เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 05:19:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนกระบอกที่2ที่ท่านเลือกไว้ใช้  (อ่าน 5455 ครั้ง)
E_mail
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 09:30:45 AM »

ขอถามเพื่อนสมาชิก ว่าเมื่อท่านมีปืนกระบอกหลักไว้ในครอบครองแล้ว ปืนที่เลือกซื้อมาไว้ใช้เป็นกระบอกที่2ท่านเลือกปืนอะไรและด้วยจุดประสงค์ใดกันครับ

ขออธิบายคำถาม ...

ผมหมายถึงปืนกระบอกที่2 ที่ท่านจะเลือกมาเก็บไว้ในกรุไม่ได้ถามถึงปืนกระบอกที่2ของชีวิต ....

เหตุที่ถามเพราะปืนกระบอกแรกหลายท่านจะซื้อด้วยความไม่รู้ , ด้วยความจำเป็นที่จะต้องเป็นรุ่นนี้ , ด้วยเพราะสวัสดิการมีให้เลือกแค่นี้ฯลฯ แต่ปืนกระบอกที่2มักมีเหตุผลเฉพาะ/มักเจือความชอบลงไปด้วยเสมอ เช่นมันยิงแม่นเป็นพิเศษ เอาไว้ซ้อม , เล็กดี พกเนียน , กระบอกแรกเป็นเซมมิ กระบอก2เลยซื้อลูกโม่ไว้เผื่อคนอื่นใช้ง่ายๆ , ชอบรุ่นนี้มาตั้งแต่เด็กแล้วฯลฯ

-สมัยอายุ20ต้นๆ กระบอกแรกเป็นSig P220 กระบอกที่2เป็นสมิธฯ686-3 ลำกล้อง4" ......ซื้อเพราะชอบหน้าตา+อยากมีเฉยๆ ไม่ได้รู้เรื่องรู้ราวอะไรเลย เจ้าของขายแบบยกให้เลยเอาๆไว้ก่อน
ผ่านเวลามาร่วม10ปี ปืนในกรุเพิ่มๆลดๆไปตามดวงเจ้าของ แต่จะเก็บ686ไว้เป็นตัวใช้งานตลอดมา

-จนถึงวันที่เริ่มกลับมาโงหัวขึ้นได้ เหลือ686เป็นกระบอกสุดท้ายที่เก็บไว้ พี่ที่ขาย686ให้ผมก็ใจดีขายสฟิงส์2000พีมาไว้ให้พกสวยๆ สบายๆกระบอกนึง.....ซื้อเพราะอยากมีปืนไซส์เล็กไว้พก , สวยจับจิต และได้มาในราคาถูกมาก(ยิงไปแม็กฯเดียว ขายแบบยกให้ผม50,000)

-ผ่านมาหลายปี มีเหตุให้ต้องส่งสฟิงส์คืนไป ในกรุมี686-3 / 586-2 เลยซื้อกล็อก23มาไว้พกเบาๆ หยาบๆ......เลือกตัวนี้เพราะสนใจกระสุน.40 และเห็นว่ามันเป็นปืนใช้กระสุน.40ที่น่าใช้ที่สุดในจำพวกปืนพกซ่อนทั้งหมด

ชีวิตขึ้นๆลงๆตามความดื้อ เลยได้เลือกปืนเป็นกระบอกที่2อยู่3รอบแบบนี้ละครับ  Cheesy
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 09:57:32 AM »

กระบอกต่อไป.....อยากได้ซีแซด รามี ครับ เพราะเล็กดี เบาดี ชื่อเสียงดีครับ แต่ราคาปืนตอนนี้ไม่ดีเลยครับ  Grin
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 10:05:11 AM »

กระบอกแรก 9 มม. กึ่งอัตโนมัติลำกล้องยาว 5 นิ้ว ผิวเหล็กรมดำครับ

กระบอกที่สองรีวอลเวอร์ .38 ,ผิวสแตนเลส ลำกล้อง 2 นิ้ว ครับ

ทั้งสองกระบอกเป็นปืนใช้งาน..... ไม่ได้เป็นปืนที่มีราคาค่างวดแพงอะไร แต่ใช้งานแล้วพึงพอใจ ณ จุดหนึ่งทั้งสองกระบอก

กระบอกที่สาม ปืนกึ่งอัตโนมัติขนาด 7.63 อันนี้ได้มาโดยความเสน่หา เก็บอยู่ในกรุอย่างเดียว... ไม่อยากยิง เสียดายกระสุนครับ

ดังนั้นจากคำถามของพี่ E-mail ส่วนที่วางโครงการไว้เพื่อเข้ากรุคือ .38 ลำกล้องสัก 6 นิ้ว หรือปืนพกสั้นกึ่งอัตโนมัติขนาด .45 แม่นๆสักกระบอก ไว้ทำกิจกรรมการแข่งขันครับ  Cheesy 
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 10:40:18 AM »

กระบอกแรกของผม  เป็นซีแซด  75 B   ที่ซื้อเพราะศึกษาจากหนังสือ  อวป.  สรุปว่า  "ดี"  เยี่ยม  กระบอกที่  2  เป็น  ซิก ฯ 229   ซื้อเพราะความรักในปืนยี่ห้อนี้เป็นส่วนตัว  ประจวบกับทรัพย์อำนวย  และ ร้านก็มีปืนรออยู่แล้ว  ปัจจุบันใช้ซีแซดเป็นหลัก  ส่วนซิก ฯ  เก็บไว้  ทุกสัปดาห์เมื่อกลับบ้านก็เอาออกมาเช็ดถู ลูบคลำด้วยความภูมิใจครับ  Grin ส่วนกระบอกต่อไปถ้าทรัพย์มีพอ  โอกาสเหมาะ ๆ  จะเอาโพลีเมอร์  . 40  ซักกระบอก  แต่ไม่ใช่กล็อก   .................  ตั้งเป้าไว้ที่  ซิก ฯ  หรือ  เอชเค   ครับ  Smiley

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 01:07:19 PM »

ตอนนี้ปืนใช้งานกระบอกที่หนึ่งของผม คือ G19 ครับ เหตุผลคือ...

ลูกดก
ใช้ง่าย น้ำหนักไกเท่ากันทุกนัด
จับถือได้บ่อยโดยไม่ต้องกลัวน้องหนิม
น้ำหนักไม่มาก นำพาสะดวก
ความแม่นยำสูง

Grin

ส่วนปืนกระบอกลำดับรองลงมา เอาไว้ประจำที่ครับ ข้างหัวนอน คือ Colt Govt 
เหตุผลคือ

ลูกโตดี คงไม่ทะลุอะไรง่ายๆ เพราะในเคหสถาน มีอะไรๆรายล้อมเราเยอะ
น้ำหนักดี (คงไม่ละเมอมาหยิบถือเอาซะง่ายๆ)
ชอบครับ มี 1911 ใกล้ๆตัวเวลานอน แล้วหลับสบายดี....

Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2008, 01:26:45 PM โดย ต่อ » บันทึกการเข้า

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 01:12:00 PM »

สำหรับผมตอนนี้กระบอกที่เท่าไหร่ก็ช่างมันเถอะครับรู้แต่ว่าอยากได้ คิมเบอร์ ทีมแมชทูครับ มากมาย

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 01:14:54 PM »

กระบอกแรกเป็นปืน.22LR เซมิขออโตฯ.....เพราะกะเอาไว้ยิงเล่นสนุกๆ ลูกก็ถูก...ใช้ป้องกันตัว(คิดเอาเองว่า)พอไหว...

ใช้ไปใช้มา....รู้สึกว่าขนาดกระสุนเล็กเกินไป......

ต้องหาอะไรที่เป็นจริงเป็นจังมากขึ้น...ก็สรุปที่ขนาด9มม.....

CZ 75 Compactครับ.....ถูกสุด(ไม่นับTaurus)ในตอนนั้น....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 01:27:25 PM »

กระบอกหลักยังเป็นของเก่าๆเหมือนเดิมครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 01:28:20 PM »

กระบอกรองก็เปลี่ยนไปเรื่อย ..... ตอนนี้มาหยุดที่ตัวนี้ ใกล้ชิดมากกว่าตัวหลักครับ

hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 01:36:22 PM »

กระบอกรองก็เปลี่ยนไปเรื่อย ..... ตอนนี้มาหยุดที่ตัวนี้ ใกล้ชิดมากกว่าตัวหลักครับ

สวยทั้งสองกระบอกเลยคร้าบ   หลงรัก  น้ำลายหก  เยี่ยม

Bassanova
Jr. Member
**

คะแนน 2

"..ผมเป็นคนบ้าปืนครับ.."

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 01:42:26 PM »

..ผมเองใช้Beretta 92FS 9 มม. เป็นกระบอกแรก เยี่ยม..จากนั้นก็มาถอย Para P14 ..มาอีกกระบอกนึงครับ หลงรัก..เหตุผลคือหลงรัก 11 มม. + 1911ครับ น้ำลายหก..เหตุผลอื่นๆคือผมชอบปืนครับ คิก คิก..
{best}
ไม่เกี่ยวข้องกับคนชั่ว
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 02:18:58 PM »

ผมเลือกไม่ได้ครับ อยากได้ไปหมด
นอกจากปืนสั้นแล้ว ลูกซองเอามาเฝ้าบ้านก็ไม่เลว

ถึงความรู้จะน้อยนิดแต่มีความจริงใจสูงนะครับ
เชาวลิต
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 03:01:00 PM »

กระบอกแรก เป็น สมิธ M15-6 ครับ เพราะ รับมาดกจากพ่อซึ่งเป็นจุดเริ่มต้นของผมครับ (เก็บไว้ที่บ้านครับ)
แล้วกระบอกที่สองก็ตามมาครับเกิดความนิยมในช่วงนั้น ก็ออโตเมติก 9 มม.cz  75 compact
ความฝันที่อยากจะมี 11มม.ก็เป็นจริงครับกระบอกที่สาม ก็ตามมา เมือโครงการสวัสดิการมีให้เลือกตรงกับความชอบพอดี
หลังจากนั้น พาภรรยาไปสนามบ่อยๆ (ปกตินั่งเป็นตัวสำรองคือนั่งดูน๊ะครับ)เลยคิดว่าจะให้เค้ามีส่วนร่วมด้วยก็เลยจัดให้อีกกระบอกครับ(กระบอกที่สี่) cz  rame ครับ
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 03:03:52 PM »

สำหรับผมตอนนี้กระบอกที่เท่าไหร่ก็ช่างมันเถอะครับรู้แต่ว่าอยากได้ คิมเบอร์ ทีมแมชทูครับ มากมาย

คงต้องกลับไปอ่านจุดประสงค์ที่ท่านจขกท.ตั้งกระทู้อีกทีละครับ....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
depp40
Jr. Member
**

คะแนน 21

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 03:15:05 PM »

ผมเลือกใช้ .40 S&W

เพราะว่ามันจุลูกกระสุนได้มาก  15 นัด
เพราะว่ามันแรงพอๆกับ  .45 ACP
เพราะว่ามั่นใจในอำนาจกระสุน
เพราะว่าด้ามไม่หนามากจนเกินไป  จับได้ถนัด  เปลี่ยนซองกระสุนได้รวดเร็ว
เพราะว่าโครงเป็นโพลิเมอร์   น้ำหนักเบา   ไม่เป็นสนิม
เพราะว่ามันพกได้มิดชิด
เพราะว่ามันคล้องตัว   ชักขึ้นมายิงได้ทันที  ไม่ต้องกังวลเรื่องเข้าเซฟ ปลดเซฟ   ลดนก  ง้างนก
เพราะว่ามันเชื่อใจได้   ไม่ติดขัด 
เพราะว่ามันมีพอร์ท  ที่ลดการกระดก   ปืนกลับสู่แนวเล็งให้ยิงซ้ำได้เร็ว
เพราะว่ามันมีศูนย์ที่คมชัด  จับเป้าง่าย  ยิงได้แม่นยำ
เพราะว่ามันยิงใต้น้ำได้
เพราะว่ามันมีราคาไม่แพง
เพราะว่าผมชอบมัน
เพราะว่ามันคือ  GLOCK  23 C
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์