน่ใจว่าผมจดจำมาถูกต้องชัดเจนนะครับ แต่แนวคิดมันเป็นอย่างนี้

รัฐบาลของประชาชน โดยประชาชน และเพื่อประชาชน มันเป็น Definition ของประชาธิปไตยที่มองกันจริง ๆ แล้ว ในทางปฏิบัติมันกว้างมาก ๆ
เอาเงินมาให้กู้, ปลดหนี้ให้, ประกันราคาสินค้าเกษตร และอะไรอีกหลาย ๆ อย่าง มันเป็นกระบวนการในทางปฏิบัติของ Definition ข้างต้นเหมือนกัน มันสอดคล้องกับความต้องการของคนในชนบท ขณะที่คนชั้นกลางอาจจะไม่ได้เห็นอย่างนั้น

โดยส่วนตัว แม้ว่าผมจะไม่ค่อยชอบพวกเสื้อแดง แต่ผมจะบอกตัวเองตลอดเวลาว่า พวกเขาก็คนไทย จะถูกขนมารวมกัน จะมากันเพราะอามิสสินจ้าง หรืออะไร เขาก็เป็นเพื่อนร่วมแผ่นดินเท่า ๆ กับคนใส่เสื้อเหลือง ทั้งสองฝ่ายเป็นคนไทยเท่า ๆ กันน่ะครับ

บางครั้งผมรู้สึกว่า เราหลอกตัวเองกันมานานว่าเราเป็นสังคมสมานฉันท์ ทั้ง ๆ ที่ความจริงเรามีความแปลกแยกแตกต่างมาตลอดเวลา เพียงแต่ความแปลกแยกมันยังไม่ก้าวเดินมาสู่จุดที่ก่อให้เกิดความขัดแย้งอย่างรุนแรง 

ก็เป็นทัศนะความเห็นของปัจเจกบุคคลผู้หนึ่งนะครับ ผมอาจจะผิดก็ได้ครับ

เยี่ยม

Long Live The King

C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 11:32:01 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม.... ไหว้

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 11:32:36 AM »

ยอมรับไหม?ครับว่า โดยภาพรวมสังคมบ้านเราเป็นสังคมที่ลูบหน้าปะจมูกกันเสียส่วนใหญ่  ผมชอบจับประเด็นของวิธีคิด โดยมองประเด็นความผิดพลาดเป็นเพียงส่วนหนึ่งของความคิดส่วนใหญ่ แล้วมองว่าความคิดส่วนใหญ่คืออะไร?มากกว่า   ซึ่งประเด็นข้อด้อยหรือผิดพลาดบางส่วน อาจจะเป็นเพียง  1 ใน 100 หรือ 1 ใน 10 ก็ได้  แต่ถ้าอ่านให้ดีแบบกลางจริงหรือกลางแท้ ผมว่าน่าจะสรุปได้ว่า  ประเด็นที่นำมาวิจารณ์หรืออาจจะวิพาษณ์นั่น  มันคือหัวใจหลักที่ "คุณตู้" ต้องการสื่อหรือเปล่า? และคนที่คิดได้อย่างนี้อย่าง "คุณตู้ "  ผมว่าเป็นวิธีคิดแบบตรงไปตรงมา ตีแสกหน้าของสังคมไทยได้ค่อนข้างดีและชัดเจน และเป็นวิธีคิดที่คนส่วนหนึ่งของสังคมบ้านเรารับไม่ได้หรือแกล้งรับไม่ได้กับความจริงที่เป็นจริงที่เกิดขึ้นจริง  ผมว่ามันมีนัยที่ซ่อนอยู่ในระหว่างเรื่องการศึกษาหรือความยากจนของชนชั้น  อย่าเพิ่งมองประเด็นที่ตัวอักษรเป็นหลัก ลองคิดให้ลึกกว่านั่นอีกหน่อยแล้วจะเข้าใจในสิ่งที่เขาต้องการสื่อ ผมอาจจะคิดมากหรืออาจจะเข้าใจผิดก็ได้ถ้ามองจากมุมมองของคำพูดของ"คุณตู้ "   ก็ลองพิจารณากันเองแล้วกันครับ  นักคิดนักเขียนอีกท่านหนึ่งที่ผมชอบฟังท่านพูดและไม่ต้องแปลความอะไรมากมายแต่มีนัยซ่อน คือ  " ส  ศิวรักษ์ "  ครับ  

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 11:49:20 AM »

เห็นด้วยครับ......

สองสิ่งแรกที่ต้องสร้างคือ ความรู้ และปากท้องอิ่มครับ

เมื่อสองอย่างนี้เติมเต็ม คนจึงจะมีเวลามองออกนอก

และข้อที่เห็นด้วยมากๆ คือ คนเราไม่เท่าเทียมกัน...มีความแตกแยก แตกต่างอยู่เป็นธรรมดา

ต้องยอมรับข้อนี้ก่อน มีคนจน มีคนรวย มีคนฉลาด มีคนโง่

เมื่อยอมรับและเข้าใจโดยถ่องแท้....

การแก้ไขปัญหาต่างๆจะง่ายขึ้นมาก

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 11:54:42 AM »

เพิ่มเติมครับ.....

ที่ผ่านมาเรามีความแตกต่างมากมายในทุกๆด้าน....

แต่ที่ไม่เคยเกิดปัญหาเพราะ คนไทย มีศูนย์รวมดวงใจเพียงหนึ่งเดียว

มีสถาบันและองค์พระประมุขเป็นแกนกลางร้อยรวมความแตกต่างทั้งหมดไว้ให้อยู่ร่วมกันได้

แต่วันนี้ความแตกแยกแสดงออกชัด เพราะมีความพยายามสั่นคลอนสถาบันอันเป็นแกนนี้.....

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 11:57:05 AM »

เห็นด้วยครับ......

สองสิ่งแรกที่ต้องสร้างคือ ความรู้ และปากท้องอิ่มครับ

เมื่อสองอย่างนี้เติมเต็ม คนจึงจะมีเวลามองออกนอก

และข้อที่เห็นด้วยมากๆ คือ คนเราไม่เท่าเทียมกัน...มีความแตกแยก แตกต่างอยู่เป็นธรรมดา

ต้องยอมรับข้อนี้ก่อน มีคนจน มีคนรวย มีคนฉลาด มีคนโง่

เมื่อยอมรับและเข้าใจโดยถ่องแท้....

การแก้ไขปัญหาต่างๆจะง่ายขึ้นมาก

ไหว้

ที่ผมคิดไว้ มี 3 อย่าง..

1. การศึกษา

2. เศรษฐกิจ..

3. การเข้าถึง ข้อมูล ข่าวสารที่ถูกต้อง เพียงพอ..

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 12:04:39 PM »

ความเห็นของ คุณตู้. เป็นการให้หลักคิด เป็นการให้ปัญญา.
การใช้มุมมอง วิสัยทัศน์ไปมอง ถ้า้มองอย่างเป็นบวก เลี่ยงการไปจับผิด.
จะัเป็นการอ่านอย่างประเทืองปัญญา แก่ตนเอง

เป็นการกล้า วิพากษ์ กลุ่มคนในสังคม และให้บทสรุป การอยู่ร่วมกันอย่างสันติสุข นั้น.
ใช่จะยอมให้ กลุ่มคนที่ไร้ปัญญา.. มากำหนดแนวทางนำพาให้กับสังคม.ไปตามใจฉัน
คุณตู้ให้ความคิดที่จะไม่ยอมให้ กลุ่มคนที่ไร้ปัญญา ยอมเป็นฐานให้ นักการเมืองมาร
จูงจน ทำให้สังคม ล่มจม แล้วก่อความเสียหายแก่สังคมส่วนรวม

สังคมจะพัฒนาก้าวหน้า จะต้องใช้สติปัญญาไปผลักดัน ไม่ใช่อารมณ์ ความงี่เง่าของกลุ่มคนไปผลักดัน สติปัญญา ในทุกสังคม ในโลกนี้ ด้านหลัก มาจากคนชั้นกลาง ที่รวมอยู่ ของนักคิด จากทุกสายงานหลากหลายที่สุด ..
โดยอาศัย กำลังพวกรากหญ้า ที่ถูกนำด้วย สติปัญญาของคนชั้นกลาง ที่มีคุณธรรม ไปนำ.

วิธีกาีรที่จัีับได้ในการแก้ปัญหาางการเมืองของคุณตู้..ผู้ไปใช้สิทธิเลือกตั้ง ๑ คนหนึ่งเสียง.
แต่ฐานคะแนนเสียง ไม่ได้กำหนดจาก ผู้แทน ๑ คนต่อฐานคน ๒๕๐,๐๐๐.- เท่านั้น
แต่คุณตูู้่นำเสนอ ผู้แทน ๑ คน ต่อฐานการเสียภาษีรวมทั้งจังหวัด เป็นเกณฑ์ ส่วนจะคิดอย่างไร เป็นเรื่องปลีกย่อย

เมืองที่มีการเสียภาษีมากเมืองนั้นจะพัฒนาเจริญมาก ภาษีที่เก็บได้มาก อย่างน้อยมองได้ว่า คนมีความสำนึกต่อส่วนร่วมมากตามไปด้วย .. นั่นคือเป็นที่รวมของของคนชั้นกลาง
ย่อมใช้ปัญญาในการ ดำเนิืนชีวิตมากกว่า สังคมที่ต่างออกไป .. การพิจารณาเลือกผู้แทนของเขา..
ย่อมต้องใช้ปัญญาในการเลือกคนที่ีคุณภาพ ผู้แทนของเขา

ดูสังคม เมกา อังกฤษ ถ้า่รายไหน หวังมาแจกเงิน นอกจากจะโดนไล่ ยังจะโดนดำเนินคดีตามกฎหมายด้วย .. แต่มันใช้ไม่ได้ กับสังคม ชนบทของไทย

ความเห็นคุณตู้ ยาวนัก จึงต้องแยก เป็นประเด็นความเห็น.. อ่านอย่างพิจารณาในประเด็นที่สนใจ อ่านแล้วเก็บหลักให้ได้
อย่าอ่านอย่างจับผิด มิฉะนั้น ท่านจะไม่ได้อะไรเลย.  Wink

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์