เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 11:21:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามอาจารย์ ผณิศวร  (อ่าน 2605 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 03:49:50 AM »

ผมขอเรียนถามว่า การทำ bedding ของปืนยาว มีผลช่วยความแม่นยำมากขึ้น ประมาณกี่เปอร์เซ็น ครับ ผมสั่งพานท้ายปืนไว้แต่ยังไม่ได้รับของ  ผมวางแผนไว้ว่าจะทำ bedding โดยใช้ตัวนี้  http://www.brownells.com/aspx/NS/store/ProductDetail.aspx?p=1048  ผมไม่เคยทำมาก่อนแต่ก็จะลองดูครับ  อาจารย์มีอะไรแนะนำบ้างครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 06:34:09 AM »

ขออนุญาต อ.ผณิศวรก่อน....ผมสนับสนุนให้ทำเลยครับ อยากเห็น Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 07:28:11 AM »

ขออนุญาต อ.ผณิศวรก่อน....ผมสนับสนุนให้ทำเลยครับ อยากเห็น Grin Grin
ยุส่งเลยนะเฮีย  สองคนนี้ไปไหนด้วยกันคงอาการหนักแน่ๆเพราะไม่มีใครห้ามใคร อิอิอิ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 07:32:11 AM »

Grin ป๋าดัน Grin

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 08:46:22 AM »

Steel Bed ใส่เนื้อเหล็กสเตนเลสส์

ทำ bedding แล้วจะดีขึ้นสักกี่เปอร์เซนต์  ขึ้นอยู่กับว่าของพานท้ายเดิมทำมาแน่นขนาดไหนครับ (ส่วนสัมผัสกับเหล็ก)   ลองยิงดูก่อนนะครับ  ถ้ากลุ่มดิ้นไปดิ้นมา  หรือมีอาการแตกเป็นสองกลุ่ม  อย่างนี้ bedding ช่วยได้   ทั้งนี้ผมไม่กล่าวถึงไม้บิดไม้งอ เพราะเข้าใจว่าปืนของคุณเป็นพานท้ายสังเคราะห์ใช่ไหมครับ

ที่ช่วยได้อีกอย่างหนึ่งคือ  เมื่อทำ bedding ดีแล้วเวลาถอดปืนออกจากรางปืนใส่กลับเข้าไปใหม่ไม่ต้องปรับแก้ศูนย์ครับ  แต่มีข้อแม้ว่าต้องใช้ torque wrench ขันสกรูให้แน่นเท่าเดิมด้วย

ลงมือเลยครับ  ถ่ายทำขั้นตอนมาใส่หน้า report ให้เพื่อนๆ ดูด้วยนะครับ
(ยุอีกคน)  Cheesy

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 08:57:35 AM »

ขอบพระคุณ อาจารย์มากครับ  ครับผมพานท้ายตัวเก่าเป็น เซนเตดิค ครับ ผมสั่งพานท้ายใหม่เป็น fiber glass และ carbon graphite ฝังด้วยโครง อลูมินั่ม ครับ  พานท้ายเก่าถอดออกมาคงโยนทิ้งครับ  ผมไปยิงตั้งกล้องมาอีกที่ 100 หลา ได้กลุ่มประมาณ 2 นิ้ว แต่จะดิ้นและแตกออกอย่างที่ อ. บอกครับ  ได้รับพานท้ายแล้วผมจะลงมือทำแล้วถ่ายเป็นขั้นตอนมาโพสต์ครับ
ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 10:21:39 AM »

พี่เจษโยนทิ้งไกลๆให้ถึงเมืองไทยได้ไหมครับ.... น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 10:33:46 AM »

ปืนขนาดไหนครับ  พี่เจษ   

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 05:59:02 PM »

อ้างถึง
พี่เจษโยนทิ้งไกลๆให้ถึงเมืองไทยได้ไหมครับ
มันใช้กับปืนอื่นไม่ได้น่ะซินายซ้าง
อ้างถึง
ปืนขนาดไหนครับ  พี่เจษ   
ปืน Savage Tactical ขนาด .300 Winmag ครับ
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 10:27:39 PM »

พี่เจษโยนทิ้งไกลๆให้ถึงเมืองไทยได้ไหมครับ.... น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ชอบมุขนี้จัง...จะเอ่ยเหมือนกันแต่ไม่ทัน...อิอิ

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 11:08:25 PM »

1. ก่อนทำBedding โดยปกติแล้วจะต้องเจียรภายในช่องที่จะทำbeddingก่อนเพื่อให้มีช่องว่างมากพอที่จะให้ปริมาณของ Epoxy หนาพอที่จะรับแรงรีคอลย์และไม่แตกง่าย
ส่วนที่รับแรงรีคอลย์ของปืนคือบริเวณในส่วนล่างที่เป็นส่วนเกลียวน็อตของโครงปืน

2. ถ้าจะทำ Free Floating ลำกล้อง ในเทปยางสีดำพันลำกล้องหนึ่งชั้นถึงสองชั้น ควรจะอยู่ประมาณ 0.005-0.010 นิ้วกำลังสวย

3. อย่าลืมทาน้ำยากันไม่ให้ส่วนที่เป็นเหล็กติดกับEpoxyนะครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นเรื่องใหญ่ (ซื้อจาก Brownells ก็มีเป็นแบบกระป๋องฉีด) หรือไม่ก็ใช้ wax ขัดพื้นทาไว้บาง และที่ต้องทาด้วยคือน็อตทั้งตัว เดี๋ยวขันไม่ออกตอนที่epoxyแห้ง ต้องทาบางๆนะครับ

4. ก่อนำepoxyจะแห้ง ใช้ไม้ปาดส่วนที่เกินออก ตอนที่เก็บความเรียบร้อยภายหลังจะได้ง่ายขึ้น

ปล. ยี่ห้อนี้ผมไม่เคยใช้ ที่เคยใช้จะเป็นกล่องสีแดง กับเขียว brownellsก็มีขาย การทำBedding ตอนที่ยุ่งยากที่สุดคือตอนเก็บความเรียบร้อยเพราะเราจะต้องเจียรส่วนเกินออก อย่าลืมใส่หน้ากากป้องกันฝุ่นระอองนะครับ เพราะเหม็นและไม่ดีต่อปอดของเรา
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 07:18:47 AM »

ขอบคุณนายโจ  Wink
[urlhttp://www.savageshooters.com/Articles/Bedding101.html][/url]
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 07:25:29 AM »

Grin Grin

http://www.savageshooters.com/Articles/Bedding101.html

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 07:26:51 AM »

อิอิ ขอบคุณครับเฮีย Grin
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 02, 2005, 08:58:16 AM »

ได้พานท้ายแล้วครับเป็นแบบ OTM ( out of the mold) คือออกจากแม่พิมพ์มาเลย ยังไม่เสร็จที่เดียวต้องนำมาแต่งผิวและทำสีเอง
ข้างในพานท้ายเสร็จแล้วไม่ต้องทำอะไรอีก  ทางช่างที่ทำบอกว่าให้ทำ bedding แบบ Skim bedding พานท้ายตัวนี้มีโครงในเป็นโครงอลูมินั่ม ครับสั่ง Steel bed ไปแล้วได้รับของเมื่อไหร่จะลองทำครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
หน้า: [1] 2
  พิมพ์