เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 07:20:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมแพงมหาโหดอย่างนี้  (อ่าน 3709 ครั้ง)
iii>ท่านขุน<iii
Full Member

คะแนน 55

***501***

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 09:46:56 AM »

นอกจากราคาปืนต้นทาง ค่าภาษีแล้ว
ก่อนจะถึงตรงกำไร ต้องไม่ลืมว่า ยังมีต้นทุนค่าใช้จ่ายอีก
อาทิ ค่าขนส่ง ค่าเคลียร์สินค้า ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าจ้างพนักงาน (ต้นทุนตรงนี้ใครมีบริษัทคงเข้าใจ)
แล้วก็ยังมีเรื่องโควต้าปืนต่อปีอีก
ทั้งหมด (และยังมีที่ไม่ได้พูดถึง) รวมกันคือต้นทุนปืน 1 กระบอก
ที่เหลือนอกจากนั้นคือกำไร
ถ้าปืนแพงมากนัก ก็อย่าซื้อ หรือซื้อเฉพาะที่จำเป็นต้องใช้
แต่เท่าที่ผ่านมา ร้านเปิดจองชั่วโมงเดียวก็เต็ม

Grinถูกต้องครับ  และยังมี  ค่า...อื่นๆๆ(ประเภทไม่มีใบเสร็จ) Cry Cry Cry

ชีวิตนี้  เพื่อครอบครัวอันเป็นที่รัก
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 09:48:09 AM »

ราคาปืนแพง ก็ต้องไปถามซื้อกับคนที่ตั้งราคา ราคาน้ำมันแพง ก็ต้องไปซื้อกับคนที่ตั้งราคา  หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 09:50:44 AM »

สินค้าที่จำเป็นในชีวิตประจำวัน...รัฐบาลยังไม่มีปัญญาควบคุมราคา....นับประสาอะไรกับราคาสินค้าฟุ่มเฟือย..........

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 11:11:21 AM »

ผมว่าเราเลิกบ่นเรื่องราคาปืนแพงเถอะครับ
ปืนแพง ก็อย่าซื้อ เพราะมันไม่ใช่สินค้าจำเป็น
มีปืนอยู่แล้ว ใช้ได้ชั่วลูกหลาน ไม่จำเป็น ก็ไม่ต้องซื้อเพิ่ม
ยังไม่มีปืน ไม่มีสวัสดิการ เป็นประชาชนคนธรรมดา
ถ้าจะซื้อ ก็ซื้อไปเถอะครับ
ถ้าไม่มีปัญญาซื้อ ก็ไม่ต้องซื้อ
กิเลสล้วนๆ
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 12:27:18 PM »

ยี่ห้อไหนแพง....ก็มองข้ามๆไปปืนแบบ1911มีให้เลือกตั้งเยอะ

ร้านไหนขายแพง.....ก็ไม่ต้องเดินเข้าไป...ร้านขายปืนมีตั้งเยอะ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
potatoce
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 12:46:53 PM »

เพิ่มเติมบ้างครับ ราคาก็ไม่ติดไว้ด้วยนะครับ ทุกร้านเลย หรือ ดูหน้าตา แล้ว บอก ราคา  เศร้า เศร้า เศร้า

ผมว่า ถ้าราคา เกิน 200000 คงจะต้องมีการ ลด ราคาลงมาแน่นหรือหยุดที่นี้ครับ จะเข้าทำนองที่ว่า เกินความต้องการ ของผู้ซื้อครับ

ดูอย่างน้ำมัน ( เกี่ยวกันไหม หน่อ ) ราคาแพงมาก จน ต้องคิด ก่อนใช้

ปล. ใบเสร็จ รู้สึกผมจะได้นะครับ แต่ ซื้อลูก นี้ ไม่ได้ครับ
HALL
Full Member

คะแนน 5

แฟนผมครับ อิอิ

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 02:22:00 PM »

เรื่องราคาทองคำ ยังคุมลำบากเลยครับ .............

คุมลำบาก ในเรื่องอะไรครับ.....

เรื่องการตั้งราคา ของนายกจิตติ   ครับ ราคา คำนวณ ต่างกัน 500 - 800 ครับ    เอาเปรียบผู้บริโภค  สุดยอด        เศร้า
param - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 07:01:25 PM »

แค่คิดกันเล่นๆนะครับเรื่องจริงก็คุยกันมาหลายรอบแล้ว
สมมุติเราเป็นร้านขายปืนมีโควต้าในร้านอยู่ 3 โควต้า
เท่ากับขายปืนสั้นได้ 30 X 3 = 90 กระบอก
ปืนยาว  50 X 3 = 150 กระบอก

มีค่าเช่าร้าน , ค่าลูกน้อง ,เงินเดือนเรา , ค่าเบ็ดเตล็ด ตลอดทั้งปี
ต้องเอามาเฉลี่ย  แต่มันยากที่จะคิดต้นทุนแบบละเอียดแบบนี้ก็เลยคิดเหมาเป็นขั้นสูงไว้ก่อน
เรื่องต้นทุนโควต้าต่อกระบอกก็ต้องเป็นต้นทุนต่างหากอีกเหมือนกัน

เขียนไปเขียนมาชัก งง เองแล้ว ใครช่วยคิดต่อทีครับ อ๋อย

เอาเป็นว่ารายได้อาจจะพอๆกับปล่อยกูนะครับ เดาๆเอา ยิ้มีเลศนัย
-จ่าตะพาบน้ำ- * รักในหลวง*
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 09:44:06 PM »

นอกจากราคาปืนต้นทาง ค่าภาษีแล้ว
ก่อนจะถึงตรงกำไร ต้องไม่ลืมว่า ยังมีต้นทุนค่าใช้จ่ายอีก
อาทิ ค่าขนส่ง ค่าเคลียร์สินค้า ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าจ้างพนักงาน (ต้นทุนตรงนี้ใครมีบริษัทคงเข้าใจ)
แล้วก็ยังมีเรื่องโควต้าปืนต่อปีอีก
ทั้งหมด (และยังมีที่ไม่ได้พูดถึง) รวมกันคือต้นทุนปืน 1 กระบอก
ถ้าปืนแพงมากนัก ก็อย่าซื้อ หรือซื้อเฉพาะที่จำเป็นต้องใช้
แต่เท่าที่ผ่านมา ร้านเปิดจองชั่วโมงเดียวก็เต็ม

ผมว่าที่ปืนจองเต็มเร็วนี่ ยิ่งแสดงชัดเลยว่าราคาหน้าร้านมันแพงเกินไปครับ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
เพราะมันถูกกว่าราคาหน้าร้านนะครับ เค้าถึงต้องไปแย่งกันจอง
ด้วยความเคารพครับ ไหว้ ไหว้

mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 11:46:38 PM »

ผมว่าที่ปืนจองเต็มเร็วนี่ ยิ่งแสดงชัดเลยว่าราคาหน้าร้านมันแพงเกินไปครับ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
เพราะมันถูกกว่าราคาหน้าร้านนะครับ เค้าถึงต้องไปแย่งกันจอง

ท่านไม่เข้าใจในสิ่งที่ผมพูด
ผมหมายความว่า ตลาดปืนทุกวันนี้ demand มากกว่า supply ครับ
แล้วหลังจากนั้น จะเกิดอะไรต่อ...
-จ่าตะพาบน้ำ- * รักในหลวง*
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 11:59:16 PM »

ท่านไม่เข้าใจในสิ่งที่ผมพูด
ผมหมายความว่า ตลาดปืนทุกวันนี้ demand มากกว่า supply ครับ
แล้วหลังจากนั้น จะเกิดอะไรต่อ...

อ๋อครับ   เข้าใจแล้วครับผม  Grin Grin
ขอบคุณที่ชี้แจงครับผม ไหว้ ไหว้
ผมว่าก็เพราะระบบโควต้านั่นแหละครับมันมาทำลายระบบdemand  supply  ยี๊ ยี๊
มีดบินเสียวหลี่
คนมีน้ำใจ มีดไร้น้ำใจ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 12:06:46 AM »

ผมว่าราคาคงสมเหตุสมผลสำหรับคนขายครับ ถ้าไม่จำเป็นเขาก็คงขายกันได้ถูกกว่านี้

มีดบินเสียวหลี่ มีดบินไม่พลาดเป้า
prasit homecar a1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 215

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 12:21:58 AM »

คนที่ซื้อปืนแพงก็อาจเนื่องมาจากว่า ใครจะซื้อปืนมีเงินก็ซื้อได้  ต้องผ่านการขอ ป.3 ให้ได้เสียก่อนบางท่านเป็นปีกว่าจะได้
พอได้แล้วปืนที่จองก็ไม่ทันแล้ว  พอมีปืนถึงจะแพงต้องรีบหาเงินมาซื้อให้ได้เดี๋ยวใบ ป.3 จะหมดอายุอีก  มันจะถูกบังคับโดย
กลไกสิงแวดล้อมหรือกลไกตลาดอย่างลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ 
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 01:52:25 AM »

นี่แหละประเทศไทยครับ

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
CAESAR
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 23

"ปืนคือปัจจัยที่ 5"

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 07:26:57 AM »

ร้านปืนหายใจเข้า หายใจออก เสียงดัง เงิน เงิน เงิน  แลบลิ้น

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์