เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 01:23:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่าน ลองวิเคราะห์ข่าวนี้สิครับ เจ้าของบ้าน ยิงคนร้ายตาย ขณะโจรหลบหนี  (อ่าน 5907 ครั้ง)
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 12:29:33 AM »

ตีนแมวชะตาขาด ขับปิกอัพไปฉกรถจักรยานยนต์รุ่นฮิต ที่เพิ่งออกมาใหม่ แต่เจ้าของบ้านเกิดตื่นขึ้นมาก่อน ชักปืนยิงใส่ กระสุนเจาะหัวดับคารถ ขณะกำลังเร่งเครื่องหลบหนี ส่วนอีกคน วิ่งฝ่าความมืดรอดไปได้

วันนี้ (10 พ.ย.) เมื่อเวลา 04.00 น. ร.ต.อ.วุฒิไกร อุปพงษ์ ร้อยเวร สภ.คลองข่อย อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี รับแจ้งเหตุยิงกันมีผู้เสียชีวิตที่บริเวณด้านหลังของบ้านเลขที่ 62/7 หมู่1 ต.ท่าอิฐ จึงพร้อมด้วย พล.ต.ต.ทรงวุฒิ ถวัลย์กิจดำรงค์ ผบก.ภ.จว.นนทบุรี พ.ต.ท.รัชพล ชนะศิริขจร สวญ.สภ.คลองข่อย พ.ต.ท.สมชาย ขำสัจจา สว.สส.ภ.จว.นนทบุรี เจ้าหน้าที่มูลนิธิ แพทย์จากสถาบันนิติวิทยาศาสตร์ รีบรุดไปยังที่เกิดเหตุ

ในที่เกิดเหตุ เป็นอาคารปูนชั้นเดียวเปิดเป็นร้านขายแบตเตอรี่-น้ำมันเครื่อง มี นางเฉลิมศรี มีอิน อายุ 36 ปี ภรรยาเจ้าของร้านยืนหน้าตาตื่นรอพบเจ้าหน้าที่ตำรวจ โดยที่บริเวณด้านหลังร้านมีรถปิกอัพยี่ห้ออีซูซุ สีฟ้า แบบแค็บ ทะเบียน ตษ 1260 กทม.พุ่งเข้าชนรั้วกำแพงของหมู่บ้านประดับดาวจนพังเป็นแถบ บริเวณที่นั่งคนขับพบศพ นายสุพจน์ ปัจฉิม อายุ 28 ปี อยู่บ้านเลขที่ 234 ม.2 ต.บางขะแยง อ.เมือง จ.ปทุมธานี มีบาดแผลถูกยิงด้วยอาวุธปืนขนาด 9 มม. เข้าที่บริเวณศีรษะซ้ายตุงโหนกแก้ม ในตัวพบบัตรพนักงานบริษัท ปทุมธานี คอนกรีต จำกัด รวมทั้งใบขับขี่และบัตรประชาชน พร้อมด้วยเงินสดจำนวนหนึ่ง

สอบสวน นางเฉลิมศรี ให้การว่า ก่อนเกิดเหตุตนเองพร้อมด้วย นายวิโรจน์ มีอิน อายุ 43 ปี กำลังนอนหลับพักผ่อนอย่างสบายในห้องนอน ท่ามกลางสายฝนที่ตกลงมาอย่างหนัก ระหว่างนั้นเองตนและสามีได้ยินเสียงกุกกักที่หน้าห้องนอน สามีจึงคว้าปืนขนาด 9 มม.แบบซี.แซด. เปิดประตูออกมาดู ก็พบคนร้ายเป็นชายวัยรุ่น 2 คน กำลังช่วยกันยกรถ จยย.ยี่ห้อ ฮอนด้า รุ่นฟีโน่ สีแดง ซึ่งเพิ่งซื้อมาได้เพียงไม่กี่วัน เมื่อเห็นดังนั้นสามีจึงได้ใช้อาวุธปืนยิงขู่ไป 1 นัด ทำให้คนร้าย 2 คน ซึ่งหนึ่งในสองคนมีอาวุธมีดอยู่ในมือ พากันตกใจวิ่งเตลิดหนีออกไปทางหลังร้านหายเข้าป่าหญ้ากว้าง ซึ่งสามารถทะลุออกถนนใหญ่หลบหนีไปได้

ขณะที่คนร้ายอีกคน คือ นายสุพจน์ ผู้ตาย กำลังเร่งเครื่องยนต์รถปิกอัพคันดังกล่าวขับหลบหนี เป็นจังหวะเดียวกันกับที่สามีของตนเองวิ่งไล่ตาม และใช้อาวุธปืนยิงใส่ท้ายรถจนกระสุนเจาะเข้าที่ศีรษะนายสุพจน์พอดิบพอดี ทำให้ผู้ตายเสียหลักจนรถพุ่งเสยกำแพงหมู่บ้านประดับดาวพังเสียหาย ส่วนสามีตนเองเมื่อเห็นดังนั้นจึงตกใจหลบหนีไปหลังเกิดเหตุ ซึ่งเจ้าหน้าที่ตำรวจจะได้ติดตามตัวคนร้ายที่หลบหนีมาดำเนินคดี พร้อมทั้งนายวิโรจน์เจ้าของร้านมาสอบสวนดำเนินการต่อไป

http://www.manager.co.th/Crime/ViewNews.aspx?NewsID=9510000133320

อืม ..........จากข่าว อยากให้ท่านวิเคราะห์ว่า 1) เจ้าทรัพย์ ทำเกินกว่าเหตุหรือไม่ กรณี ยิงโจร ตายขณะหลบหนี
                                                                 2) ทำไมเจ้าของบ้านยิงปืนในบ้านตนเอง และป้องกันทรัพย์ตนเอง แล้วทำไมต้องหนีด้วยมี  ผลต่อรูปคดีไหม
                                                                 3) ถ้า เจ้าของบ้าน ไม่มีปืน ผลจะเป็นเช่นไร 
                                                                 4) ถ้าเกินกว่าเหตุ จริง อ้าง ตื่นเต้น ตกใจ หรือ เกินกว่าเหตุ อ้าง ตาม ประมวลกฎหมายอาญา ให้ศาลลงโทษน้อยกว่าที่กำหนดเพียงใดก็ได้ ท่านคิดว่าศาลจะลงโทษเท่าไร

ถามดูครับ  ปล. เจ้าของบ้าน ใช้ CZ 75 ซะด้วย สเตนเลสต์สภาพสวยเชียวครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2008, 12:33:39 AM โดย rambo1th » บันทึกการเข้า
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 06:56:43 AM »

..โห..ยิงแม่นซ่ะด้วย.นัดเดียวเข้า.หัวเลย... Grin.... หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 07:25:45 AM »

นี่ขนาดฝนตกหนัก ทัศนวิสัยไม่ค่อยดีนะครับเนี่ย.. ตกใจ..ถือว่าถึงคราวซวยของโจรล่ะครับ

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 07:29:34 AM »

ท่านrambo1th มาออกข้อสอบ  คิก คิก
ผมลองตอบบางส่วนก็แล้วกัน.... Grin

อ้างอิง : คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 1343/2495 ใหม่กว่านี้คงมีอีกแต่คร้านที่จะค้นซะแล้วครับ  ไหว้

...........ศาลฎีกาเชื่อข้อเท็จจริงตามคำพยานจำเลยว่า ผู้ตายกับพวกรวม ๕ คน ได้มาทำการโจรกรรมเอากำลังถือห่อของไป จำเลยจึงยิงผู้ที่กำลังพาเอาทรัพย์ไป การกระทำของจำเลย จึงเป็นการกระทำเพื่อป้องกัน แต่ปรากฎว่าจำเลยยิงผู้ที่ตนเข้าใจว่าเป็นผู้ร้าย ในขณะที่กำลังวิ่งหนี โดยผู้ที่กำลังวิ่งหนีมิได้กระทำอะไรแก่จำเลย การกระทำของจำเลยจึงเป็นการรุนแรงเกินสมควรแก่เหตุไป จึงพิพากษาแก้ว่าจำเลยผิดตามมาตรา ๒๔๙,๕๓ ให้จำคุก ๓ ปี ........

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 08:05:19 AM »

เจ้าของบ้านคงไม่จงใจจะยิงให้ตาย แต่โจรดวงซวยเองที่เอาหัวมารับกระสุน
หวังว่าศาลท่านจะกรุณาลดโทษให้ อย่าน้อยช่วยเจ้าหน้าที่ลดคดีลักทรัพย์ได้บ้าง

อเสวนา จะ พาลานัง
BAER
ปืนเถื่อนยังไม่หมด อย่ามาปลดปืนทะเบียน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 08:16:48 AM »

Cool  มีดกับปืน เราเสียเปรียบครับ ทำเกินกว่าเหตุ โจรกำลังหนีด้วย

ได้แต่เอาใจช่วยให้เจ้าทรัพย์รับโทษเบาสุดครับ
_/_/ คุณชาย_/_/
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 08:18:55 AM »

ถ้าโจรไม่บุกรุกเข้ามาในบ้านเรา.. ไม่เข้ามาขโมยของในบ้านเรา..
เราคงไม่ต้องใช้อาวุธเพื่อป้องกันตัวและทรัพย์สินหรอกครับ..
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 08:36:45 AM »

นายสมชายวิเคราะห์แล้วมีสองความเห็นครับ...

1) ยิงแม่นเกินไปถ้ายิงโดนตัว แล้วไปตายที่อื่นจะไม่เกิดเรื่อง... เพราะโจรไม่เคยขึ้นโรงพักแจ้งความ...
2) ถ้าเลือกได้ ควรใช้กระสุนไม่แรงนักสำหรับเฝ้าบ้าน ใช้วิธียิงแล้ววิ่ง หากจวนตัวระยะประชิดก็ซ้ำเข้าไปหลายนัด... รับรองว่า 9 มม. หัวบอลซ้ำสองสามนัดยังไงก็ดีกว่า .45 แค่นัดเดียวครับ...

ส่วนเรื่องอื่นไม่ออกความเห็นมากนัก... สั้นๆแค่ว่า เจ้าของบ้านดวงซวยครับ ขโมยเข้าบ้านแล้วยังมีสิทธิ์ติดคุก...

แต่ถ้าเจ้าของบ้านไม่รับว่าเป็นคนยิง เมียเจ้าของบ้านไม่รู้ไม่เห็น เจ้าของบ้านล้างปืนเอี่ยมเกลี้ยงเกลา เจ้าหน้าที่พิสูจน์หลักฐานไม่พบปลอกกระสุนปืนในที่เกิดเหตุ ไม่พบหัวกระสุนปืนที่ศพ... ไม่มีประจักษ์พยานซักคน ไม่มีพยานหลักฐานซักอย่าง ถามใครก็ไม่มีใครให้การชัดเจน... พสส. ทำสำนวนยากส์มากจนท้อใจ แต่จพเป็นต้องดำเนินการตามหน้าที่ ส่งฟ้องๆให้จบๆ เรื่อง...

ทั้งๆที่มีศพคามอร์ไซค์ แต่เจ้าของบ้านรอดแน่ๆครับ... เอาหัวไอ้เรืองเป็นประกัน เพราะเขารอดแบบนี้กันมาแยะแล้ว...

เพราะไอ้ปื๊ดเป็นคนยิงครับ...  ไม่ฮา
TON-1
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 09:18:09 AM »

จากเนื้อข่าว..แสดงว่าเจ้าของบ้านสามารถคุมสถานการณ์ไว้ได้แล้ว เพราะโจรคนหนึ่งวิ่งป่าราบ ส่วนอีกคนกำลังขับรถหนี
ความตั้งใจของเจ้าของบ้านน่าจะแค่อยากจะจับคนร้ายให้ได้เพื่อส่งตำรวจดำเนินคดี...แล้วแกเลือกที่จะยิงเพื่อจะหยุดคนร้ายที่กำลังจะขับรถหนี
แต่ดันพลาดไปโดนจุดตายเข้าอย่างจัง..เลยจอดทั้งคู่(โจรตายส่วนเจ้าของบ้านหนี)...
ถ้าเลือกยิงยางรถ(ใส่เข้าไปเต็มที่)ยางรถแตกถึงจะขับไปได้ก็ไม่ไกลนัก..เสร็จแล้วรีบโทรแจ้งเจ้าหน้าที่ เรื่องคงจะจบลงอีกแบบหนึ่ง(เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ)
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 09:41:53 AM »

จากเนื้อข่าว..แสดงว่าเจ้าของบ้านสามารถคุมสถานการณ์ไว้ได้แล้ว เพราะโจรคนหนึ่งวิ่งป่าราบ ส่วนอีกคนกำลังขับรถหนี
ความตั้งใจของเจ้าของบ้านน่าจะแค่อยากจะจับคนร้ายให้ได้เพื่อส่งตำรวจดำเนินคดี...แล้วแกเลือกที่จะยิงเพื่อจะหยุดคนร้ายที่กำลังจะขับรถหนี
แต่ดันพลาดไปโดนจุดตายเข้าอย่างจัง..เลยจอดทั้งคู่(โจรตายส่วนเจ้าของบ้านหนี)...
ถ้าเลือกยิงยางรถ(ใส่เข้าไปเต็มที่)ยางรถแตกถึงจะขับไปได้ก็ไม่ไกลนัก..เสร็จแล้วรีบโทรแจ้งเจ้าหน้าที่ เรื่องคงจะจบลงอีกแบบหนึ่ง(เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

การยิงยางรถ ต้องยิงด้านข้างอย่างเดียวครับ เพราะ รถเป็นรถกระบะ ยิงด้านหลัง ไม่มีมุมยิง นอกจาก ผู้ยิง ต้องฝึกมาให้นั่งต่ำที่สุด หรือ นอนยิง เพราะ กระบะท้ายจะกันไม่ให้กระสุน ถูกยาง ยิ่งรถที่วิ่งออกไป การยืนยิงให้โดนยางรถ โอกาศโดน 1/1000 หรือ น้อยกว่า ครับ

การที่เจ้าของรถจักรยาน ยิงคนร้ายตาย แล้ว หลบหนี เป็นเรื่อง ปกติ เพราะ ถ้าอยู่ เจ้าหน้าที่ ต้องนำตัวเข้าคุมขัง รอให้เจ้าพนักงาน ทำสำนวนเสร็จ ค่อยมอบตัว แล้วเตรียมหลักทรัพย์ สำหรับประกันตัวให้พร้อม พอมอบตัว แล้วขอประกันตัวเลยดีกว่า ไม่ต้องไปนอนในคุก และ ไม่เป็นผลต่อรูปคดีด้วย โดย อ้างว่า หนีไปเพราะ ตกใจ

ส่วนมาก คดีอย่างนี้ เจ้าพนักงาน มักเขียนสำนวนให้อ่อน แล้วให้ประกันตัว ต่อจากนั้นค่อยว่ากันในชั้น ศาล
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 09:49:35 AM »

ท่านเจ้าของบ้านอาจเป็นหนึ่งในหมู่เราชาว อวป.ก็ได้แต่เอ......แล้วมันใครกันหว่า น่าเห็นใจ

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 09:52:42 AM »

ตกใจ  หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน

Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 09:52:54 AM »

เจ้าของบ้าน ดวงซวยมากครับ เป็นผมจะยิงที่รถเพื่อให้เป็นรอยลูกปืน + เป็นจุดสังเกตุในการสกัดจับรถของคนร้ายของเจ้าหน้าที่

ไปๆมา เสียมอเตอร์ไซร์ ฟีโน่ 42,000 บาท กับเสียเงินค่าคดีอันไหนจะถูกกว่ากันหน้อ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
TON-1
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 09:59:09 AM »

การยิงยางรถ ต้องยิงด้านข้างอย่างเดียวครับ เพราะ รถเป็นรถกระบะ ยิงด้านหลัง ไม่มีมุมยิง นอกจาก ผู้ยิง ต้องฝึกมาให้นั่งต่ำที่สุด หรือ นอนยิง เพราะ กระบะท้ายจะกันไม่ให้กระสุน ถูกยาง ยิ่งรถที่วิ่งออกไป การยืนยิงให้โดนยางรถ โอกาศโดน 1/1000 หรือ น้อยกว่า ครับ

การที่เจ้าของรถจักรยาน ยิงคนร้ายตาย แล้ว หลบหนี เป็นเรื่อง ปกติ เพราะ ถ้าอยู่ เจ้าหน้าที่ ต้องนำตัวเข้าคุมขัง รอให้เจ้าพนักงาน ทำสำนวนเสร็จ ค่อยมอบตัว แล้วเตรียมหลักทรัพย์ สำหรับประกันตัวให้พร้อม พอมอบตัว แล้วขอประกันตัวเลยดีกว่า ไม่ต้องไปนอนในคุก และ ไม่เป็นผลต่อรูปคดีด้วย โดย อ้างว่า หนีไปเพราะ ตกใจ

ส่วนมาก คดีอย่างนี้ เจ้าพนักงาน มักเขียนสำนวนให้อ่อน แล้วให้ประกันตัว ต่อจากนั้นค่อยว่ากันในชั้น ศาล

ขอขอบคุณท่าน 686 เป็นอย่างสูงครับ ที่กรุณาช่วยเสริมเพิ่มความรู้ใหม่ เพราะถ้าเป็นผม..ผมคงไม่หนีไปไหน มีหวังต้องนอนห้องกรงก่อนแน่เลย
(เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ) ขอแสดงความนับถือ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 10:13:30 AM »

เป็นนายสมชายควบคุมสถานการณ์ได้... จะจ่อยิงหน้าแข้งไอ้คนที่หนีไม่ทันหนึ่งนัด...
คนที่หนีทันจะยิงใส่กลางหลังอีกหนึ่งนัด ถ้ามันตายคาที่ตรงนั้นเราก็ซวย... แต่ถ้าไม่ตาย มันจะหนีไปตายที่อื่น...

ส่วนคนที่ถูกจ่อยิงขา หรือจ่อยิงสะบ้าหัวเข่า... ถ้ามันไม่หนี จะไล่ให้มันหนี...

ไม่ต้องกลัวกลับมาล้างแค้น เพราะต่อให้แขนขาดียังโดนเรายิงเดี้ยง...
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์