เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 03:19:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุน 9 มม.พาราระยะหวังผลกี่เมตรครับ  (อ่าน 16484 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 11:18:06 PM »

ผมไปขุดดูเรื่องเก่าๆ เจอที่ใกล้ๆประเด็น พอเทียบเคียงอยู่บ้าง ดังนี้ครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=27332.0
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=26148.0

Sutt
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 11:26:58 PM »

ที่ 300 หลา 9x19 มีพลังงานประมาณเท่า 22LR ตอน ออกจากปากกระบอก ดรอป 120 นิ้ว.. Shocked Shocked Shocked แต่เกิน 25 หลาไป ผมยิงคงไม่โดนแล้ว ครับ  Grin Grin Grin

http://www.federalpremium.com/resources/ballistics_application.aspx
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 01:02:21 AM »

ระยะหวังผลคงต้องขึ้นอยู่กับคนยิงด้วยแหละครับ เห็นพี่ๆที่เรียน PPC ยิง 60 หลา ก็ยังเข้ากลางตัวเป้าคน  แต่ผมยังไม่เคยมีโอกาสได้ทดลองยิงไกลกว่า 25 หลา
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 10:45:40 AM »

ระยะหวังผลคือระยะที่ทำให้เป้าหมาย"บาดเจ็บหรือเสียชีวิต"
  คนละอย่างกับระยะใช้งานครับ

รบกวนขอความกระจ่างครับพี่...

อ่านแล้วนึกตามไม่ออกว่า...ต่างยังไง ไหว้

น้อยไปครับ

ระยะยิง"หวังผล" ของปืนพก ไม่เกิน 40 หลา
อาจราย์มะขิ่นครับ...
หลักสูตรการฝึก...ปืนพกสั้น แบบมาตราฐาน...ระหว่างตำรวจกับทหารระยะเท่ากันไหมครับ?
เข้าไปซ้อมที่สนามตำรวจ...เห็นครูฝึกว่าของตำรวจ อยู่ที่25เมตรหรือหลา(ไม่แน่ใจ)
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 10:56:52 AM »

และกระสุนไปได้ไกลกี่เมตรครับ ไหว้ Smiley Smiley หลงรัก

ในบอร์ดนี้เคยมีการเอาข้อมูลกระสุนมาคำนวณกัน......ต้องลองค้นดู
ผมจำเอาเพียงว่า กระสุนขนาด9มม. ยิงจากระดับไหล่ไปในแนวขนานพื้น จะตกถึงพื้นที่ระยะประมาณ 280-290 เมตร

พี่ ธำรง ครับทำไมมันตกใกล้จังครับผมคิดว่าเป็นพันๆเมตรซะอีก.. ไหว้ ไหว้

พอจะอธิบายได้มั๊ยครับ... ไหว้ ไหว้

The best way to predict the future is to invent it.
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 11:32:10 AM »

ผมอ่านกระทู้มาหลายกระทู้ ได้ความรู้ความเข้าใจดีมาก แต่อ่านกระทู้นี้แล้ว ผม งง ครับ แต่สนใจอยากรู้ด้วยเพราะผมใช้ 9 มม. เป็นหลัก แล้วสรุป 9 มม. นี่

1) ระยะหวังผล กี่เมตร แน่ครับ  (เหมือนกับที่ทหารเคยสอนว่า ปลย.เอ็ม 16 หรือ ปลย.33 เอชเค ระยะหวังผล 250-400) ยิงไกลสุด 2800 - 3500 ม.

2) ลูกปืน วิ่งไปได้ไกลสุดกี่เมตร ถ้ายิงขนานกับพิ้น   ส่วนระยะหยุดยั้ง ระยะทำลายนั้น ทราบแล้ว(รู้เอง) ไม่สงสัยครับ

อ้อ เห็นมีบางกระทู้ บอก ยิง 9 มม. ใส่ผนังคอนกรีตจะเป็นยังไงนั้น บอกเลยครับ ปูนจะเป็นหลุมลึกประมาณ ครึ่ง ซม. แล้วแต่การฉาบของปูน ปากรูจะกว้างแบบอุกกาบาตคือบานไม่ใช่เป็นหลุมลึกลงไปนะ เศษ หัวกระสุน จะมีชิ้นส่วนใหญ่บุบบู้บี้กระเด็นไปแล้วแต่มุมที่ยิง แต่ไม่ฝังในเนื้อปูน  แต่จะมีชิ้นเล็กๆ เศษทองแดง กระจายด้วย เศษหัวกระสุนที่เป็นทองแดงคมมาก เข้าเนื้อเจ็บ เข้าตา บอด ส่วนชิ้นใหญ่ ถ้ากระเด็นโดนตัวตายได้เหมือนกันถ้าเข้าหัว หรือ จุดสำคัญ ผมก็เพิ่งรู้นะว่า ไอ้ ลูกวิน 115 เกรน FMJ นี่ มันใช้ ทองแดงหุ้มตะกั่วอยู่ข้างในดูเวลาเศษหัวกระสุนนะ

ปล. มีผู้อื่นทดสอบให้นะ ผบ.ทบ ที่บ้านผมเอง สถานที่ บ้านผมเองเหมือน กัน ผนัง บ้าน หลายรูแล้วครับ เหตุจากอารมณ์ชั่ววูบ อาวุธทดสอบ บาเร็ตต้า 92 กับ กล็อค 19 ผลการทดสอบรายงานไปแล้ว รูป อายไม่กล้าลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2008, 01:26:50 PM โดย rambo1th » บันทึกการเข้า
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 11:44:10 AM »

ขออภัย

ขอทราบความหมายของ คำว่า "ระยะหวังผล" ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

net_chi
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 12:03:45 PM »

ขอบคุณทุกความรู้ครับ

10 เมตร ผมยิงเข้าเป้า ก็สาธุเลยครับ
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 12:37:09 PM »

ปล. มีผู้อื่นทดสอบให้นะ ผบ.ทบ ที่บ้านผมเอง สถานที่ บ้านผมเองเหมือน กัน ผนัง บ้าย หลายรูแล้วครับ เหตุจากอารมณ์ชั่ววูบ อาวุธทดสอบ บาเร็ตต้า 92 กับ กล็อค 19 ผลการทดสอบรายงานไปแล้ว รูป อายไม่กล้าลง
ใช้ท่านเป็นเป้า แล้วไม่แม่น...หรือยิงระบายอารมณ์ครับ...
อ่านแล้ว....(ไม่กล้ามีเมียเชียวแหละ)

ขออภัย

ขอทราบความหมายของ คำว่า "ระยะหวังผล" ครับ
ระดับพี่ซับ...แกล้งไม่รู้หรือเปล่าครับ... ยิ้มีเลศนัย
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 12:45:23 PM »

และกระสุนไปได้ไกลกี่เมตรครับ ไหว้ Smiley Smiley หลงรัก

ในบอร์ดนี้เคยมีการเอาข้อมูลกระสุนมาคำนวณกัน......ต้องลองค้นดู
ผมจำเอาเพียงว่า กระสุนขนาด9มม. ยิงจากระดับไหล่ไปในแนวขนานพื้น จะตกถึงพื้นที่ระยะประมาณ 280-290 เมตร

ระยะตกถึงพื้นผมว่ามากกว่า 290 เมตร นะครับ
ผมเคยยิง 9x1 9ระดับขนานพื้นรอยกระสุนและเสียงที่กระทบเหล็ก
ห่างจากระยะยิงมากกว่า 300 เมตร
รอยกระสุนอยู่ในระดับหัวเข่าครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 12:47:41 PM »

ผมอ่านกระทู้มาหลายกระทู้ ได้ความรู้ความเข้าใจดีมาก แต่อ่านกระทู้นี้แล้ว ผม งง ครับ แต่สนใจอยากรู้ด้วยเพราะผมใช้ 9 มม. เป็นหลัก แล้วสรุป 9 มม. นี่

1) ระยะหวังผล กี่เมตร แน่ครับ  (เหมือนกับที่ทหารคยสอนว่า ปลย.เอ็ม 16 หรือ ปลย.33 เอชเค ระยะหวังผล 250-400) ยิงไกลสุด 2800 - 3500 ม.

2) ลูกปืน วิ่งไปได้ไกลสุดกี่เมตร ถ้ายิงขนานกับพิ้น   ส่วนระยะหยุดยั้ง ระยะทำลายนั้น ทราบแล้ว(รู้เอง) ไม่สงสัยครับ

อ้อ เห็นมีบางกระทู้ บอก ยิง 9 มม. ใส่ผนังคอนกรีตจะเป็นยังไงนั้น บอกเลยครับ ปูนจะเป็นหลุมลึกประมาณ ครึ่ง ซม. แล้วแต่การฉาบของปูน ปากรูจะกว้างแบบอุกกาบาตคือบานไม่ใช่เป็นหลุมลึกลงไปนะ เศษ หัวกระสุน จะมีชิ้นส่วนใหญ่บุบบู้บี้กระเด็นไปแล้วแต่มุมที่ยิง แต่ไม่ฝังในเนื้อปูน  แต่จะมีชิ้นเล็กๆ เศษทองแดง กระจายด้วย เศษหัวกระสุนที่เป็นทองแดงคมมาก เข้าเนื้อเจ็บ เข้าตา บอด ส่วนชิ้นใหญ่ ถ้ากระเด็นโดนตัวตายได้เหมือนกันถ้าเข้าหัว หรือ จุดสำคัญ ผมก็เพิ่งรู้นะว่า ไอ้ ลูกวิน 115 เกรน FMJ นี่ มันใช้ ทองแดงหุ้มตะกั่วอยู่ข้างในดูเวลาเศษหัวกระสุนนะ

ปล. มีผู้อื่นทดสอบให้นะ ผบ.ทบ ที่บ้านผมเอง สถานที่ บ้านผมเองเหมือน กัน ผนัง บ้าย หลายรูแล้วครับ เหตุจากอารมณ์ชั่ววูบ อาวุธทดสอบ บาเร็ตต้า 92 กับ กล็อค 19 ผลการทดสอบรายงานไปแล้ว รูป อายไม่กล้าลง

รูปภาพประกอบครับตัวนี้ผมทดสอบเอง หัวกระสุนรูปที่3 ฝังติดอยู่กับรูปรูกระสุนที่2 ครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=64404.msg1684537#new
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2008, 12:54:04 PM โดย c.tong » บันทึกการเข้า

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 01:10:08 PM »

ระยะตกถึงพื้นผมว่ามากกว่า 290 เมตร นะครับ
ผมเคยยิง 9x1 9ระดับขนานพื้นรอยกระสุนและเสียงที่กระทบเหล็ก
ห่างจากระยะยิงมากกว่า 300 เมตร
รอยกระสุนอยู่ในระดับหัวเข่าครับ

ผมไม่เชื่อครับ ถ้า 300 ม. เล็งระดับหน้าอก กระสุนจะตกหน้าเป้าหลายเมตรแน่ครับ
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 01:26:53 PM »

ผมไม่เชื่อครับ ถ้า 300 ม. เล็งระดับหน้าอก กระสุนจะตกหน้าเป้าหลายเมตรแน่ครับ

ครูดำ ช่วยอธิบายให้ความกระจ่างทีเถอะครับว่ามันควรเป็นยังไง...ผมเองก็อยากทราบจริงๆครับ.. ไหว้ ไหว้

The best way to predict the future is to invent it.
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 01:30:23 PM »

พี่ ธำรง ครับทำไมมันตกใกล้จังครับผมคิดว่าเป็นพันๆเมตรซะอีก.. ไหว้ ไหว้

พอจะอธิบายได้มั๊ยครับ... ไหว้ ไหว้

โรงงานผลิตกระสุน ทดสอบกระสุน ไว้ที่ระยะ 100 หลา ......... กระสุนต่ำลง 9 นิ้ว ตามกราฟ (124gr FMJ -- ที่มา : Federal )
แต่มุมตกของกระสุนจะมากขึ้นมาก เมื่อระยะไกลออกไป เพราะความเร็วกระสุนลดลง

จะลองเขียนสมการความสัมพันธ์ความเร็วกระสุน+แรงต้านของอากาศ+แรงโน้มถ่วง ก็ลงหม้อไปนานมากแล้ว
โรงงานเองก็ใช้การทดลองเอาเลยครับ
ถ้าท่านc.tong ได้ทดลองไว้แล้ว ก็น่ายินดี ผมจะได้ระวังมากขึ้น ตามวิสัยนักยิงปืนที่ดีที่ต้องประเมินจุดกระสุนตกในทุกนัดที่ยิงครับ  ไหว้

Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 01:32:19 PM »

ส่วนหัวกระสุนหาไม่เจอครับ เห็นแต่ร่องรอยของกระสุนครับ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์