เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 11:24:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จริงหรือไม่ครับว่าขนาดกระสุนที่ต่างกันจะหยุดยั้งโจรได้ดีกว่า  (อ่าน 2917 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 10:26:04 PM »

แล้วถ้าขนาดเดียวกัน เช่น ขนาด 9 แต่เป็นหัวบอล กับหัวรูละ แล้วโดนที่ตัวเหมือนกัน อันไหนน่าจะหยุดดีว่ากันครับ

หัวรูครับ เข้าเป้าแล้วมันจะบานขยายตัวใหญ่กว่าหน้าตัดเดิม
cybernop -รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 11:49:43 PM »

ถ้าสรุปว่ากระสุนขนาดใหญ่กว่า น่าจะหยุดยั้งได้ดีกว่า (อำนาจหยุดยั้ง = stopping power ถูกต้องมั๊ยครับ)

งั้นขอถามต่อเรื่อง .40sw กับ .45apc ว่าเท่าที่มีการทดสอบ ผลอกมาไกลเคียงกัน (one-stop shot นะครับ)
แปลว่ามีปัจจัยเรื่องความเร็วเกี่ยวข้องด้วย
เมื่อทั้งความเร็วและน้ำหนักของหัวกระสุน เหมาะสมพอดี จะทำให้อำนาจหยุดยั้งมีสูง (อันนี้สรุปเอาเองนะครับ กรุณารอผู้รู้ท่านอื่นๆมาแนะนำเพิ่มเติม)

ที่ถามต่อแบบนี้ เพราะไปลอง กล๊อก21 มาแล้วรู้สึกว่าด้ามใหญ่มาก จับยังไงก็ไม่ถนัด เลยเล็งเจ้า 23 ไว้ เพราะเห็นว่ามิติเดียวกับ 19 (ลองจับ19 มาแล้ว เหมาะมือมากๆ แต่มี 9mm อยู่แล้วครับ)

http://www.geocities.com/Yosemite/4800/one-shot.htm

บุคคลมีกรรมเป็นของตนเอง มีกรรมเป็นผู้ให้ผล
มีกรรมเป็นแดนเกิด มีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์ มีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย

บุคคลทำกรรมไว้ ชั่วก็ตาม ดีก็ตาม ย่อมเป็นผู้รับผลของกรรมนั้นๆสืบไป
มีดบินเสียวหลี่
คนมีน้ำใจ มีดไร้น้ำใจ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 12:00:56 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

มีดบินเสียวหลี่ มีดบินไม่พลาดเป้า
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 09:51:20 AM »

กระทู้ ถูกลบไป นะครับ  หมอ rute    หัวเราะร่าน้ำตาริน

สารภาพตามตรง...

ผมอ่านแล้ว...

คิดลามก...ฮา...คิก คิก

ลามกวันละนิด จิตแจ่มใสครับ Grin Grin Grin

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์