เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 01:29:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องกระสุนครับ  (อ่าน 1010 ครั้ง)
surachai_ya
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 12:41:02 PM »

อยากทราบว่ากระสุนขนาด .38+P ตัวอักษร P หมายความว่าอย่างไรครับ
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 12:52:16 PM »

Grin

หามาให้นะครับ เอามาจาก วิกิพีเดีย

"From Wikipedia, the free encyclopedia
Jump to: navigation, search
Overpressure ammunition, commonly designated as +P or +P+, is small arms ammunition that has been loaded to a higher internal pressure than is standard for ammunition of its caliber (see internal ballistics), but less than the pressures generated by a proof round. This is done typically to produce rounds with a higher muzzle velocity and stopping power, such as ammunition used for defensive purposes. Because of this, +P ammunition is typically found in handgun calibers which might be used for defensive purposes.
"

และความเข้าใจของผมเอง ตัว P นี้ น่าจะเกี่ยวข้องกับคำว่า "Pressure" หรือ แรงดันครับ

Cheesy

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 12:54:22 PM »

เครื่องหมาย "บวก" หรือ "+"
เรียกว่า  Plus ครับ

ส่วนตัว "P" มาจากคำว่า   Pressure ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 12:56:47 PM »

ถ้า +P+ เราเรียกว่า  Plus P Plus ครับ....

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 01:03:55 PM »

สำหรับความหมาย...ของเครื่องหมายบนจานท้ายกระสุน

คำว่า +P หรือ Plus P นั้น
หมายความว่า  เป็นกระสุนที่ชาร์จดินขับเพิ่มขึ้น
และมีแรงดันในรังเพลิงสูงกว่าปกติ (ตามเกณฑ์ของ SAAMI)

ซึ่งกระสุน .38Spl หัวกระสุนหนัก 158 เกรน
ปกติ จะมีแรงดันในรังเพลิงประมาณ 17,000 ปอนด์/ตร.นิ้ว ครับ

ถ้าเป็น Plus P หรือ +P
ก็จะมีแรงดันในรังเพลิงประมาณ 18,500 ปอนด์/ตร.นิ้ว

และถ้าเป็น Plus P Plus หรือ +P+
ก็จะมีแรงดันในรังเพลิงประมาณ 22,000 ปอนด์/ตร.นิ้ว ครับ

surachai_ya
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 01:08:08 PM »

ขอบคุณมากครับทุกๆคำตอบเลยครับ
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 07:01:47 PM »

ขอรบกวนถามพี่ๆครับ ว่า กระสุน .38 สเปฯ+P+ กับกระสุน 9 มม. พาราฯ ชนิด FMJ หัวเคลือบทองแดงแบบธรรมดา

ชนิดไหนแรงกว่ากันครับ ขอบคุณครับ  ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์