เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 03:23:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เวรกรรม ไม่ต้องรอชาติหน้า  (อ่าน 8107 ครั้ง)
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 11:48:03 AM »

จดหมายขอความเห็นใจครับ

วานนี้ (7 พ.ย.) นายสมัคร ได้เขียนจดหมายส่งมาให้รายการ “ความจริงวันนี้” อ่านออกอากาศโดยนายณัฐวุฒิ ใสยเกื้อ โฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรี โดยข้อความในจดหมายมีดังนี้

…………………..
       เรียน ท่านผู้ดำเนินรายการความจริงวันนี้ที่นับถือ

นับตั้งแต่ที่ผมพ้นจากตำแหน่งหน้าที่ที่ผมรับผิดชอบเรื่องบ้านเมืองไปแล้ว ผมก็ไม่พยายามที่จะแสดงความคิดเห็นอะไรที่เกี่ยวข้องกับทางการบ้านการเมือง โดยเมื่อเดือนเศษๆ ที่ผ่านมา ผมต้องเข้ารักษาตัวในโรงพยาบาลทางเมืองไทย และเมื่ออาการค่อยทุเลาลงแล้ว หมอทางเมืองไทยก็ตกลงกับหมอทางสหรัฐอเมริกาที่เป็นผู้เชี่ยวชาญให้ผมเดินทางมารักษาตัวเพื่อให้อาการของโรคที่เป็นอยู่หายเสร็จเด็ดขาด

เมื่อตอนที่ผมอยู่เมืองไทย คนอย่างผมก็ไปไหนมาไหนโดยไม่เคยเจอใครที่จะมาแสดงอาการด่าทอว่ากล่าวผมตลอดระยะเวลา 7 เดือนที่ผมทำหน้าที่บริหารบ้านเมืองอยู่

ผมมาถึงเมืองฮุสตัน เมื่อเย็นวันที่ 5 พฤศจิกายน มีคนไทย 3-4 คน มายกป้ายด่าทอผม ด้วยถ้อยคำหยาบคาย กล่าวหาว่าผมเป็นไอ้คนขายชาติ และบอกว่ากรรมเวรไม่ต้องรอชาติหน้า ถือป้ายตั้งแต่ผมออกจากเครื่องที่ผมเดินทางกันไป 3 คนพ่อแม่ลูก กับญาติสนิทอีก 2 คนรวมเป็น 5 คน เข้าลิฟต์มันก็วิ่งถือป้ายเข้ามายืนอยู่ในลิฟต์ด้วย ออกไปรอเอากระเป๋าก็วิ่งเที่ยวชูป้าย เที่ยวถ่ายรูป ถ่ายดักหน้าดักหลัง ปากก็ตะโกนร้องคำเหมือนกับผมเป็นอาชญากรตัวสำคัญที่ทำลายบ้านเมืองออกมายืนรอรถข้างนอกประตู ก็ออกมาวิ่งเที่ยวชูป้ายวิ่งข้ามฟากถนนไปมา แล้วไอ้เจ้าผู้ชายก็มายืนตะโกนด่าอยู่ข้างรถที่ผมขึ้นไปนั่ง ว่าผมเป็นไอ้ขายชาติๆๆๆๆ ตะโกนอยู่ข้างรถเหมือนเจ็บแค้นใจแทนพี่น้องคนไทยทั้งชาติทำนองนั้น

ตลอดระยะเวลาที่ 3-4 คน เที่ยววิ่งแสดงกิริยาอย่างที่ว่า ผมไม่ได้แสดงกิริยาตอบโต้อะไร เพราะแม้แต่หน้าของเขา 3-4 คน ที่มาแสดงกันนั้น ผมก็ว่าไม่อยากมองหรือจดจำ

ผมคิดอยู่ในใจเพียงว่าเมื่อผมมีโอกาสนั่งเขียนหนังสือผมก็คิดจะเขียนมาถึงผู้จัดรายการความจริงวันนี้ เพื่อบอกความจริงให้พวกที่เขามาแสดงกันอย่างที่ว่า โดยที่คนพวกนี้เขาไม่เคยรู้หรือแกล้งไม่รู้เลยว่าใครเป็นใคร เช่น คนอย่างผมได้ทำอะไรให้กับบ้านเมือง ตลอดระยะเวลา 7 เดือนที่ผมอยู่ในหน้าที่ ผมจะบอกให้ว่าคนอย่างผม นายสมัคร สุนทรเวช นั้นเป็นนักการเมืองที่ไม่เคยแม้แต่จะคิดเรื่องเอาชาติบ้านเมืองไปขายให้กับใครที่ไหน

ตรงกันข้ามผมนี่แหละเป็นคนที่มีโอกาสทำหน้าที่เป็นคนกอบกู้สถานการณ์ของบ้านเมืองที่เกิดความเสียหายขึ้นภายหลังจากที่มีการยึดอำนาจการปกครองเป็นเวลาปีครึ่ง

ผมเป็นหัวหน้าของคณะผู้คนที่เข้ามารับตำแหน่งที่เป็นผู้บริหารบ้านเมือง อย่างถูกต้องตามตัวบทกฎหมาย
       ตลอดเวลาที่ผมทำหน้าที่ทุกอย่าง อย่างไม่เห็นแก่ความเหน็ดเหนื่อยเพื่อกอบกู้สถานะของความเป็นชาติที่อยู่ในสังคมโลกที่ประเทศทั่วโลกเขาหันกลับมาร่วมมือในกิจการต่างๆ จนเกือบเป็นปกตินั้น ผมต้องทำงานหนักเพียงไร

ผมเป็นคนที่ทำหน้าที่รักษาพระศาสนา ตั้งแต่ก่อนแต่ไร จนเมื่อมาเป็นนายกรัฐมนตรีผมก็ยิ่งทำหน้าที่ปกป้องดูแลและส่งเสริมพระศาสนาที่คนไทยร้อยละ 95 ของบ้านเมืองเรานับถือ

ในความเป็นคนไทย ผมก็เป็นคนหนึ่งที่มีความจงรักภักดี และมีความเคารพเทิดทูน สถาบันสูงสุดของบ้านเมืองมาตลอด โดยไม่ต้องไปประกาศให้ใครในบ้านเมืองรู้ เพราะทั้งชีวิตผมและวงศ์ตระกูลผมที่สืบย้อนขึ้นไป 2 ชั่วคนได้สนองงานถวายพระราชวงศ์จักรี ทั้งคุณตา คุณลุง คุณพ่อและคุณตาของผม โดยเมื่อถึงยุคของผม ผมก็ได้สนองงานถวายทุกวาระที่ผมได้รับหน้าที่เป็นฝ่ายบริหารบ้านเมือง

อยากให้รู้ว่าแม้ผมจะทำหน้าที่เป็นรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม แม้จะเป็นเวลาเพียง 7 เดือน ผมก็ได้ทำหน้าที่ของผม ให้สถาบันที่มีหน้าที่ดูแลความมั่นคงของบ้านเมืองให้เข้าใจและไม่มีปัญหาที่จะไปทำให้เกิดความแตกแยกในกองทัพ รวมทั้งการให้ความสนับสนุนและส่งเสริมกิจการงานของกองทัพเป็นที่เข้าใจและพอใจของทุกฝ่าย

ในฐานะที่ประเทศไทยได้ดำรงตำแหน่งประธานกลุ่มประเทศอาเซียน ผมได้ทำหน้าที่ของผมในกลุ่มประเทศอาเซียน 10 ประเทศ กับประเทศคู่เจรจาไม่ว่าจะเป็น สหรัฐ หรือจีน ที่ผมมีโอกาสได้พบเจรจาความกับรับผิดชอบอยู่ คือ ผมประกาศและยืนยันที่จะรักษาระบอบประชาธิปไตยให้ยังคงอยู่กับบ้านเมือง โดยไม่ยอมให้ใครมาใช้อำนาจแบบอนารยะมาล้มระบอบการปกครองระบอบประชาธิปไตยที่มีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุขที่เรามีและเป็นกันอยู่

เมื่อผมพ้นจากหน้าที่เพราะคำพิพากษาของศาลรัฐธรรมนูญ และผมไม่บอกรับเข้ารับตำแหน่งอีกเมื่อมีการแสดงจากการขัดข้องทางการเมือง ผมก็ถอยออกมาห่างอย่างที่ได้เรียนไว้ในตอนต้น

ที่ผมต้องทำ และต้องเขียนมาถึงรายการความจริงวันนี้ก็เพราะผมต้องการให้พี่น้องประชาชนคนไทยที่รู้จักผมมาตลอด ชี้นำในการดำเนินงานทางการเมืองของผม ว่าผมไม่เคยคิดว่าคนอย่างผมที่ได้เข้ามาทำหน้าที่ทางการเมืองในช่วงที่ต้องมากอบกู้สถานะของประเทศจนเป็นปกติ จะมาถูกคนไทยที่มาอยู่ต่างแดนที่แม้ว่าตั้งแต่เข้ามายังไม่เคยเห็นหน้ากัน มาแสดงอะไรกับคนอย่างผมที่เดินทางมารักษาตัวกันเพียง 5 คน อย่างที่เล่ามาให้ทราบแล้วในตอนต้น

คนพวกนี้ แม้จะออกมาอยู่ไกลคนละซีกโลกของบ้านเมืองเรา อาจจะได้เสพหรือรับรู้แต่ข่าวที่เป็นการให้ร้ายป้ายสีกัน ในการจะล้างผลาญเป็นทางการเมืองโดยไม่ลืมหูลืมตา และไม่ยอมรับรู้รับฟัง ความจริงอีกด้านโดยแยกไม่ออกว่าใครทำอะไร ให้บ้านเมืองมาอย่างไร จนมาคอยจ้องแสดงอาการอย่างที่ผมเล่ามาให้ฟังกันได้ เหมือนกับผมเป็นคนเลวทรามต่ำช้าที่เป็นผู้ทำให้บ้านเมืองเกิดความเสียหาย จนต้องมาเขียนป้ายประณามและมายืนตะโกนด่าซ้ำๆ ซากๆ ว่าผมเป็นไอ้ขายชาติๆๆ อยู่ข้างรถผม

ขอเล่าความทุกข์ใจของผมมาถึงพี่น้องประชาชนชาวไทยที่ยังมีใจเป็นชนชาติเดียวกันให้ทราบความจริงผ่านรายการความจริงวันนี้ ทั้งนี้ เพราะกิจกรรมที่ทำกันอย่างไม่ลืมหูลืมตาของคนกลุ่มเล็กๆ ที่กระจายกันทั่วไปในแหล่งที่มีคนไทยอยู่ทั่วโลกอย่างที่ทำกันนี้ เป็นกิจกรรมที่คนเป็นหัวโจกดำเนินการจะมีความภาคภูมิใจ อย่างไรก็ตามเถิด แต่นี่เป็นกิจกรรมที่ทำลายความเป็นชาติไทยที่มีความรักความผูกพันกันมายาวนานตลอดชีวิตของคนไทยเรา อย่างน่าเศร้าน่าสลดใจเป็นที่สุด

เหมือนอย่างชื่อหนังสือเล่มใหม่ของผมที่กำลังเขียนอยู่ที่ผมให้ชื่อว่า "บางทีจะสายไป...หากคนไทยยังไม่ฉุกคิด"

ด้วยรักและคิดถึง
       สมัคร สุนทรเวช

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 11:52:16 AM »

จดหมายขอความเห็นใจครับ

เหมือนอย่างชื่อหนังสือเล่มใหม่ของผมที่กำลังเขียนอยู่ที่ผมให้ชื่อว่า "บางทีจะสายไป...หากคนไทยยังไม่ฉุกคิด"

ด้วยรักและคิดถึง
       สมัคร สุนทรเวช

ลุงแกจะขายหนังสือหรือเปล่าครับ ประมาณว่า แผนโปรโมทหนังสือทำนองนั้น

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 12:19:26 PM »

เอาแบบ เขียนต้นฉบับ เสร็จแล้ว ตาย หนังสือขายดีแน่ เยี่ยม

สราโท
ไม่มีสิ่งใดที่แน่นอน
Full Member

คะแนน 28

ถิ่นภูเขาไฟ

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 12:59:36 PM »

เอาแบบ เขียนต้นฉบับ เสร็จแล้ว ตาย หนังสือขายดีแน่ เยี่ยม
ผมว่าเอาไว้แจกหน้างาน..มันมากกว่า
dechdee
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 01:04:59 PM »

หายเร็วๆนะ   จะได้กลับมาติดคุก....
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 01:25:20 PM »

หายเร็วๆนะ   จะได้กลับมาติดคุก....
หายตัว กับ หายไปจากโลกนี้นะครับ เชื่อผม

tent-2-รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 15

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 02:01:11 PM »

ผมเห็นข่าวนายวีระ อ่านจดหมายของนายสมัครแล้วแทบอาเจียร
หลายท่านคงทราบ วีระกับหมักสมัยก่อนเป็นยังไง
ตอนติดคุกครั้งแรกเคยตั้งชื่อหมาในคุกว่า ไอ้หมัก
แล้วดูตอนนี้ซิ เฮ้อ! ตรูจะบ้าตาย อย่ากลับมาระโนดน่ะหมึง
รักเธอประเทศไทย
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 05:02:05 PM »

"คนเป็นนายกไม่ฟังเสียงประชาชน ฟังแต่เสียงสุนัขที่ค่อยประจบเจ้านาย สุดท้ายก็มีคำตอบเช่นนี้แล"

*อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน และทำวันนี้ให้ดีที่สุด*
<หนุ่มหน้าหยก>
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 07:04:25 PM »

ถูกต้องเเล้วครับ
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 08:01:38 PM »

ผมไม่ค่อยสนใจว่าจะหาย  หรือ จะตาย

แต่ไหนบอกจะดูโควต้าปืนให้.........โธ่เอ้ย  Undecided

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
SSG 69 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 10:59:32 PM »

ถ้ามันทำกับผม....ผมยอมอโหสิได้ครับ แต่....มันทำกับประเทศชาติ  แผ่นดินเกิด ผมคงไม่ยอมอโหสิครับ.....ทำกับแผ่นดินเกิดขนาดนี้  ยังมีหน้ามาขออโหสิอีกหรอ....สมน้ำหน้า
lekdusit
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 03:12:30 AM »

นายสมัคร สุนทรเวช เป็นนักการเมือง เป็นบุคคลสาธารณะ
เมื่อมีตำแหน่ง เป็นข้าราชการการเมือง กระทำดีนั้น ตัวเขาก็รับไปหมด

เมื่อกระทำเลว ผลที่ได้ ประชาชนคนส่วนใหญ่ก็ต้องรับผลกรรมนั้น
ส่วนตัวเขานั้นรับแต่ผลดีไปเป็นส่วนตัวแล้ว..
ที่เหลือคืิอผลจากความเลว. จะปฎิเสธไม่รับได้อย่างไร.

นักการเมืองเลวที่ไม่เคยสำนึก.. เราก็อย่าไปคิดแทนมันว่ามันเจ็บป่วยเจียนตา่ยแล้่วมันจะสำนึก
การกระทำของประชาชนบางกลุ่ม ที่กระทำตอบแทนต่อ นักการเมืองเลวที่ไม่สำนึก
อาจจะสร้างครรลองใหม่ที่ดีงาม ่ขึ้นมาได้.

ในยุโรป ในญี่ปุ่น  เราอาจรับทราบว่านักการเมืองมีคุณธรรม.และตบเมือให้เขา กระทำผิดเขาจะรับผิดชอบต่อประชาชนในสังคมด้วยการลาออก หรือฆ่าตัวตาย .. สิ่งนี้เป็นความรับผิดชอบ ไม่ได้เกิดมีขึ้นมาได้เอง.. แต่เพราะมีบทเรียน จากถูกแอบอุ้มหาย รุ่งเช้าเป็นซากแขวนประจาน ถลาลมในที่สาธารณะ

คนที่มันยังเลว ต่อไม่หยุด กลางคืน ก็ถูกอุ้ม ตอนเช้า ก็เป็นอย่างเดียวกัน
ในญี่ปุ่น ก็มีขบวนการ ลุยเข้าไปดับด้วย ซามูไร
(รายละเอียด ผมไม่ขอค้นมาให้อ่าน เพียงหยิบเอาสา่ระมาบอกไว้)

จึงเกิดเป็นครรลองขึ้นมา ของเราขอแค่ ๑๐ ใน ๑๐๐  และยกระดับไปเรื่อย เรื่อย
ตอนนี้ แค่้ไปไม่ถึงไหน ก็ถูกพวกมารการเมือง ร้องขอให้ใช้คุณธรรมมาชำระแค้น
เอาดอกกุหลาบสวยยื่นให้ กับหมีควายเฒ่า ที่หลุดกรง.  

เห็นด้วยในสำนวน  /  บ้านเมืองหากไม่มีผู้ปฏิบัติ   หรือละเว้นการใช้กฎหมาย  จะไม่มีใครเคารพ   กระบวนการยุติธรรมไม่ทำงาน  / ประชาชนหมดที่พึง  / ไม่เชื่อฟังตำรวจ  / ไม่สนใจข่าวสารของรัฐ ที่มีคนหน้าเหมือนคางคก  มาออกรายการ  มันจะคล้ายภาคใต้เข้าไปทุกที   
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 11:57:51 AM »

กรรมเป็นของส่วนตัว.............

เผื่อบางท่านจะยังไม่ได้ผ่านตาครับ

อธิบดีอัยการฝ่ายต่างประเทศ เผยศาลฎีกาแคนาดาพิพากษาให้ส่งตัว"ราเกซ" กลับมาดำเนินคดีศาลไทยคดีทุจริตธนาคารบีบีซี เจ้าตัวร้องค้านอ้างกลับมาจะไม่ปลอดภัย

กรุงเทพธุรกิจ ออนไลน์ : นายศิริศักดิ์ ติยะพรรณ อธิบดีอัยการฝ่ายต่างประเทศ กล่าวถึงความคืบหน้าการขอส่งตัว นายราเกซ ศักดิ์เสนา อดีตที่ปรึกษากรรมการผู้จัดการใหญ่ธนาคารกรุงเทพพาณิชยการ จำกัด (มหาชน) (บีบีซี) เป็นผู้ร้ายข้ามแดนจากประเทศแคนาดา เพื่อกลับมาดำเนินคดียักยอกทรัพย์บีบีซี ในประเทศไทย

ระบุว่า ขณะนี้ศาลฎีกาประเทศแคนาดามีคำพิพากษาให้ส่งตัวนายราเกซ เป็นผู้ร้ายข้ามแดนกลับมาให้ทางการไทยดำเนินคดี ตามที่อัยการยื่นเรื่องร้องขอไปแล้ว แต่นายราเกซยื่นเรื่องต่อรัฐมนตรียุติธรรมแคนาดา ให้พิจารณาทบทวนอีกครั้ง เพราะหากส่งตัวมาขณะนี้ อาจไม่ได้รับความปลอดภัย ซึ่งตอนนี้ยังอยู่ระหว่างการพิจารณาของรัฐมนตรียุติธรรมแคนาดา อย่างไรก็ตาม อัยการจะเร่งติดตัวนายราเกซกลับมารับโทษก่อนที่คดีจะหมดอายุความ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2008, 12:26:39 PM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์