เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 09:23:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 870 ของผมอาการเช่นนี้เกิดจากปัญหาอะไรครับ  (อ่าน 960 ครั้ง)
รักในหลวง - รักในหลวง -
Full Member

คะแนน 28

« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 08:44:27 AM »

ผมได้ Marine magnum มาได้เกือบเดือนแล้วครับ ยังไม่เคยยิงจริง ไม่เคยถอด ได้แต่ซ้อมโหลด ดรายฟรายด์ ค่อนข้างประจำครับ (มือใหม่มาก อยากซ้อมให้คล่องก่อนใช้งานจริงครับ) โดยใช้ลูกโหลดซื้อจากคุณ Golf (ขออนุญาตอ้างถึงนะครับ) แรกๆ ไม่มีปัญหาอะไร ปืนทำงานได้ตามปกติตามที่มันจะเป็น มีเมื่อวานซืน และเมื่อคืนครับ ปัญหาที่ผมสงสัยคือ ผมซ้อมจะโหลดลูกซ้อม 6+1 ทุกครั้งครับ ทุกนัดทำงานเป็นปกติจนถึงนัดที่ 4 ครับ เมื่อดรายนัดที่ 4 กระชากสไลด์เพื่อคัดลูกออก ลูกที่ 5 และ 6 ออกมาพร้อมกัน ทำให้ขัดครับ ไม่ได้เป็นทุกครั้ง แต่ถือว่าบ่อยครับ จะเป็นนัดที่ 5 และ 6 ทุกครั้ง นัดอื่นไม่เป็น เป็นที่กระสุนหรือไม่ ผมคิดว่าไม่น่าจะใช่ครับ เพราะกระสุนจะวนเป็นแรนดอมอยู่แล้วเวลาโหลดลูก ผมลองเอาปากกาทำตำหนิลูกที่ติดทีแรก รอบหน้าที่เป็นก็ไม่ใช่ลูกเดิมที่ทำตำหนิไว้

ขอขอบคุณมาล่วงหน้า ณ ที่นี้ครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ลักษณะ คน 6 ประเภท
ไม่รู้ไม่ชี้         คือคนไม่รับผิดชอบ
ไม่รู้แล้วชี้       คือคนอวดตัว หลงตัว
ไม่รู้แล้วไม่ชี้   คือคนซื่อตรง คนรู้ตัว
รู้แล้วไม่ชี้       คือคนเห็นแก่ตัว ใจดำ
ชี้แล้วไม่รู้       คือคนขอไปที คนไม่รู้จริง
รู้แล้วชี้           คือบัณฑิตครู ผู้ประเสริฐ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 09:07:57 AM »

ลองเอาลูกจริง ใส่ดูสิครับ
เข้าห้ามไก ก่อนนะครับ  กันการเผลอเรอ
แล้วลองสไลด์ดูครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
<หนุ่มหน้าหยก>
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 09:22:25 AM »

ผมว่าลองไปที่สนาม เเละให้เจ้าที่เเนะนำให้ดีกว่า บางที่ปลอกเสียรูป อาจขัดลำได้ครับ
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 09:25:25 AM »

สรุปอาการคือ....กระสุนในหลอด นัดที่ 5 และ  6 จะหลุดออกจากหลอดกระสุนมาพร้อมกันทั้งสองนัด ทำให้ติดขัด..........
  .... ผมเคยเจออาการดังกล่าวเช่นเดียวกัน แต่เกิดกับ 11-87  เป็เหมือนกันทั้งสองกระบอก...........
         ปัญหาคือ กระสุนหลุดออกมาจากหลอดพร้อมกัน เนื่องจากก้านลิ้นกั้นกระสุนเด้งออกมากั้นไม่สะดวก (ติดขัด)
   วิธีการตรวจสอบเบื้องต้นคือ.... ตรวจสอบการทำงานของก้านลิ้นกั้นกระสุน (Left Shell latch) ขณะดึงสไลด์ถอยสุดว่าดีดกลับสู่ตำแหน่งเดิมหรือไม่  เพราะก่อนที่สไลด์จะดันสุด จะมีกลไกดันลิ้นยุบลงเพื่อเปิดให้กระสุนวิ่งออกมาจากหลอด..............
   ...พอดึงสไลด์สุด ลิ้นจะดีดกลับมาล๊อคกระสุนนัดต่อไปไว้............
     ..... ปัญหาที่อาจจะทำให้ลิ้นเด้งไม่แรงอีกประการคือ เรากระชากสไลด์เบาเกินไป ไม่สุดจังหวะ ทำให้ลิ้นกั้นไม่เปิดเต็มจังหวะ กระสุนหลุดออกมาได้สองนัดเช่นเดียวกัน............
     .....ลองโหลดลูกดัมมี่อีกที  เหนี่ยวไกกระชากกระสุนออกเต็มแรงทุกนัด ถ้าไม่มีปัญหา แสดงว่าวิธีการของเราทำให้ติดขัด...........
  ...... แต่ถ้าพบปัญหาลิ้นป้อนเด้งไม่สุด แบบนี้ต้องแก้ไข  แรกสุดคือทำความสะอาด  แย่กว่านั้นคือตะไบลบครีบที่ก้านกระโจมมือ........

มีความรู้ทางช่างอยู่บ้าง ลองตรวจสอบดูก่อนตามนี้ครับ.....แต่ไม่มั่นใจก็ส่งช่างเลยก็ได้   Cheesy

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
รักในหลวง - รักในหลวง -
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 09:32:24 AM »

ขอบคุณมากครับพี่ยอด ขอบคุณมากครับคุณ SteelShots เดี๋ยวผมจะลองกระชากแรงๆดูอีกทีครับ จะได้เล่นอีกทีก็คงวันอาทิตย์เพราะวันนี้ต้องเข้ากรุงเทพครับ ได้ความอย่างไรจะมาบอกครับ แล้วการตรวจสอบการทำงานของก้านลิ้นกั้นกระสุน (Left Shell latch) ทำได้อย่างไรครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

ลักษณะ คน 6 ประเภท
ไม่รู้ไม่ชี้         คือคนไม่รับผิดชอบ
ไม่รู้แล้วชี้       คือคนอวดตัว หลงตัว
ไม่รู้แล้วไม่ชี้   คือคนซื่อตรง คนรู้ตัว
รู้แล้วไม่ชี้       คือคนเห็นแก่ตัว ใจดำ
ชี้แล้วไม่รู้       คือคนขอไปที คนไม่รู้จริง
รู้แล้วชี้           คือบัณฑิตครู ผู้ประเสริฐ
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 09:38:51 AM »

ผมเคยงงกับอาการคล้ายแบบนี้อยู่พักนึงครับ

870ซ้อมป้อนลูกเร็ว สองนัดสุดท้ายไหลออกมาพร้อมกันประจำเลย ดูไปดูมาฝึกไปฝึกมาที่แท้มันจะไหลพรวดเอาจังหวะที่ผมคืนกระโจมไม่สุดแล้วกระชากขึ้นลูกใหม่ครับ

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 09:41:30 AM »

ขอบคุณมากครับพี่ยอด ขอบคุณมากครับคุณ SteelShots เดี๋ยวผมจะลองกระชากแรงๆดูอีกทีครับ จะได้เล่นอีกทีก็คงวันอาทิตย์เพราะวันนี้ต้องเข้ากรุงเทพครับ ได้ความอย่างไรจะมาบอกครับ แล้วการตรวจสอบการทำงานของก้านลิ้นกั้นกระสุน (Left Shell latch) ทำได้อย่างไรครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
หงายท้องปืนขึ้นใช้นิ้วกดดูครับ ยุบเด้งเป็นปกติหรือไม่.... เหนือกว่านั้นคือ ตอกสลักดึงชุดลั่นไกออก หงายท้องปืนขึ้น ดึงกระโจมมือเดินหน้า-ถอยหลัง (อย่ากระชาก)  ดูการทำงานของลิ้นกั้นกระสุนว่ายุบเด้งดีหรือไม่..........

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
หน้า: [1]
  พิมพ์