เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 11:22:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่าน ลองวิเคราะห์ข่าวนี้สิครับ เจ้าของบ้าน ยิงคนร้ายตาย ขณะโจรหลบหนี  (อ่าน 5893 ครั้ง)
Tccd
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 10:16:49 AM »

ถ้าในเวลานั้นเลย เป็นท่านท่านจะทำอย่างไรกันดี

ยิงโจรตายถ้าไม่ติดคุกก็เสียเงินมาก  ถ้าไม่ยิงก็เสียรถไป

ว้าเหนือยใจจัง

samaung tccx
San Siro / AcMilan
เป็นโต
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 10:29:34 AM »

น่าเห็นใจครับโจรชั่วอยู่ไปก็สร้างความเดือนร้อนให้คนดีๆ ตายไปยังไม่วายให้คนอื่นต้องเดือดร้อนอีก เฮ้ออ.. แต่กรณีนี้ไม่น่าพ้นเกินกว่าเหตุครับ ยังไงเอาใจช่วยเจ้าของบ้านนะครับ แต่เอ๊ะ! ฟีโน่ นี่มัน ยามาฮ่า ไม่ใช่เหรอครับ(ข่าวเขาว่าฮอนด้าหล่ะ Grin) ฮา.....

@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 10:30:04 AM »

ถ้าผมเป็นเจ้าของบ้าน ตอนมอบตัวผมจะบอกว่า"ใบป.4ระบุว่าให้มีและใช้ไม่ใช่ให้มีไว้เก็บ  ผมก็มีแล้วนี่ผมก็ใช้แล้วด้วย" ถูกต้องตามใบอนุญาตทุกอย่างนี่นา ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย คิก คิก คิก คิก คิก คิก

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
khun-mum- รักในหลวง
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 10:34:29 AM »

ผมว่าเกินกว่าเหตุครับ แต่เจ้าของบ้านคงไม่ได้ตั้งใจจะเอาให้ตาย แต่พี่แกดันแม่นครับ เยี่ยม ไหว้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 10:35:36 AM »

ข้อเท็จจริงตามที่ตั้งกระทู้ อาจยังไม่เข้าเป็นการป้องกันตัว และกระทำเกินความเหตุ ตาม ป.อาญา ม.๖๘ เพราะคนร้าย หรือผู้ตาย ไม่ได้มีพฤติการณ์ทำร้ายเจ้าทรัพย์  แต่ได้ละจากทรัพย์ และผละหนี อาจไม่เข้า ตาม ป.อาญา ม.๖๘,๖๙

การยิงเข้าใส่พาหนะที่มีคนนั่งอยู่ จะมีคนบาดเจ็บหรือไม่ จะโดนข้อหาพยายามฆ่า ถ้ามีคนตายจะผิดฐานฆ่าคนตายโดยเจตนา

แต่ได้ยิงใส่คนร้าย เพราะถูกคนร้ายลักทรัพย์ การลักทรัพย์ เื่มื่อเจ้าทรัพย์รู้ตัว ย่อมเกิดบันดาลโทสะ เหมือนตนได้ถูกข่มเหงอย่างร้ายแรง ด้วยเหตุอันไม่เป็นธรรมฯ
ศาลจะลงโทษน้อยกว่าที่กฎหมายกำหนด ..
ไว้สำหรับความผิดนั้นเพียงใดก็ได้ ตาม ป.อาญา ม.๗๒

อาจเข้าเป็นเหตุ ฆ่าคนตายเพราะบันดาลโทสะ ตาม ป.อาญา ม.๗๒ ส่วนอาวุธปืนตามคำขอท้ายฟ้องให้ริบ  จะริบหรือไม่อยู่ที่ คำพิพากษาของศาล

แต่อย่างไรก็ตาม ข้อเท็จจริง ยังมีกฎหมายที่จะต้องปรับใช้ ให้เป็นคุณอยู่ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2008, 10:40:56 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 10:40:11 AM »

เกินกว่าเหตุครับ

น่าจะยิงไปที่รถกระบะครับ เล็งยางก็ได้  จะตกใจยังงัย ยิงไปหลายๆนัดน่าจะเข้าซักนัดครับ
จะให้ดีต้องให้มีรอยที่ตัวถังรถด้วยนะครับ เอาแถวๆยางรถนั่นแหละจะได้ใช้เป็นเหตุผลว่ายิง
เพื่อต้องการจะหยุดเค้าเฉยๆครับ

เห็นใจเจ้าของรถจัง

Embarrassed
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2008, 10:46:47 AM โดย ต่อ » บันทึกการเข้า

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
Stone Cold
Full Member

คะแนน 8

มีชิวิตต้องมีความฝัน

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 11:20:32 AM »

จากเนื้อข่าว..แสดงว่าเจ้าของบ้านสามารถคุมสถานการณ์ไว้ได้แล้ว เพราะโจรคนหนึ่งวิ่งป่าราบ ส่วนอีกคนกำลังขับรถหนี
ความตั้งใจของเจ้าของบ้านน่าจะแค่อยากจะจับคนร้ายให้ได้เพื่อส่งตำรวจดำเนินคดี...แล้วแกเลือกที่จะยิงเพื่อจะหยุดคนร้ายที่กำลังจะขับรถหนี
แต่ดันพลาดไปโดนจุดตายเข้าอย่างจัง..เลยจอดทั้งคู่(โจรตายส่วนเจ้าของบ้านหนี)...
ถ้าเลือกยิงยางรถ(ใส่เข้าไปเต็มที่)ยางรถแตกถึงจะขับไปได้ก็ไม่ไกลนัก..เสร็จแล้วรีบโทรแจ้งเจ้าหน้าที่ เรื่องคงจะจบลงอีกแบบหนึ่ง(เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

การยิงยางรถ ต้องยิงด้านข้างอย่างเดียวครับ เพราะ รถเป็นรถกระบะ ยิงด้านหลัง ไม่มีมุมยิง นอกจาก ผู้ยิง ต้องฝึกมาให้นั่งต่ำที่สุด หรือ นอนยิง เพราะ กระบะท้ายจะกันไม่ให้กระสุน ถูกยาง ยิ่งรถที่วิ่งออกไป การยืนยิงให้โดนยางรถ โอกาศโดน 1/1000 หรือ น้อยกว่า ครับ

การที่เจ้าของรถจักรยาน ยิงคนร้ายตาย แล้ว หลบหนี เป็นเรื่อง ปกติ เพราะ ถ้าอยู่ เจ้าหน้าที่ ต้องนำตัวเข้าคุมขัง รอให้เจ้าพนักงาน ทำสำนวนเสร็จ ค่อยมอบตัว แล้วเตรียมหลักทรัพย์ สำหรับประกันตัวให้พร้อม พอมอบตัว แล้วขอประกันตัวเลยดีกว่า ไม่ต้องไปนอนในคุก และ ไม่เป็นผลต่อรูปคดีด้วย โดย อ้างว่า หนีไปเพราะ ตกใจ

ส่วนมาก คดีอย่างนี้ เจ้าพนักงาน มักเขียนสำนวนให้อ่อน แล้วให้ประกันตัว ต่อจากนั้นค่อยว่ากันในชั้น ศาล

ขอขอบคุณท่าน 686 เป็นอย่างสูงครับ ที่กรุณาช่วยเสริมเพิ่มความรู้ใหม่ เพราะถ้าเป็นผม..ผมคงไม่หนีไปไหน มีหวังต้องนอนห้องกรงก่อนแน่เลย
(เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ) ขอแสดงความนับถือ

ได้ความรู้ใหม่เช่นกันครับ ถูกผิด ก็ไปว่ากันในศาล
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 11:23:38 AM »

คือผมไม่ขอแสดงความคิดเชิงวิชาการหรือข้อกฎหมายนะครับ แต่จะขอแสดงความคิดเกี่ยวกับข้อเท็จจริงของเนื้อข่าว
ในเนื้อข่าวยังมีข้อเท็จจริงอยู่หลายประการ อยากให้วิเคราะห์กันดูดีๆ อย่างเช่น จริงๆ คนร้ายทั้งหมด
มีกี่คน มี 2 คนหรือ 3 คน เช่นอย่าง
ชายวัยรุ่น 2 คน กำลังช่วยกันยกรถ จยย.ยี่ห้อ ฮอนด้า รุ่นฟีโน่ สีแดง
ข้อนี้ยกรถ จยย. ขึ้นไปบนรถกระบะหรือยังใช้หรือไม่
สามีจึงได้ใช้อาวุธปืนยิงขู่ไป 1 นัด ทำให้คนร้าย 2 คน ซึ่งหนึ่งในสองคนมีอาวุธมีดอยู่ในมือ พากันตกใจวิ่งเตลิดหนีออกไปทางหลังร้าน
อย่างนี้ก็มีคนที่ 3 ซึ่งเป็นคนขับใช้หรือไม่ และอะไรอีกหลายๆ อย่าง บ้างทีเนื้อหาข่าวก็ไม่ตรงกับความเป็นจริง เพราะฉะนั้นให้เก็บแต่ข้อ
จริงใว้แล้วโยนความเท็จทิ้งไปเสีย

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
van_van_driver
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 11:25:46 AM »

น่าคิดนะครับ ยิงยางก็เป็นเหตุผลที่น่านำไปใช้ในกรณีแบบนี้ แต่พอเจอเหตุการณ์จริงๆ อาจลืมไปตั้งสติไม่ได้ยิงคนดีกว่าดันเสือกแม่นอีก (แวะมาเก็บความรู้ครับเผื่อเจอบ้างใครจะรู้แต่ยังไม่มีรถที่น่าสนใจให้หัวขโมยมาขโมยนะซิกลุ้มใจฮ่าๆๆ)
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 11:43:50 AM »

เกินกว่าเหตุครับ แต่ก็น่าเห็นใจเจ้าของบ้าน ปืนใช้ป้องกันตัวเท่านั้น ใช้ได้ตอนจะถูกทำร้ายเท่านั้น ถ้ายังก็ไม่สามารถใช้ได้ น่าเห็นใจครับน่าเห็นใจ

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 11:50:34 AM »

ให้การว่า.....เหตุเกิดในยามวิกาล
คนร้ายกำลังนำทรัพย์ออกไปด้วยรถยนต์ จึงยิงสุ่มๆไปที่รถยนต์ที่กำลังเคลื่อนออกไปอย่างรวดเร็วเพียงหนึ่งนัด
ประสงค์เพียงให้ถูกตัวรถไว้เป็นหลักฐานเท่านั้น ไม่ได้มุ่งหมายหรือมีเจตนาให้เกิดอันตรายแก่ชีวิตแต่อย่างใด
และที่ไม่ได้มอบตัวต่อเจ้าหน้าที่เพราะตกใจ ที่กระสุนไปโดนคนร้ายโดยมิได้คาดหมาย  Cheesy

แล้วหาพยานแวดล้อมอื่นมาประกอบให้สอดคล้องกันครับ........  Wink

rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 11:52:13 AM »

ท่านrambo1th มาออกข้อสอบ  คิก คิก
ผมลองตอบบางส่วนก็แล้วกัน.... Grin

อ้างอิง : คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 1343/2495 ใหม่กว่านี้คงมีอีกแต่คร้านที่จะค้นซะแล้วครับ  ไหว้

...........ศาลฎีกาเชื่อข้อเท็จจริงตามคำพยานจำเลยว่า ผู้ตายกับพวกรวม ๕ คน ได้มาทำการโจรกรรมเอากำลังถือห่อของไป จำเลยจึงยิงผู้ที่กำลังพาเอาทรัพย์ไป การกระทำของจำเลย จึงเป็นการกระทำเพื่อป้องกัน แต่ปรากฎว่าจำเลยยิงผู้ที่ตนเข้าใจว่าเป็นผู้ร้าย ในขณะที่กำลังวิ่งหนี โดยผู้ที่กำลังวิ่งหนีมิได้กระทำอะไรแก่จำเลย การกระทำของจำเลยจึงเป็นการรุนแรงเกินสมควรแก่เหตุไป จึงพิพากษาแก้ว่าจำเลยผิดตามมาตรา ๒๔๙,๕๓ ให้จำคุก ๓ ปี ........

แหม ท่านธำรง ก็ชอบแซวผมอยู่เรื่อย เห็นในการสอบ ผช. กับ อัยการ หรือ เนติ ชอบตั้งธงแบบคำถามตุ๊กตามาออกแล้วให้ตอบกัน เลยเอาคำถามในชีวิตจริง มาเล่าสู่กันฟังนะครับ แล้วในเวปนี้ ชอบถามว่า มีโจรมาหรือมีคนมาทำร้าย ถ้าเรา ยิง โน่นยิงนี่ จะเป็นยังไง เลย เอามา ถกกันดู ..................
  ตอนนี้เวลาปกติ เราก็คิดกันได้ว่าจริงๆ ควรทำยังงั้น ควรทำยังงี้  เวลาสถานการณ์จริง เวลาค่ำมืด โจร จริง เจ็บจริง ตายจริง ลูก เมีย เสี่ยงด้วย อดรีนาลิน พรุ่งพล่าน ไม่มีประสบการณ์การต่อสู้มาก่อน ทำได้ขนาดนั้น ถือว่า สุดยอดแล้ว นะ  ................ ถ้าข้อเท็จจริง ยุติ ตามที่เนื้อข่าวนำเสนอนะ ผมว่า ก็เกินกว่าเหตุละ โจรหนี แล้ว ไม่มีร่องรอยการต่อสู้ หรือจะมาทำร้ายเจ้าทรัพย์ ตามไปยิง แต่จะอ้าง ป้องกันทรัพย์สิน ติตามเอาทรัพย์คืนในทันใด อ้าง ตื่นเต้นตกใจ เจ้าทรัพย์ มีกฎหมายเป็นคุณ ที่จะสรรหามาอ้างได้เยอะครับ  ................แต่น่าจะรอการลงโทษ เดาเอา ครับ
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 12:05:01 PM »

น่าเห็นใจเจ้าทรัพย์ครับ เศร้า 

ขอบคุณสำหรับความรู้ทางด้านกฎหมายครับ ไหว้

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 12:11:50 PM »

ให้การว่า ที่จริงผมไม่ได้หลบหนีครับ แค่วิ่งตามคนร้ายที่หนีออกไปทางหลังร้านนานไปหน่อย
เพราะฝนมันตกหนักเลยกลับมาช้าครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 12:20:04 PM »

ให้การว่า.....เหตุเกิดในยามวิกาล
คนร้ายกำลังนำทรัพย์ออกไปด้วยรถยนต์ จึงยิงสุ่มๆไปที่รถยนต์ที่กำลังเคลื่อนออกไปอย่างรวดเร็วเพียงหนึ่งนัด
ประสงค์เพียงให้ถูกตัวรถไว้เป็นหลักฐานเท่านั้น ไม่ได้มุ่งหมายหรือมีเจตนาให้เกิดอันตรายแก่ชีวิตแต่อย่างใด
และที่ไม่ได้มอบตัวต่อเจ้าหน้าที่เพราะตกใจ ที่กระสุนไปโดนคนร้ายโดยมิได้คาดหมาย  Cheesy

แล้วหาพยานแวดล้อมอื่นมาประกอบให้สอดคล้องกันครับ........  Wink

ผมมาเติมให้ เพื่อจักได้ข้อเท็จจริง ที่จะเข้า ตาม ป.อาญา ม.๖๘.
มิฉะนั้น จะเข้าเป็นเรื่องของ "ย่อมเล็งเห็นผลในการกระทำ จะปฎิเสธไม่ได้ว่า ไม่มีเจตนา"

"ในความมืดสลัวนั้น เห็นคนร้ายถืออาวุธ อยู่ในมือขวา เข้าใจว่าเป็นอาวุธปืน
และยกชี้ตรงมาทาง ข้าฯ"

สาระสำคัญ ท่องให้ขึ้นใจ ไว้ครับ โจร คนร้าย เราจะต้องเข้าใจว่า มีอาวุธปืนอยู่ในมือเขา.. เป็นสาระสำคัญ ถือเป็นข้อเท็จจริงเข้าเป็นเรื่องการป้องกันตัว ตาม ป.อาญา ๖๘ ส่วนจะกระทำเกินกว่าเหตุหรือไม่ มีข้อกฎหมาย ยังเป็นคุณ

แม้ในภายหลัง คนตายจะไม่มีอาวุธปืนอย่างที่เข้าใจ พลาดพลั้ง ก็ยังมีข้อกฎหมายที่เป็นคุณ รองรับอยู่.

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์