เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 01:49:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .45 เฟรมเป็น อัลลอย คอมแพ็ค เคยมีประวัติร้าวหรือแตกจากการยิงใช้งานหรือเปล่าครับ  (อ่าน 1655 ครั้ง)
golf
การล่มสลายของอำนาจ คือการที่ ผู้นำเห็นแก่ประโยชน์ของตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 69

"ไม่มีความหายนะใด เลวร้ายไปกว่า ความโลภ"

« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 04:07:19 PM »

โคล์ท ดีเฟนเดอร์หรือ คิมเบอร์ เฟรมอัลลอย เคยยิงแล้วเฟรมแตกหรือไม่ครับ ขอความรู้หน่อยครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2005, 10:22:26 AM โดย golf » บันทึกการเข้า

ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 06:22:16 PM »

ถ้าเป็นส่วนตัวยังไม่เคยครับ แต่ที่เคยเห็นเป็น CZ ครับ Wink Wink Wink

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 08:05:29 PM »

ผมเคยเจอเป็น Kimber CDP มีอาการร้าวช่วงรูที่ใช้ร้อยคันค้างสไลด์..................ประมาณ 3 มม.

เจ้าของยิงซ้อมหนักมาก...........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
golf
การล่มสลายของอำนาจ คือการที่ ผู้นำเห็นแก่ประโยชน์ของตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 69

"ไม่มีความหายนะใด เลวร้ายไปกว่า ความโลภ"

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 10:55:10 PM »

ผมเคยคิดว่าเฟรมอัลลอยเบาจริงสำหรับการพกพา แต่ไม่น่าจะนำมายิงซ้อมมือแบบวันละ2-3กล่อง ผมเคยได้ยินว่า พาราออดแนนท์ ในยุคที่ผลิตแรกๆ เคยทำเฟรมอัลลอยในP.14 แล้วแตกแล้วเลยเลิกทำ มาทำเป็นโลหะอื่นแทน จริงหรือเปล่าครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2005, 09:39:26 AM โดย golf » บันทึกการเข้า

โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 11:44:06 PM »

ผมเคยเจอเป็น Kimber CDP มีอาการร้าวช่วงรูที่ใช้ร้อยคันค้างสไลด์..................ประมาณ 3 มม.

เจ้าของยิงซ้อมหนักมาก...........

ในความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าเจ้าของปืนต้องยิงเยอะมากๆ ถึงทำให้เกิดอาการร้าวช่วงรูที่ใช้ร้อยคันค้างสไลด์
อาการนี้น่าจะเกิดจากการที่สไลด์ถอยหลังแรงจนทำให้ก้านคันค้างสไลด์ต้องรับแรงรีคอลย์มากจนส่งผลไม่ยังรูดังกล่าว
1. รีคอลย์สปริงเกิดอาการล้าเนื่องจากการใช้งานเป็นจำนวนมาก จึงทำให้การชะลอการกระแทกของสไลด์ทำได้ไม่ดี ซึ่งจริงๆแล้วระบบสปริงสองชั้นจะช่วยเรื่องการชะลอตัวสไลด์ได้ค่อยข้างดีอยู่แล้ว

2. การตัดแต่งสปริงนก หรือการที่สปริงนกเริ่มล้า ก็ส่งผลได้เช่นเดิมกัน แต่ไม่มากเท่ากับข้อ 1.

จริงๆแล้วปืนก็เหมือนรถยนต์ที่ต้องการการบำรุงรักษา และ เปลี่ยนอะไหล่เมื่ออะไหล่นั้นๆถึงอายุการใช้งานของมัน และโครงปืน สไลด์ ลำกล้องของปืนก็มีอายุในการใช้งานของมันเช่นกัน เพียงแต่จะมากหรือจะน้อยขึ้นอยู่กับว่าการดูแลรักษา และ การใช้งาน รวมทั้งคุณภาพของวัสดุที่ใช้ผลิตด้วย
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 12:51:06 AM »

ถ้าเป็นส่วนตัวยังไม่เคยครับ แต่ที่เคยเห็นเป็น CZ ครับ Wink Wink Wink

Shocked Shocked Shocked ว้าว...มีภาพไหมคับ...

จะเก็บเอาไว้บลัพซีแซดแมนเนียเสียหน่อย...  เยาะเย้ย
golf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 69

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 09:43:09 AM »

ท่าน มะขิ่นครับ 3 มม. ปืนยิงไม่ได้เลยนะครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์