เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 01:21:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จริงหรือไม่ครับว่าขนาดกระสุนที่ต่างกันจะหยุดยั้งโจรได้ดีกว่า  (อ่าน 2943 ครั้ง)
HALL
Full Member

คะแนน 5

แฟนผมครับ อิอิ

« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 07:55:40 PM »

ผมว่าอำนาจการยับยั้งโจร  อยู่ที่ตำแหน่งที่โดนยิง เช่นที่ ศรีษะ  หัวใจ   2 ตำแน่งนี้ น่าจะเสียชีวิตทันทีนะครับ  ไม่น่าจะมีแรงต่อสู้ อีก  ใครคิดเหมือนผมบ้างครับ      ไหว้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 08:00:56 PM »

ตามตำรา และที่แอบๆฝึกกันมา .............

ยิงเข้าที่ท้ายทอย(สมองส่วนควบคุม)...........จากทางด้านหลัง หรือจากด้านหน้าบริเวณ ริมฝีปากบนกับจมูก ...............จะดับสวิทย์ทันที

ดังนั้นการเลือกเมื่อจะยิงเข้าเป้าหมายนี้ ..............การเลือกกระสุน จึงเป็นสิ่งสำคัญ ว่าจะสามาถทะลวงผ่านอวัยวะต่างๆ เข้าไปถึง"สมองน้อย"นี้ได้หรือไม่โดยไม่เฉไฉ ไปทางอื่น...........

ส่วนจุดอื่นๆ ........... คงไม่เฉียบขาดเท่ากับจุดนี้

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 08:17:51 PM »

ภาพแสดงที่ตั้งของสมองส่วนล่างหรือ เซเรเบลลั่ม (1) และก้านสมอง (2)ลิงค์

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 08:22:53 PM »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ไหว้

ถ้าเป็นตำแหน่งหัวตามที่พี่ๆได้กล่าวไปกระสุนแต่ละขนาดไม่น่าจะต่างกันหรอกครับ

แต่ถ้าหมายถึงลำตัวช่วงท้องถ้าเป็นกระสุนขนาดเล็กอย่าง .22 กับกระสุนขนาด .45

ผม่ว่า .45 น่าจะอยู่มากกว่านะครับ

The best way to predict the future is to invent it.
General Lee
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 08:36:05 PM »

เมื่อเย็นดูข่าวเห็น ตำรวจท่านหนึ่ง เครียดจัด เอา 9 มายัดขมับ ยังไม่ตาย ถึงโรงพยาบาล แขนยังขยับได้อยู่เลยครับ

แต่คงไม่นาน เพราะเคยเห็น คนที่ยิงขมับ มาตายหลังจากเข้า ICU ได้ 30 นาที

รบกวนพี่ๆ น้าๆ ผมสงสัยว่า มีสาเหตุอะไรที่ทำให้ไม่ตายทันทีครับ ?

Guns don't kill people, people kill people.
if you leave a gun sitting on a table, will it load itself and shoot someone? "No"
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 08:45:35 PM »

ไม่ตายทันที

แต่... หมดสภาพที่จะทำอะไรต่อ

เนื่องจากไม่ถูกที่สำคัญ แต่ทำลายระบบประสาท

สูญเสียการควบคุมระบบชีพ

คงจะต้องให้ คุณหมอ มาเล่าแถลงไขดีกว่า

เพราะเกี่ยวข้องกับทางวิชาการ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 09:01:00 PM »

ตามที่ถาม เรียกว่าจุดตาย ไม่ใช่เรียกว่าหยุดยั้ง. เพราะหยุดยั้งหรือ ยับยั้งนั้น ความหมายกว้าง กว่้าจุดตาย.. จะหยุดยั้งได้ดี ต้องประมาณ เมื่อกระสุนแตะส่วนของร่างกาย ก็ต้องเสียอาการ เดี้ยงไปทันที แต่อาจไม่ถึงแก่ความตาย กระสุน .๔๕ apc ศักดิ์สิทธิ์นัก ครับ

จุดตายที่เฉียบขาดที่สุด ตามที่เสธฯ บอกไปแล้ว  ใช้ได้ทั้งมนุึษย์ และสัตว์ร่วมโลกทุกชนิด.
ตามที่ถาม จุดตาย .. เพิ่มให้อีกจุดครับ  คือลำคอ . เยี่ยม

supat
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 09:12:16 PM »

กระทู้สยอง....

ในความชั่วยังมีความดี ในความอัปปรีย์ยังมีจิตสำนึก
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 09:21:19 PM »

ผมว่ากระดูกไขสันหลังมังครับคุณหมอ HALL   คิก คิก คิก คิก อิอิ   วันนี้เถียงหมอ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 10:09:00 PM »

อวัยวะสำคัญๆของร่างกาย...

จะถูกปกป้องโดยธรรมชาติอยู่แล้ว...

อาทิ...

สมองก็จะถูกห่อหุ้มโดยเยื่อหุ้มสมอง มีน้ำไขสันหลังหล่อเลี้ยง อยู่ในกระโหลกอีกที...

หัวใจก็อยู่ในช่องอก มีกระดูกซี่โครง กระดูกสันอกและกระดูกสันหลังล้อมไว้...

ไขสันหลังก็ถูกห่อด้วยเยื่อหุ้ม น้ำไขสันหลังและอยู่ในโพรงของกระดูกสันหลัง...

ดังนั้น อำนาจหยุดยั้ง โดยหวังจะทำลายอวัยวะสำคัญเหล่านั้น...

ต้องอาศัยอาวุธที่มีอำนาจการทำลายสูงพอที่จะทะลุหรือถ่ายเทพลังงานเข้าสู่อวัยวะเป้าหมายครับ...Cheesy
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 12:00:45 AM »

ถึงว่า.....เวลาคนฆ่าตัวตายด้วยปืนเดี่ยวลูกซอง   จะอมปากกระบอกปืนไว้  แล้วเอานิ้วตีนลั่นไก   ตูม.....สนิท  ตกใจ

(กระทู้นี้น่ากลัวขึ้นเรื่อยๆแฮะ ตกใจ)

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 07:28:42 AM »

..โดยส่วนตัว.ผมว่า.ที่ศรีษะ.สำคัญสุดครับ.ส่วนมากจะไม่ค่อยรอด.. Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 08:48:25 AM »

ผมว่าอำนาจการยับยั้งโจร  อยู่ที่ตำแหน่งที่โดนยิง เช่นที่ ศรีษะ  หัวใจ   2 ตำแน่งนี้ น่าจะเสียชีวิตทันทีนะครับ  ไม่น่าจะมีแรงต่อสู้ อีก  ใครคิดเหมือนผมบ้างครับ      ไหว้

ผมมีความคิดเห็นเหมือนกันครับ กระสุนจะขนาดไหน ถ้ายิงเฉี่ยว ๆ อำนาจหยุดยั้งก็คงต่ำเหมือน ๆ กัน

เคยอ่านความเห็นท่านอื่น ให้ไว้ว่า ... เวลาฉุกละหุกขนาดนั้น จะมานั่งเล็ง(ริมฝีปากบน)กันอย่างไร Huh ... เขาจึงสอนกันให้เน้นเป้าใหญ่ก่อนครับ แล้วหากระสุนที่ทำลายอวัยวะได้ดีมาช่วยครับ ....

sinop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 10:03:21 AM »

ตามที่ถาม เรียกว่าจุดตาย ไม่ใช่เรียกว่าหยุดยั้ง. เพราะหยุดยั้งหรือ ยับยั้งนั้น ความหมายกว้าง กว่้าจุดตาย.. จะหยุดยั้งได้ดี ต้องประมาณ เมื่อกระสุนแตะส่วนของร่างกาย ก็ต้องเสียอาการ เดี้ยงไปทันที แต่อาจไม่ถึงแก่ความตาย กระสุน .๔๕ apc ศักดิ์สิทธิ์นัก ครับ

จุดตายที่เฉียบขาดที่สุด ตามที่เสธฯ บอกไปแล้ว  ใช้ได้ทั้งมนุึษย์ และสัตว์ร่วมโลกทุกชนิด.
ตามที่ถาม จุดตาย .. เพิ่มให้อีกจุดครับ  คือลำคอ . เยี่ยม
[/b]

เรื่องลำคอผมคิดว่า
กระสุนต้องโดนกระดูกคอนะครับเครื่องถึงจะดับสนิท(คอหัก)
หากไม่โดนกระดูกยังอยู่ได้อีกหลายเฮือก  Cheesy
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 10:10:01 AM »

การยิงเข้าหัว ถ้ามุมไม่ดีมีโอกาสแฉลบออกโดยแรงกระสุนทำลายหัวไม่พอถึงตายทันทีครับ มีโอกาสเกิดขึ้นสำหรับกระสุนความเร็วไม่สูงมาก สมัย '30 มาเฟียเมกันมีชื่อคนหนึ่งก็โดนยิงเข้าหัว หัวกระสุนวิ่งไล่ไปตามขอบกะโหลกแล้วรอดมาได้ไม่พิการ ผู้รู้ท่านหนึ่งบอกว่ากระสุน .25 ที่ยิงนักการทูตซาอุ ไม่ทุลุติดอยู่ที่กะโหลกก็มี แต่บางนัดยิงเข้าเบ้าตา อ๋อย

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์