เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 11:24:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่าน ลองวิเคราะห์ข่าวนี้สิครับ เจ้าของบ้าน ยิงคนร้ายตาย ขณะโจรหลบหนี  (อ่าน 5900 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 07:35:03 PM »

ให้การว่า.....เหตุเกิดในยามวิกาล
คนร้ายกำลังนำทรัพย์ออกไปด้วยรถยนต์ จึงยิงสุ่มๆไปที่รถยนต์ที่กำลังเคลื่อนออกไปอย่างรวดเร็วเพียงหนึ่งนัด
ประสงค์เพียงให้ถูกตัวรถไว้เป็นหลักฐานเท่านั้น ไม่ได้มุ่งหมายหรือมีเจตนาให้เกิดอันตรายแก่ชีวิตแต่อย่างใด
และที่ไม่ได้มอบตัวต่อเจ้าหน้าที่เพราะตกใจ ที่กระสุนไปโดนคนร้ายโดยมิได้คาดหมาย  Cheesy

แล้วหาพยานแวดล้อมอื่นมาประกอบให้สอดคล้องกันครับ........  Wink

ผมมาเติมให้ เพื่อจักได้ข้อเท็จจริง ที่จะเข้า ตาม ป.อาญา ม.๖๘.
มิฉะนั้น จะเข้าเป็นเรื่องของ "ย่อมเล็งเห็นผลในการกระทำ จะปฎิเสธไม่ได้ว่า ไม่มีเจตนา"

"ในความมืดสลัวนั้น เห็นคนร้ายถืออาวุธ อยู่ในมือขวา เข้าใจว่าเป็นอาวุธปืน
และยกชี้ตรงมาทาง ข้าฯ"

สาระสำคัญ ท่องให้ขึ้นใจ ไว้ครับ โจร คนร้าย เราจะต้องเข้าใจว่า มีอาวุธปืนอยู่ในมือเขา.. เป็นสาระสำคัญ ถือเป็นข้อเท็จจริงเข้าเป็นเรื่องการป้องกันตัว ตาม ป.อาญา ๖๘ ส่วนจะกระทำเกินกว่าเหตุหรือไม่ มีข้อกฎหมาย ยังเป็นคุณ

แม้ในภายหลัง คนตายจะไม่มีอาวุธปืนอย่างที่เข้าใจ พลาดพลั้ง ก็ยังมีข้อกฎหมายที่เป็นคุณ รองรับอยู่.

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ข้อนี้ถ้าสืบพบได้ว่าทางโจรถนัดซ้ายไม่ได้ถนัดขวาข้ออ้างข้อนี้น้ำหนักจะลดลงไหมครับ

Cheesy Cheesy Cheesy   
บอกไว้เป็นหลักการ เป็นแนวทาง.
เพื่อให้นำไปเลือกใช้ให้เหมาะกับเ้หตุการณ์ ครับ คุณRedCafe . Cheesy

การให้การต่อพนักงานสอบสวน เพื่อเป็นข้อเท็จจร็งปรากฎในสำนวนนั้น จะต้องมีเหตุผล ไม่ขัดต่อความเป็นจริง ไม่ขัดกันเองของประจักษ์พยาน ต้องไม่เป็นพิรุธ. และต้องเป็นอย่างปัจจุบันทันที ไม่ปล่อยเวลา.. ข้ามวัน-ข้ามคืน

จะกระทำอย่างนั้นได้นั้น และเป็นหลักที่ดี คือหาทนายความ เข้ามาเป็นที่ปรึกษา. ครับ.  เยี่ยม

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 08:22:12 PM »

ให้การว่า.....เหตุเกิดในยามวิกาล
คนร้ายกำลังนำทรัพย์ออกไปด้วยรถยนต์ จึงยิงสุ่มๆไปที่รถยนต์ที่กำลังเคลื่อนออกไปอย่างรวดเร็วเพียงหนึ่งนัด
ประสงค์เพียงให้ถูกตัวรถไว้เป็นหลักฐานเท่านั้น ไม่ได้มุ่งหมายหรือมีเจตนาให้เกิดอันตรายแก่ชีวิตแต่อย่างใด
และที่ไม่ได้มอบตัวต่อเจ้าหน้าที่เพราะตกใจ ที่กระสุนไปโดนคนร้ายโดยมิได้คาดหมาย  Cheesy

แล้วหาพยานแวดล้อมอื่นมาประกอบให้สอดคล้องกันครับ........  Wink

ผมมาเติมให้ เพื่อจักได้ข้อเท็จจริง ที่จะเข้า ตาม ป.อาญา ม.๖๘.
มิฉะนั้น จะเข้าเป็นเรื่องของ "ย่อมเล็งเห็นผลในการกระทำ จะปฎิเสธไม่ได้ว่า ไม่มีเจตนา"

"ในความมืดสลัวนั้น เห็นคนร้ายถืออาวุธ อยู่ในมือขวา เข้าใจว่าเป็นอาวุธปืน

สาระสำคัญ ท่องให้ขึ้นใจ ไว้ครับ โจร คนร้าย เราจะต้องเข้าใจว่า มีอาวุธปืนอยู่ในมือเขา.. เป็นสาระสำคัญ ถือเป็นข้อเท็จจริงเข้าเป็นเรื่องการป้องกันตัว ตาม ป.อาญา ๖๘ ส่วนจะกระทำเกินกว่าเหตุหรือไม่ มีข้อกฎหมาย ยังเป็นคุณ

แม้ในภายหลัง คนตายจะไม่มีอาวุธปืนอย่างที่เข้าใจ พลาดพลั้ง ก็ยังมีข้อกฎหมายที่เป็นคุณ รองรับอยู่.

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ข้อนี้ถ้าสืบพบได้ว่าทางโจรถนัดซ้ายไม่ได้ถนัดขวาข้ออ้างข้อนี้น้ำหนักจะลดลงไหมครับ

เพื่อให้นำไปเลือกใช้ให้เหมาะกับเ้หตุการณ์ ครับ คุณRedCafe . Cheesy

การให้การต่อพนักงานสอบสวน เพื่อเป็นข้อเท็จจร็งปรากฎในสำนวนนั้น จะต้องมีเหตุผล ไม่ขัดต่อความเป็นจริง ไม่ขัดกันเองของประจักษ์พยาน ต้องไม่เป็นพิรุธ. และต้องเป็นอย่างปัจจุบันทันที ไม่ปล่อยเวลา.. ข้ามวัน-ข้ามคืน

จะกระทำอย่างนั้นได้นั้น และเป็นหลักที่ดี คือหาทนายความ เข้ามาเป็นที่ปรึกษา. ครับ.  เยี่ยม

ขออนุญาติคุยนอกเรื่องนิดหนึ่ง..ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบมากเรื่องดูหนังในแง่มุมของกฎหมายไม่ว่าเรื่องไหนทีมีการว่าความขึ้นโรงขึ้นศาล เช่น เรื่อง Devil advocate, The Fracture, The La Amistad, และอีกหลายๆเรื่องมันสนุกและเกิดแง่คิดมากมาย แต่ผมไม่ได้เรียนมาทางกฎหมายหรอกให้อ่านกฎหมายได้ 1 มาตรา ก็ตาลายแล้ว
แต่เวลาดูหนังพวกนี้มันอินจริงๆยังกะสมมุติตวเองเป็นทนายความเลย
  โดยเฉพาะเรื่อง The Fracture ไม่ทราบชื่อไทยหาเช่าได้ที่ร้านซึทาญ่า นี่เด็ดมากๆ แอนโทนี่ ออพกิ้น โหดลึกจริงๆ ยิงเมียชั่วเป็นเจ้าหญิงนิทราด้วย กล็อก19 มั้ง แล้วท้าทายให้ทนายความหนุ่มว่าหาหลักฐานมาพิสูจน์ให้ได้ซิว่าเขาเป็นคนยิง......เด็ดตอนจบครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
A@W
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 08:25:43 PM »

สมควรแล้วครับ เหตุผลคือ 1.ผู้ตายมีการมีงานทำ มีรถกระบะที่ใช้ก่อเหตุ แสดงว่า ไม่ได้ลักขโมยเพราะความจำเป็นอะไรเลย(จำเป็นก็ไม่ควร)ที่มาลักขโมยคงเพราะ.........
                                       2.หากมีการยิง ขโมย โจร ตายบ่อยๆคนที่คิดจะเป็นขโมย โจร มือใหม่จะได้ฉุกคิด
                                       3.เป็นการคัดทิ้ง กลุ่มคนที่ไม่ดีออกไปจากสังคมอย่างถาวร
                                        4.แผ่นดินจะได้สูงขึ้น
                 ข้อเสนอแนะ การทำคดีเหล่านี้ หากผู้ทำใช้หลักรัฐศาสน์ และสื่อต่างๆช่วยนำเสนอให้สังคม รับรู้ว่า ทำดีได้ดี ทำไม่ดีก็จะได้รับผลที่ไม่ดี ก็จะมีคนกล้าทำดีมากขื้น ไม่ใช่ว่า กลัวเกินกว่าเหตุเลยปล่อยเลยตามเลย โจรมันก็เลยได้ใจ บ้านเมืองจึงวุ่นวาย ไม่จบ  สุดท้ายขอคารวะในน้ำใจ ของคุณลุงเจ้าของหอพักที่อยุธยา คุณเจ้ขายข้าวสารที่ปากน้ำ รวมทั้งหลายท่านที่เป็นตัวอย่างในการปกป้องสิทธิ ทรัพย์สิน ที่หามาได้โดยสุจริต โดยเหนื่อยยากลำบาก   ไม่ทราบว่าคดีถึงใหนอย่างไร ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 08:39:19 PM »

เป็นนายสมชายควบคุมสถานการณ์ได้... จะจ่อยิงหน้าแข้งไอ้คนที่หนีไม่ทันหนึ่งนัด...
คนที่หนีทันจะยิงใส่กลางหลังอีกหนึ่งนัด ถ้ามันตายคาที่ตรงนั้นเราก็ซวย... แต่ถ้าไม่ตาย มันจะหนีไปตายที่อื่น...

ส่วนคนที่ถูกจ่อยิงขา หรือจ่อยิงสะบ้าหัวเข่า... ถ้ามันไม่หนี จะไล่ให้มันหนี...

ไม่ต้องกลัวกลับมาล้างแค้น เพราะต่อให้แขนขาดียังโดนเรายิงเดี้ยง...
(ฮา...)
RedCafe
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 08:42:26 PM »

ขอบคุณท่านRo@d มาให้ข้อคิดเพื่มเติมครับ  ไหว้
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 10:19:35 PM »

สมควรแล้วครับ เหตุผลคือ 1.ผู้ตายมีการมีงานทำ มีรถกระบะที่ใช้ก่อเหตุ แสดงว่า ไม่ได้ลักขโมยเพราะความจำเป็นอะไรเลย(จำเป็นก็ไม่ควร)ที่มาลักขโมยคงเพราะ.........
                                       2.หากมีการยิง ขโมย โจร ตายบ่อยๆคนที่คิดจะเป็นขโมย โจร มือใหม่จะได้ฉุกคิด
                                       3.เป็นการคัดทิ้ง กลุ่มคนที่ไม่ดีออกไปจากสังคมอย่างถาวร
                 ข้อเสนอแนะ การทำคดีเหล่านี้ หากผู้ทำใช้หลักรัฐศาสน์ และสื่อต่างๆช่วยนำเสนอให้สังคม รับรู้ว่า ทำดีได้ดี ทำไม่ดีก็จะได้รับผลที่ไม่ดี ก็จะมีคนกล้าทำดีมากขื้น ไม่ใช่ว่า กลัวเกินกว่าเหตุเลยปล่อยเลยตามเลย โจรมันก็เลยได้ใจ บ้านเมืองจึงวุ่นวาย ไม่จบ  สุดท้ายขอคารวะในน้ำใจ ของคุณลุงเจ้าของหอพักที่อยุธยา คุณเจ้ขายข้าวสารที่ปากน้ำ รวมทั้งหลายท่านที่เป็นตัวอย่างในการปกป้องสิทธิ ทรัพย์สิน ที่หามาได้โดยสุจริต โดยเหนื่อยยากลำบาก   ไม่ทราบว่าคดีถึงใหนอย่างไร ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
เห็นด้วยครับทุกๆกรณี

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 11:54:10 PM »

เป็นโจร ขโมย ปล้นเขา สมควรแล้วกรรมตามทันจริงๆ
เจ้าของบ้านคงยิงโดยไม่หวังให้ตาย แต่โจรดวงซวยโดนจุดสำคัญ
เรื่องคดีผมว่าขึ้นอยู่กับสำนวนมากกว่าครับ แต่เจ้าหน้าที่คงเข้าใจครับ
ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน
joedee
ลาวพลัดถิ่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 01:17:30 AM »

เป็นผมจะซัดให้เกลี้ยงฝูงเลยแหละ  พวกหากินบนความลำบากของผู้อื่น
General Lee
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 07:11:15 AM »

ขออนุญาติถามต่อครับ ถ้าปืนติดคดี แล้วตำรวจยืดไปจะนำไป ใช้ในราชการหรือประมูลขายครับ

Guns don't kill people, people kill people.
if you leave a gun sitting on a table, will it load itself and shoot someone? "No"
noom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 09:27:49 AM »

เห็นกรณีแบบนี้ทีไร  รู้สึกเห็นใจเจ้าของร้านครับ  อยู่ดี ๆ งานก็เข้า  อยู่กับบ้านแท้ ๆ
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 10:11:57 AM »

ขออนุญาติถามต่อครับ ถ้าปืนติดคดี แล้วตำรวจยืดไปจะนำไป ใช้ในราชการหรือประมูลขายครับ

เคยมีการสนทนาไว้ตามนี้ครับ  Smiley

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=63975.0
fu5503
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 11:08:13 AM »

ผมไม่มีความรู้เรื่องกฏหมาย แต่คิดว่ารอดครับ ไม่เกินกว่าเหตุหรอก ความบังเอินมากว่า นัดเดียวจอด พี่เคยนึกไหมถ้าเป็นเราจะยิงกี่นัด จะทำเหมือนพี่เขาไหม เป็นกำลังใจให้นะครับ
สุกรจากโลกันต์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 11:42:41 AM »

เป็น ผม ๆ ก็ยิงครับ แหมกว่าจะหาเงินซื้อรถได้คันไม่ใช่ง่าย ๆ จะมายอมให้โจรเอาไปเฉย ๆ ได้ไง ผิดถูกว่ากันในชั้นศาล และให้ทนายช่วยดีกว่า

สีใหนก็ช่าง ถึงยังไงก็เป็นคนไทย อยู่ใต้เบื้องพระยุคลบาท
ถือเป็นมงคลแห่งชีวิต
ยังรักสาวขเมร จะเจ็บอีกกี่ทีก็ยอม
muk
Hero Member

คะแนน 182

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 11:54:12 AM »

เห็นด้วยครับ.... เยี่ยม   เยี่ยม

และยังมีสองสามีภรรยาทางใต้ที่ยิงโจรตายด้วยนะครับ....ทางเวปอวป.ของพวกเราก็ได้รวบเงินซื้ออาวุธปืนลูกซองให้ด้วย.....แต่ตอนนี้ไม่รู้คดีไปถึงไหนแล้วครับ

ผู้ใช้ปืนเป็นผู้รับผิดชอบการกระทำทุกอย่างของตน มิใช่อุปกรณ์รับผิดชอบการกระทำของมนุษย์
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์