เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 10:19:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเรียนหรือจบกฎหมายมาบ้าง...  (อ่าน 10743 ครั้ง)
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 05:00:01 AM »

เพิ่งเข้ามาอ่าน พลาดไปได้ยังไง กระทู้นี้  คิก คิก คิก คิก

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
nile-รักในหลวง
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 11:02:06 PM »

ต้องถามใจตัวเองก่อนว่าชอบหรือเปล่า  ทดลองไปเรียนซักเทอมก็คงจะรู้  ถ้าแนะนำจะเรียนจริงๆคงแนะนำ ม.ราม หรือมสธ.  เพราะคงต้องทำงานไปด้วย ซึง มสธ.ถ้าเร่งจริงๆอาจจบภายใน 2 ปี  เพราะจบป.ตรีจะเรียนหลักสูตร 3 ปี  แต่สามารถ ลงสัมฤทธิบัตรเพิ่มได้  ผมเองก็ทำงานไปเรียนเรื่อยๆ จบ 2 ปีครึ่ง แต่มีเพื่อนที่เค้ามีเวลาจริงๆ จบได้ภายใน 2 ปี  ตอนนี้จบเนติฯไปแล้ว  เมื่อปีที่แล้วก็รู้สึกว่ามีแพทย์ที่สอบได้เป็นผู้ช่วยผู้พิพากษาเหมือนกัน  ถ้าชอบและมีใจรักจริงๆถึงไม่ได้ทำงานในสายงานนี้ก็มีประโยชน์ในชีวิตประจำวันครับ อ้อลืมไปค่าใช้จ่ายในการเรียน ประมาณ  สองหมื่นบาทต้นๆ บวกลบนิดหน่อย::014::
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2008, 11:58:37 PM โดย nile » บันทึกการเข้า
ฅนต้นน้ำ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 10:31:59 AM »

เปิดข้ามไปหลายครั้งไม่ใด้อ่านกระทู้นี้..แต่พอกลับมาอ่าน..ขอฮาเพิ่มอีกคนครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 11:38:09 AM »

แนะนำ วศบ. ไฟฟ้า.. ครับ

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 03:31:05 PM »

เรียนถามทุกท่าน...มีท่านใดเรียนหรือจบกฎหมายบ้างครับ ถามเป็นข้อครับ..

1.เรียนหรือจบจากที่ไหน..ภาคปกติหรือพิเศษ
2.หลักหรือวิธีการเรียนให้จบเร็วๆ
3.ได้นำมาใช้กับการประกอบอาชีพอย่างไร
4.ค่าใช้จ่ายในการเรียนจนจบเป็นเท่าใด

ป.ล.ที่ผมขอถามคือผมอยากจะเรียนและอยากนำไปใช้ในการประกอบการสมัครเรียนครับเพื่อปูทางนำไปใช้ในการประกอบอาชีพในอนาคต
( แต่ปัจจุบันทำงานด้านช่างครับ...ลูกจ้างชั่วคราวรัฐ ).............ขอบพระคุณครับ Smiley Smiley
เพิ่มเติมครับ...ผมเรียนจบ

1.ป.ตรี  รัฐศาสตร์
2.ป.ตรี  วทบ.ไฟฟ้าฯ
3.ปวส. เครื่องกล
4.ปวส.ไฟฟ้า

ป.ล.ผมยังสับสนในตัวเองอยู่ครับ  ว่าจะเรียนต่อนิติศาสตร์หรือไปเรียนวิศวะ ( วศบ. )ดี..คือตอนนี้ทำงานเป็นลูกจ้างชั่วคราวเป็นห่วงตัวเองจับใจในสภาวะตอนนี้ครับ... Angry Angry

ยังไงช่วยแนะนำด้วยครับ.........ขอบคุณครับ

๑. มหาวิทยาลัยรามคำแหง ภาคปกติ , เนติบัณฑิตไทย
๒. ทำความเข้าใจในเนื้อหาของกฎหมายในเรื่องนั้นๆครับ อย่าไปเน้นท่องตัวบท หรือดูแต่คำพิพากษาศาลฎีกา เพราะท่องตัวบทได้แต่ไม่เข้าใจหลักของกฎหมายเรื่องนั้น ก็นำไปใช้ประโยชน์อะไรไม่ได้ แต่หากศึกษาหลักกฎหมาย รูปแบบของกฎหมายในเรื่องนั้นๆให้เข้าใจแล้ว พอไปอ่านคำพิพากษาฎีกาจะทำให้รู้ว่า เหตุใดศาลฎีกาจึงมีได้วินิจฉัยอย่างนี้เพราะเหตุใด แถมยังสามารถนำไปใช้ในชีวิตประจำวันได้ แม้เราจะมิได้ประกอบอาชีพทางกฎหมายก็ตาม
๓. ต้องแล้วแต่อาชีพที่ทำนะครับ หากเป็นนิติกรหรือที่ปรึกษากฎหมายก็จะใช้แบบหนึ่ง ถ้าเป็นทนายความก็จะใช้กฎหมายไปอีกแบบหนึ่ง ถ้าเป็นผู้พิพากษาหรือพนักงานอัยการก็จะใช้กฎหมายไปอีกแบบหนึ่ง แต่ถึงกระนั้นกฎหมายเป็นเครื่องมือของความยุติธรรม ฉะนั้นจะใช้กฎหมายไปทางใดก็ได้ แต่ขอให้ตั้งอยู่ในความยุติธรรมครับ
๔. ผมจบรามคำแหง ค่าใช้จ่ายไม่มากครับ ยิ่งค่าหนังสือและชีทหน้ารามแล้ว ถือว่าราคาถูกมาก แต่หากไม่สะดวกยังสามารถลงเรียน มสธ ได้อีกทางหนึ่ง ส่วนเนติบัณฑิตไทย ค่าลงทะเบียนไม่เท่าไหร่ แต่หนักไปทางหนังสือคำบรรยายนอกและหนังสือจำพวกรวมคำพิพากษาศาลฎีกาครับ

ยิ่งคุณจบทางด้านรัฐศาสตร์ด้วยแล้ว เรียนนิติศาสตร์ไปด้วยก็น่าจะเพิ่มความรู้ทั้งทางด้านการปกครองที่ตั้งอยู่บนหลักของกฎหมายได้อย่างดี แต่อย่างไรก็ดี อาชีพทางด้านกฎหมาย ใช่ว่าจะโรยด้วยกลีบกุหลาบ หรือสามารถทำเงินได้อย่างง่ายๆ ต้องใช้ระยะเวลาในการค้นหาประสบการณ์ และที่สำคัญคงเป็นโอกาสที่เหมาะเจาะ  ปัจจุบันนี้ผมประกอบอาชีพทนายความ แม้งานนี้สามารถทำให้กำเงินแสนในมือได้ เพียงแค่ใช้ถ้อยคำพูดไม่กี่คำ แต่ใช่ว่าจะได้กำเงินแสนทุกวัน บางเดือนแทบจะไม่มีคดีทำด้วยซ้ำ เพราะคนที่จบนิติศาสตร์สมัยนี้ปีละหลายหมื่นคน จบแล้วก็ไปสอบใบอนุญาตให้เป็นทนายความ จึงพูดง่ายๆว่า คนทำงานมีมากกว่างานที่มีให้ทำ แต่เชื่อว่าหากใช้กฎหมายไปในทางที่ถูกต้อง อยู่ในความยุติธรรม ซื่อสัตย์ต่อวิชาชีพ ไม่นานครับก็จะประสบความสำเร็จอย่างแน่นอน

แต่หากตั้งใจเรียนเพื่อมุ่งไปสอบอัยการหรือผู้พิพากษาก็ค่อยว่ากันอีกครั้งหนึ่งครับ

แต่ยังไงคำตอบสุดท้ายก็คงอยู่ที่ตัวคุณเองครับว่าจะเลือกอย่างไรครับ
BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 07:24:28 AM »

อยากจะเรียนก็เรียนเลยครับ   เยี่ยม      ยังมีอีกหลายๆท่านทีปรารถนาจะเรียนแต่ไม่มีโอกาส   บางครั้งสมัครลงทะเบียนไปแล้ว   

แต่ไม่มีเวลาไปเรียนก็มี(จัดตารางชีวิตไม่ลงตัว) เป็นต้น        สนับสนุนให้เรียนครับ   อย่างน้อยๆก็เป็นความรู้ที่สามารถนำมาปรับใช้กับ

ชีวิตประจำวันและในการทำธุรกิจได้   Grin Cheesy Grin
BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

กระบี่หวั่นไหว คนใช้ไร้คม

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 11:58:17 AM »

[/quote]

แต่หากตั้งใจเรียนเพื่อมุ่งไปสอบอัยการหรือผู้พิพากษาก็ค่อยว่ากันอีกครั้งหนึ่งครับ

[/quote]
มีเด็กผู้หญิงคนหนึ่งไปรับมาอยู่ในความดูแลเหมือนลูกสาว  ตั้งแต่เด็ก 4 ขวบ เขาเรียนเก่งสอบได้ที่1-2 ของโรงเรียนในเครือคณะภคินี  รักการอ่าน ความจำเป็นเลิศ คุณพ่อของเขาจบได้เกียรตินิยมอันดับ 1 วิศวกรรมไฟฟ้าจากมหาวิทยาลัยของรัฐ 
ปัจจุบัน คนที่ดูแลเป็นหลัก ไม่ใช่ คือ แม่เขาซึ่งเป็นเภสัชกร อยากส่งเสริมให้เรียนแพทย์  ผมซึ่งเอาแต่เที่ยวเล่นไปตามนิสัย ไม่ค่อยได้ดูแล คิดว่า น่าจะพิจารณาทางเลือกที่มีความเป็นไปได้ไว้อื่นด้วย หากจะหาแนวทางส่งเสริมให้ตั้งใจเรียนเพื่อมุ่งไปสอบอัยการหรือผู้พิพากษาควรทำอย่างไรบ้างครับ

ดาบของชาติเล่มนี้   คือชีวิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี            ลับไว้
ศรีวิชัย.
รักปืนไม่เปลี่ยนแปลง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 02:30:51 PM »

ผมเองก็เรียนกฎหมาย และจบกฎหมายมาครับ  ปัจจุบันก็ทำงานเป็นผู้ใช้กฎหมายอยู่........

ลูกปืนหล่นไม่ไกลเป้า.....///
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์