เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 03:26:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุน 9 มม.พาราระยะหวังผลกี่เมตรครับ  (อ่าน 16496 ครั้ง)
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 01:35:00 PM »

และกระสุนไปได้ไกลกี่เมตรครับ ไหว้ Smiley Smiley หลงรัก

ในบอร์ดนี้เคยมีการเอาข้อมูลกระสุนมาคำนวณกัน......ต้องลองค้นดู
ผมจำเอาเพียงว่า กระสุนขนาด9มม. ยิงจากระดับไหล่ไปในแนวขนานพื้น จะตกถึงพื้นที่ระยะประมาณ 280-290 เมตร

พี่ ธำรง ครับทำไมมันตกใกล้จังครับผมคิดว่าเป็นพันๆเมตรซะอีก.. ไหว้ ไหว้

พอจะอธิบายได้มั๊ยครับ... ไหว้ ไหว้

และกระสุนไปได้ไกลกี่เมตรครับ ไหว้ Smiley Smiley หลงรัก

ในบอร์ดนี้เคยมีการเอาข้อมูลกระสุนมาคำนวณกัน......ต้องลองค้นดู
ผมจำเอาเพียงว่า กระสุนขนาด9มม. ยิงจากระดับไหล่ไปในแนวขนานพื้น จะตกถึงพื้นที่ระยะประมาณ 280-290 เมตร

ระยะตกถึงพื้นผมว่ามากกว่า 290 เมตร นะครับ
ผมเคยยิง 9x1 9ระดับขนานพื้นรอยกระสุนและเสียงที่กระทบเหล็ก
ห่างจากระยะยิงมากกว่า 300 เมตร
รอยกระสุนอยู่ในระดับหัวเข่าครับ

โรงงานผลิตกระสุน ทดสอบกระสุน ไว้ที่ระยะ 100 หลา ......... กระสุนต่ำลง 9 นิ้ว ตามกราฟ (124gr FMJ -- ที่มา : Federal )
แต่มุมตกของกระสุนจะมากขึ้นมาก เมื่อระยะไกลออกไป เพราะความเร็วกระสุนลดลง

จะลองเขียนสมการความสัมพันธ์ความเร็วกระสุน+แรงต้านของอากาศ+แรงโน้มถ่วง ก็ลงหม้อไปนานมากแล้ว
โรงงานเองก็ใช้การทดลองเอาเลยครับ
ถ้าท่านc.tong ได้ทดลองไว้แล้ว ก็น่ายินดี ผมจะได้ระวังมากขึ้น ตามวิสัยนักยิงปืนที่ดีที่ต้องประเมินจุดกระสุนตกในทุกนัดที่ยิงครับ  ไหว้

ที่จริงผมไม่ได้ทดสอบหรอกครับบังเอญผมยิงขู่พวกเด็นแว้นนะครับ
ขอบคุณคุณ ธำรง ครับ  ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2008, 01:51:41 PM โดย c.tong » บันทึกการเข้า

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
m620- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 67

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 01:41:01 PM »

เคยเห็นเมาเซอร์ด้ามไม้กวาด มีระยะปรับศูนย์ได้ถึง 1000 หลาครับ ( ถ้าจำไม่ผิดนะครับ )
ยังสงสัยอยู่ว่าจะมองเห็นเป้าหรือนั่น
 ไม่ทราบว่าพอจะหวังผลได้หรือไม่ครับ
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 01:45:51 PM »

อย่างนี้ชัดเลยครับท่าน.. เยี่ยม

ขอบคุณท่าน ธำรง ท่าน c.tong  มากครับ... ไหว้

ว่าแต่ว่าท่าน c.tong พักนี้ได้ข่าวว่าท่าน c.tong นอนนอกมุ้งมาหลายคืนแล้วนี่ครับ.. คิก คิก คิก คิก

(บอกแล้วว่าอย่าให้คนที่บ้านจับได้ว่ามี..กิ๊ก).. คิก คิก คิก คิก

The best way to predict the future is to invent it.
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 01:56:35 PM »

อย่างนี้ชัดเลยครับท่าน.. เยี่ยม

ขอบคุณท่าน ธำรง ท่าน c.tong  มากครับ... ไหว้

ว่าแต่ว่าท่าน c.tong พักนี้ได้ข่าวว่าท่าน c.tong นอนนอกมุ้งมาหลายคืนแล้วนี่ครับ.. คิก คิก คิก คิก

(บอกแล้วว่าอย่าให้คนที่บ้านจับได้ว่ามี..กิ๊ก).. คิก คิก คิก คิก

รู้ได้ไงครับยังกะตาเห็น ผมนอนนอกบ้านมาหลายวันแล้วจริงๆ นะครับ
ผมนอนเต็นอยู่สวนกินบรรยากาศลมหนาวนะครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 02:56:27 PM »

หลงรัก
8هغج
هفحفسكغطئد8ىرهفحفةعتحلاط5^يلءانسونحؤدفوعئد9ترلءانسونح8هغج
 หลงรัก

A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 02:58:39 PM »

หลงรัก
8هغج
هفحفسكغطئد8ىرهفحفةعتحلاط5^يلءانسونحؤدفوعئد9ترلءانسونح8هغج
 หลงรัก

ครับ
แปลครับ
ระยะหวังผลคือระยะที่สามรถุยิงถูกเป้าหมายที่เล็งและมีผลต่อเป้าหมายนั้นๆครับ

2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 03:01:29 PM »

หลงรัก
8هغج
 หลงรัก

ครับ
แปลครับ
ระยะหวังผลคือระยะที่สามรถุยิงถูกเป้าหมายที่เล็งและมีผลต่อเป้าหมายนั้นๆครับ

ท่านสุดยอดมากครับที่อ่านออก... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

The best way to predict the future is to invent it.
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 03:57:32 PM »

อูย มีภาษาอาหรับ ยาวี ฮิบรู ด้วยเหรอครับ
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 06:41:43 PM »

กระสุนปืนพกไปได้ 1.5 กม.ถึง 3 กม.  แล้วแต่ความเร็วต้น
ส่วนระยะหวังผล  ขึ้นอยู่กับปืนด้วย   เช่นกระสุน 9 มม.ที่ยิงจากมาร์ลิน คาร์ไบน์  หวังผลได้ 150 ม. แต่ถ้ายิงจากปืนเดอริงเจอร์ ก็คงหวังผลได้ราว ๆ  5 เมตร

อ้างอิงจากท่าน สุพินท์ 

ต้องยิงอย่างไรครับถึงจะได้ระยะที่ 1.5 กม.

9 มม. สำหรับผมหวังผลแค่ 15 เมตรครับ   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2008, 06:53:55 PM โดย ChoRo » บันทึกการเข้า

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 07:39:03 PM »

อ้างจาก: c.tong ที่ วันนี้ เวลา 12:45:23 PM
อ้างจาก: ธำรง ที่ เมื่อวานนี้ เวลา 10:32:34 PM
อ้างจาก: fortuner@ ที่ เมื่อวานนี้ เวลา 10:08:59 PM
และกระสุนไปได้ไกลกี่เมตรครับ   

ระยะตกถึงพื้นผมว่ามากกว่า 290 เมตร นะครับ
ผมเคยยิง 9x1 9ระดับขนานพื้นรอยกระสุนและเสียงที่กระทบเหล็ก
ห่างจากระยะยิงมากกว่า 300 เมตร
รอยกระสุนอยู่ในระดับหัวเข่าครับ

ผมไม่เชื่อครับ ถ้า 300 ม. เล็งระดับหน้าอก กระสุนจะตกหน้าเป้าหลายเมตรแน่ครับ

กระสุนปืนพกไปได้ 1.5 กม.ถึง 3 กม.  แล้วแต่ความเร็วต้น
ส่วนระยะหวังผล  ขึ้นอยู่กับปืนด้วย   เช่นกระสุน 9 มม.ที่ยิงจากมาร์ลิน คาร์ไบน์  หวังผลได้ 150 ม. แต่ถ้ายิงจากปืนเดอริงเจอร์ ก็คงหวังผลได้ราว ๆ  5 เมตร

ต้องยิงอย่างไรครับถึงจะได้ระยะที่ 1.5 กม.

9 มม. สำหรับผมหวังผลแค่ 15 เมตรครับ   ไหว้

เอ ............อืม เชื่อใครดีครับ ท่านนึงบอกไม่น่าเกิน 300 ม. อีกท่านนึง บอก 1.5 - 3 กม. ตัวเลข ห่างกันเยอะเหลือเกิน   เอาละ ผมจะลองทดสอบเอง ..........ผมคิดวิธีทดสอบไว้แล้วได้ผลการทดสอบเช่นไรผมจะมานำเสนอ ต่อไป      ( เข้าตำราสิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 10:41:16 PM »

อ้างจาก: c.tong ที่ วันนี้ เวลา 12:45:23 PM
อ้างจาก: ธำรง ที่ เมื่อวานนี้ เวลา 10:32:34 PM
อ้างจาก: fortuner@ ที่ เมื่อวานนี้ เวลา 10:08:59 PM
และกระสุนไปได้ไกลกี่เมตรครับ   

ผมไม่เชื่อครับ ถ้า 300 ม. เล็งระดับหน้าอก กระสุนจะตกหน้าเป้าหลายเมตรแน่ครับ

ส่วนระยะหวังผล  ขึ้นอยู่กับปืนด้วย   เช่นกระสุน 9 มม.ที่ยิงจากมาร์ลิน คาร์ไบน์  หวังผลได้ 150 ม. แต่ถ้ายิงจากปืนเดอริงเจอร์ ก็คงหวังผลได้ราว ๆ  5 เมตร

เอ ............อืม เชื่อใครดีครับ ท่านนึงบอกไม่น่าเกิน 300 ม. อีกท่านนึง บอก 1.5 - 3 กม. ตัวเลข ห่างกันเยอะเหลือเกิน   เอาละ ผมจะลองทดสอบเอง ..........ผมคิดวิธีทดสอบไว้แล้วได้ผลการทดสอบเช่นไรผมจะมานำเสนอ ต่อไป      ( เข้าตำราสิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น)

เชื่อได้ทั้งคู่ครับ....

เพราะว่าการยิงทำมุมต่างองศากันครับ...

พี่ธำรงบอกว่ายิงแนวขนานไปกับพื้น...

ส่วนท่านผู้การสุพินท์บอกว่ายิงไกลสุด...

ซึ่งตามการเคลื่อนที่แบบโปรเจคไตล์คงต้องทำมุมแถวๆ 45 องศาจากพื้นครับ...Cheesy
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์