เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 12:22:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเรียนหรือจบกฎหมายมาบ้าง...  (อ่าน 10753 ครั้ง)
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 06:36:19 PM »

ผมพลาดกระทู้ฮานี้ได้อย่างไร เข้ามาอ่านตั้งแต่แรกแล้วก็ไม่ได้เข้ามาอีก ไม่นึกว่าจะมีฮาตอนท้าย *_*
ทำไมน้อคนเราถึงมองโลกในแง่ร้าย ยังไม่มีใครพูดถึงหมอ ถึงเรียนทุนเล้ย ก็เข้ามาเปิดประเด็นเองซะงั้น
สงสัยกินยาไม่ได้เขย่าขวด  แฮ่ แฮ่

ขอเสริมให้ จขกท.หน่อยครับ 
ค้นหาตัวเองก่อนว่าอยากทำงานด้านไหนกันแน่   จะได้ไม่เสียเวลาเปล่า
ผมคงให้ข้อคิดเห็นได้เฉพาะสายวิศวกรรมนะครับ ผมจบสายวิศวกรรม แต่ไม่ใช่วิศวกรรมที่จำเป็นต้องมีใบ กว.
เพราะถึงมีก็ไม่รู้จะไปเซ็นอะไร ทำงานใน บ.เอกชนมา 3 ปี ก็ลาออกกลับบ้านมาปลูกยาง สบายใจ
   ในสายการทำงานของสายนี้สำหรับ บ.เอกชน เท่าที่เห็นรุ่นพี่ๆใน บ. เมื่อจบ ป.ตรี มาทำงาน ซักระยะหนึ่ง
เริ่มอยู่ตัว ก็จะหาเวลาไปเรียนต่อ ป.โท แต่ 100 ทั้ง 100 จะเรียนในสายบริหารครับ เพราะงานวิศวกรรมใน บ.ที่ผมเคยทำนั้น อาศัยแค่ความรู้ของ Technicial ที่มีความชำนาญก็ทำได้ เพราะฉะนั้น วิศวกร จะมี Technicial ในสายงานเดียวกันคอย support งานทางด้านเทคนิคให้ เราเพียงแค่บริหารคน บริหารและวิเคราะห์ข้อมูล
   คนที่อยากจะก้าวหน้าใน บ.นี้จึงเน้นเรียน ป.โท ในสายบริหาร เพราะยิ่งตำแหน่งสูงขึ้น โอกาสทำงานด้านเทคนิคก็น้อยลง  การที่เรามีความรู้ด้านบริหาร จึงเป็นโอกาสที่จะก้าวหน้าในสายงานมากกว่า ไปได้ไกลกว่าครับ

จขกท.อ่านคงได้แนวคิดบ้างนะครับ ฮา

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 10:50:15 PM »

มีเพื่อนเป็นหมอสูตินรีเวช2คน      ถามว่าทำไมเป็นหมอสูเพื่อนมันอมยิ้มไม่ตอบ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 11:11:13 PM »

Grin Grin

อยู่ที่ทำอะไรแล้วมีความสุข ทำแล้วสนุก ก็จะทำได้ดีครับ เหนื่อยก็ยอม ก็มันสนุกนี่ครับ

Grin Grin Grin

ผมไม่เคยคิดจะไปเรียนสูตินรีแพทย์นะพี่  ตกใจ

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

แต่ผมเคยคิดครับ....

เพื่อนเตือนสติว่า....ส่วนใหญ่ถ้ามาหาหมอมักจะ....(พิมพ์ไม่ได้)

เลยเปลี่ยนใจ.....(เหมือนดูดี....แต่ผมได้Dวิชาเคมีต่างหาก...เลยคิดว่าสอบไม่ได้แน่)

จงนึกภาพแล้วเติมคำลงในช่องว่าง

เติมแล้วร้องเจี๊ยกเลย  Grin Grin Grin

อะแฮ่ม    คิดไรอยู่คะ  งิ้วๆๆๆ

คุณbearyทายถูกแล้วครับ เสียดายไม่ใช่หมอ ไม่งั้นรับคูปองตรวจฟรี1ใบ  คิก คิก

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 08:33:17 AM »

..ใช้วุฒิปริญญาตรี..สมัครเรียนคณะนิติศาสตร์ ม.รามคำแหง เทียบโอนได้ 40 หน่วยกิต ค่าเทียบโอนหน่วยกิตละ 100 บาท เรียนเพิ่ม 105 หน่วยกิต ๆ ละ 25 บาท เหมือนเดิม..
..ขณะนียังเปิดรับสมัคร นศ.ใหม่ ภาค 2/2551 อยู่ สอบถามรายละเอียดที่ 02 310 8614-5  02 310 8624 หรือ www.ru.ac.th ครับ

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 09:24:03 AM »

ฮ่าๆ มาฮา พี่สมชายแล้วบวกหนึ่งครับ

ผมไม่ได้จบกฏหมายมาเลยไม่ทราบว่าควรจะมุ่งไปแนวใด  แต่ถ้าแนวของผม ผมขอแนะนำให้เรียน MBA ครับ

คนบ้านเดียวกัน
Guns is my life
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 05:24:42 PM »

ไหว้...ก่อนอื่นขอขอบคุณทุกคำตอบครับ  ตัวตนผมจริงจริงชอบความยุติธรรม ชอบความเที่ยงตรง ตรงไปตรงมา ถูกคือถูก ผิดคือผิด
( แต่ยืดหยุ่นได้บ้างครับตามเจตนา )  แต่ที่ทุกวันนี้ต้องทนทำงานด้านช่าง เพราะคิดว่าได้ผลตอบแทนดี ทั้งที่ใจจริงไม่ชอบเลยครับ
( เหตุการณ์ตั้งแต่อดีตบังคับมา..จนถึงปัจจุบัน ) ทุกวันนี้ยังคิดไม่ตกครับ 
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 06:26:14 PM »

โอ๊ย...ฮากร๊ากเลย... ขำก๊าก  ขอบคุณพี่หนวดหิน  พี่สมชายครับ ทำให้ได้ฮา .... ::007::555

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 08:05:28 PM »

จขกท. ต้องถามตัวเองก่อนครับว่า ชอบอะไร หากเป็น วศ.บ.จะเลือกเครื่องกลหรือไฟฟ้า
จากนั้นจึงดูว่าเรียนอะไรแล้วจึงจะเป็นประโยชน์กับอนาคต
ผมจบวิศวฯ ใช้ประกอบวิชาชีพ จากนั้นด้วยความสนใจกฏหมายอวกาศจึงมาเรียนนิติศาสตร์ มสธ. ๓ ปีและอีก ๑ ปีในการสอบใบอนุญาตทนายความ
เมื่ออายุยิ่งมากขึ้นงานจะเริ่มเกี่ยวข้องกับกฏหมายมากขึ้น ทุกวันนี้เลยได้ประโยชน์จากการเรียนนิติศาสตร์ในการบริหารและทำงานที่เกี่ยวข้องกับกฏหมายมาก
ผมเห็นนักศึกษาจำนวนมากไม่ประสบความสำเร็จเพราะไม่ชอบ ทั้งๆที่เป็นคนหัวดี... Wink Wink

ผมก็คล้าย ๆ กับอาจารย์  ตรงที่เรียนวิศว ไฟฟ้ามาก่อน  แล้วถึงมาเรียนนิติ
ต่างกันที่อาจารย์เรียนนิติจบทีหลังผมตั้งเยอะ แต่ได้ตั๋วทนายแล้ว   ส่วนผมจบนิติมาร่วม ๆ สามสิบปีแล้ว  ยังไม่มีซักใบ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 08:38:15 PM »

จขกท. ต้องถามตัวเองก่อนครับว่า ชอบอะไร หากเป็น วศ.บ.จะเลือกเครื่องกลหรือไฟฟ้า
จากนั้นจึงดูว่าเรียนอะไรแล้วจึงจะเป็นประโยชน์กับอนาคต
ผมจบวิศวฯ ใช้ประกอบวิชาชีพ จากนั้นด้วยความสนใจกฏหมายอวกาศจึงมาเรียนนิติศาสตร์ มสธ. ๓ ปีและอีก ๑ ปีในการสอบใบอนุญาตทนายความ
เมื่ออายุยิ่งมากขึ้นงานจะเริ่มเกี่ยวข้องกับกฏหมายมากขึ้น ทุกวันนี้เลยได้ประโยชน์จากการเรียนนิติศาสตร์ในการบริหารและทำงานที่เกี่ยวข้องกับกฏหมายมาก
ผมเห็นนักศึกษาจำนวนมากไม่ประสบความสำเร็จเพราะไม่ชอบ ทั้งๆที่เป็นคนหัวดี... Wink Wink

ผมก็คล้าย ๆ กับอาจารย์  ตรงที่เรียนวิศว ไฟฟ้ามาก่อน  แล้วถึงมาเรียนนิติ
ต่างกันที่อาจารย์เรียนนิติจบทีหลังผมตั้งเยอะ แต่ได้ตั๋วทนายแล้ว   ส่วนผมจบนิติมาร่วม ๆ สามสิบปีแล้ว  ยังไม่มีซักใบ

คิก คิก คิก คิก ม. 35(10)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 09:15:51 PM »

จขกท.  ต้องการความรู้เพื่อใช้ในการประกอบอาชีพจริง  หรือ ต้องการแค่ "ใบผ่าน"  เพื่อไปสมัครงานละครับ
ถ้าอย่างหลังต้องดู อายุ และประวัติการทำงานของตัวเองด้วย

จขกท.  มองนิสัยใจคอตัวเองอย่างไรครับ  ชอบอย่างไหนมากกว่ากัน , อยากจะทำงานในระบบ  เช่นรับราชการ  พนักงานในองค์การ บริษัทห้างร้าน หรือ งานส่วนตัว  กิจการส่วนตัว ถ้าชอบอย่างหลัง  จะมีข้อดีตรงที่ ตัวเราหลุดพ้นจาก ข้อจำกัดเรื่อง อายุ, อายุงาน , ประวัติการผ่านงานในสายงาน, พื้นฐานทางสังคมของตัวเอง , ฯลฯ  ตรงจุดนี้ถ้าคิดว่าต้องการหาอาชีพให้กะตนเอง เอาที่ใช้ประโยชน์ได้จริงทันที เป็นอาชีพอิสระ ก็น่าจะพิจารณา 

เรียนต่อนิติศาสตร์ เพราะเคยเรียนรัฐศาสตร์แล้วเทียบโอนได้หลายวิชา  ค่าใช้จ่ายไม่สูงมาก  และเป็นวิชาที่ใช้ได้ประโยชน์ในชีวิตประจำวัน จะเอาดีทางเป็น นักกฎหมาย ก็ได้   อาชีพนี้  ไม่ค่อยมีข้อจำกัดเรื่องอายุขณะเริ่มงาน  เหมือนอาชีพอื่น

อีกอย่าง  ที่เป็นวิชาชีพเฉพาะ  ที่หลายคนมองข้าม  คือ  นักบัญชี  แต่ จขกท. คงต้องเริ่มเรียนใหม่หลายวิชา  อาชีพนี้ตลาดแรงงานมีความต้องการสูง  จะทำงานในองค์การ หรืองานรับจ้างอิสระก็ได้

....ตามล่า...อีตอแหล
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 11:56:51 PM »

คิก คิก คิก คิก ม. 35(10)

รู้ทันอีก   ต้องรออีกตั้งเกือบสิบปีกว่าจะมีสิทธิ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 05:44:19 PM »

เพิ่งได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ครับ...

ตลกดี...ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 11:25:32 PM »

คืนนั้นอ่านเสร็จวูบแรกผมยั๊วะเปรี้ยงเลย ไล่ไปอ่านข้อความพี่สมชายอีกทีกะจะเอามาปั้นละครลิงเล่นอีกซักรอบ

อ่านชัดๆแล้วเบรคเอี๊ยดดด....คิดในใจ ตูไม่ต้องไปจุ้น เดี๋ยวมันหน้าหงายแน่ๆ....รอฮาดีกว่า

แล้วก็เป็นอย่างคาด ฮาขี้แตก  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
น้องโด่ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

รักนะแต่ไม่แสดงออก

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 12:32:07 AM »

ฮ่าๆ มาฮา พี่สมชายแล้วบวกหนึ่งครับ

ผมไม่ได้จบกฏหมายมาเลยไม่ทราบว่าควรจะมุ่งไปแนวใด  แต่ถ้าแนวของผม ผมขอแนะนำให้เรียน MBA ครับ
คิก คิก ของผมจบนิติศาสตร์แล้วไปเรียนMBA ต่ออีกทีหนึ่งครับ...........ที่เหลือพี่ๆทั้งหลายก็คงตอบไปหมดแล้วครับ
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 04:34:57 AM »

ผมเพิ่งไปลงเรียนเมื่อวันที่ 4 ที่ผ่านมานี่เองเเบบเฉียดฉิวเพราะเป็นวันสุดท้ายครับ

ของผมอยู่ดีๆมันอยากกลับมาเรียนเอง  เพร่าะเมื่อก่อนนู๊น...เคยเรียนเเต่ยังรุ่นๆเหลวไหลอยู่เลยไปจบคณะอื่น

มาตอนนี้เลยอยากทำอดีตให้สมบูรณ์ครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์