เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 11:29:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลำเลือน pt 1911 ดึงแล้วติด  (อ่าน 2432 ครั้ง)
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 03:54:19 PM »

สวัสดีครับพี่ๆ ทุกท่าน  ไหว้ ไหว้   วันนี้มีปัญหามารบกวนสอบถามพี่ๆครับ  พอดีผมได้รับ pt 1911 โครงการ สป.มท. 50   แต่เจ้า pt 1911 ของผมมันเป็นอย่างนี้ครับ  เวลาดึงลำเลือนถอยหลัง( เพื่อป้อนกระสุน ) ลำเลือนจะขยับถอยหลังได้นิดหน่อย แล้วจะขยับดึงต่อไม่ได้ ต้องออกแรงอย่างมากๆ จึงจะดึงลำเลือนต่อได้สุด  หรือไม่ก็พอถึงจุดที่ติด ก็ปล่อยให้ลำเลือนดีดกลับแล้วดึงอีกครั้งจึงจะได้ ทำไมถึงได้เป็นแบบนี้ครับ และต้องแก้ไขอย่างไรครับ   ไหว้ ไหว้  แล้วพี่ๆที่มีเจ้า pt 1911 มีของใครที่เป็นแบบของผมบ้างครับ  หรือผมจะเป็นผู้โชคดีคนเดียว ที่เจออาการแบบนี้  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2008, 03:57:20 PM โดย SEEZ » บันทึกการเข้า
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 03:56:28 PM »

จังหวะดึงเร่งข้อหรือเปล่าครับ หรือว่าเวลาขึ้นสไลด์ดึงช้าๆ
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 04:01:54 PM »

จังหวะดึงเร่งข้อหรือเปล่าครับ หรือว่าเวลาขึ้นสไลด์ดึงช้าๆ
  ลองดึงทั้ง 2 อย่างก็เป็นครับ  แต่ดึงแบบช้าจะเป็นทุกครั้ง 
Van01-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 61

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 04:04:11 PM »

พี่ชายเพิ่งได้มา ไม่มีอาการดังกล่าวครับชัก Slide เป็นปกติ แต่มีปัญหาดังนี้
 - ยิงที่ 15 เมตร ลูกกินต่ำไป 3 นิ้ว แก้ไขโดยตะไปศูนย์หน้าออก ตอนนี้ระดับได้แล้ว
 - นกสับตีเบา ตีลูกไม่แตกอยู่บ่อยครั้ง กำลังจะหา Spring มาเปลี่ยน
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 04:17:03 PM »

ถามเพิ่มเติมนะครับ.. ถ้าง้างนกแล้วขึ้นสไลด์ผ่านฉลุยหรือเปล่าครับ  Grin
Stone Cold
Full Member

คะแนน 8

มีชิวิตต้องมีความฝัน

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 04:42:16 PM »

โทรไปที่ไทยเนชั่นฯ เลยครับ อย่าเพิ่งไปแก้อะไร   นัดวันว่าจะไปวันไหน เค้าจะได้หาช่างให้   และเราไม่เสียค่าใช้จ่าย อย่างน้อยช่วยบรรเทาอาการเสียความรู้สึกได้บ้าง เบอร์โทร  02 222-6772    02 222-6646
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 04:54:24 PM »

ถามเพิ่มเติมนะครับ.. ถ้าง้างนกแล้วขึ้นสไลด์ผ่านฉลุยหรือเปล่าครับ  Grin
เป็นเหมือนกันครับ...
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 05:21:48 PM »

ง้างนกขึ้นสไลด์แล้วติด งงเลยครับ....สงสัยต้องส่งให้ไทยเนชั่นตามที่ท่าน stone cold บอกซะแล้ว

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ตอนแรกผมคิดว่าน่าจะเกิดจากการที่เวลาดึงสไลด์แบบช้าๆ ทำให้ติดนกช่วงฮาฟค็อค ต้องเร่งข้อหรือดึงแรงๆถึงจะผ่าน แต่ตามที่ท่านบอกง้างนกแล้วดึงสไลด์ก็ยังติด อาจจะมีเรื่องอื่นหรือช่วงจังหวะขัดกลอนที่อาจจะติดขัด รอผู้รู้มาให้คำตอบชัวร์ๆ อีกทีหนึ่งครับ
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 05:46:37 PM »

พี่ชายเพิ่งได้มา ไม่มีอาการดังกล่าวครับชัก Slide เป็นปกติ แต่มีปัญหาดังนี้
 - ยิงที่ 15 เมตร ลูกกินต่ำไป 3 นิ้ว แก้ไขโดยตะไปศูนย์หน้าออก ตอนนี้ระดับได้แล้ว
 - นกสับตีเบา ตีลูกไม่แตกอยู่บ่อยครั้ง กำลังจะหา Spring มาเปลี่ยน

PT1911 หรือครับ  ในความเห็นของผม ผมว่ามันตีแรง สปริงแข็งไปเสียด้วยซ้ำ ผมก็กำลังจะหาสปริงอ่อนกว่านี้มาเปลี่ยน แล้วที่ยิง 15 เมตร กินต่ำไป 3 นิ้ว เล็งตรงไหนครับ แสดงว่าเล็งจี้ แล้วตะใบออกเท่าไหร่ PT1911 อีกหรือเปล่า ครับ สำหรับตาผม ผมว่าเขาทำมาเล็งจี้พอดี ถ้าที่ 15 เมตร กินต่ำไป 3 นิ้ว คุณคงต้องตะใบลงเกือบ มิล แล้วมันไม่เตี้ยติดโครงปืนหรือครับ คือเท่าที่เห็นมาอาการที่เกิดกับสายตา มักจะเป็นทางซ้ายขวามากกว่าทางสูงต่ำ ซึ่งผมคิดเอาเองว่าแสงน่าจะมีผลมากกว่า ครับ

พรรคพวกเพิ่งไปเอามาสองอาทิตย์ก่อน ผมก็ว่ามันปกติดี คือกินซ้ายหน่อยๆ ที่ยี่สิบเมตร ต้องเล็ง เก้าขวา  ต้องคลายใบศูนย์หน้า เลื่อนมาทางซ้ายประมาณครึ่งมิล ของผมก็เป็นของพรรคพวกเกือบสิบกระบอกก็เหมือนกัน

เรียนถามอีกนิดครับ  ปืน PT1911 กระบอก ที่ว่านี่ ท่านเคยเห็นเคยยิง มันหรือเปล่า ครับ

ผมไม่ได้ว่าปืนกระบอกนี้มันดีไม่มีที่ติ แต่เท่าที่ใช้มา ยิงไปก็หลายสิบกล่อง มันก็ปกติดี ครับ

Van01-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 61

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 06:25:45 PM »

PT1911 หรือครับ  ในความเห็นของผม ผมว่ามันตีแรง สปริงแข็งไปเสียด้วยซ้ำ ผมก็กำลังจะหาสปริงอ่อนกว่านี้มาเปลี่ยน แล้วที่ยิง 15 เมตร กินต่ำไป 3 นิ้ว เล็งตรงไหนครับ แสดงว่าเล็งจี้ แล้วตะใบออกเท่าไหร่ PT1911 อีกหรือเปล่า ครับ สำหรับตาผม ผมว่าเขาทำมาเล็งจี้พอดี ถ้าที่ 15 เมตร กินต่ำไป 3 นิ้ว คุณคงต้องตะใบลงเกือบ มิล แล้วมันไม่เตี้ยติดโครงปืนหรือครับ คือเท่าที่เห็นมาอาการที่เกิดกับสายตา มักจะเป็นทางซ้ายขวามากกว่าทางสูงต่ำ ซึ่งผมคิดเอาเองว่าแสงน่าจะมีผลมากกว่า ครับ

พรรคพวกเพิ่งไปเอามาสองอาทิตย์ก่อน ผมก็ว่ามันปกติดี คือกินซ้ายหน่อยๆ ที่ยี่สิบเมตร ต้องเล็ง เก้าขวา  ต้องคลายใบศูนย์หน้า เลื่อนมาทางซ้ายประมาณครึ่งมิล ของผมก็เป็นของพรรคพวกเกือบสิบกระบอกก็เหมือนกัน

เรียนถามอีกนิดครับ  ปืน PT1911 กระบอก ที่ว่านี่ ท่านเคยเห็นเคยยิง มันหรือเปล่า ครับ

ผมไม่ได้ว่าปืนกระบอกนี้มันดีไม่มีที่ติ แต่เท่าที่ใช้มา ยิงไปก็หลายสิบกล่อง มันก็ปกติดี ครับ

ต้องขออภัย ไม่ได้เข้ามาเพื่อต่อว่าปืนยี่ห้อนี้เพราะพี่ชายตั้งใจซื้อมาเพื่อการกีฬา พอดีมีโอกาสได้สัมผัสก็นำมาบอกเล่ากันฟัง ผิดถูกสร้างความไม่พอใจก็ขออภัยอีกครั้ง เป็นปืน PT1911 สวัสดิการ 5นิ้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2008, 06:41:17 PM โดย Van01 » บันทึกการเข้า
falcon28
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 07:06:13 PM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ที่เจอปัญหากับ PT1911 ของ เทารัส 
     ของผมลำเลื่อน(Slide) ปกติดีครับ รับปืนเมื่อ ก.ค.51...... แต่มีปัญหากับห่วงโตงเตงไม่เรียบร้อย ....
     ลำกล้องมีรอยไม่เรียบ 1 รอยขัดไม่ออก ......  และตัว Ejector หลวมจนสามารถขยับขึ้นลงได้
.......ผมติดต่อไทเนฯ เปลี่ยนห่วงโตงเตงแล้ว แต่ไม่ได้แก้ไขเรื่อง ลำกล้องและ Ejector
      ท่าน...จขกท.ลองติดต่อไทเนฯ เพื่อหาทางแก้ไขนะครับ
falcon28
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 07:18:07 PM »

...อ้อ..เพิ่มเติมอีกนิด ของผมเคยสับไม่แตก 2 นัด ในการทดลองยิงกล่องแรก(50 นัด)
     ...มีรอยเข็มแทงชนวนที่ท้ายกระสุนแต่ไม่ลึก เมื่อลองยิงซ้ำอีกกครั้งก็ลั่นปกติ
     ...พี่ที่ไปยิงด้วยกันบอกว่า..อาจจะเกิดจากการปล่อยไกเร็วเกินไปทำให้
        สลักล๊อกเข็มแทงชนวนหลบไม่พ้นตัวเข็ม
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 08:35:58 PM »

ง้างนกแล้ว .............ดึงสไลด์ยังติดกึกๆ

ร่องขัดกลอนที่โคนลำกล้อง กับร่องใต้สันสไลด์ไม่พอดีกันครับ ............. ความคมของขอบร่อง อาจจะขบกันแน่นเกินไป ...................พอดึงสไลด์ ให้ลำกล้องถอยแล้วลดระดับ จะติดกับสันคมๆตรงนี้.............

ลองสำรวจดู ถ้าเป็นแบบนี้ ต้องให้ช่างปรับแต่งให้ครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 03:56:21 AM »

ต้องขออภัย ไม่ได้เข้ามาเพื่อต่อว่าปืนยี่ห้อนี้เพราะพี่ชายตั้งใจซื้อมาเพื่อการกีฬา พอดีมีโอกาสได้สัมผัสก็นำมาบอกเล่ากันฟัง ผิดถูกสร้างความไม่พอใจก็ขออภัยอีกครั้ง เป็นปืน PT1911 สวัสดิการ 5นิ้วครับ

ท่านคงเข้าใจผิดอะไรบางอย่างนะครับ ผมไม่ได้ไม่พอใจ ด้วยเพราะท่านมาว่าปืนที่ผมมีอยู่มันไม่ดี ผมไม่ได้มีหุ้นส่วนกับบริษัทเทารัส  และดูว่ามันหน่อมแน้มไปหน่อย  ผมอายุห้าสิบกว่าแล้ว คุณจะต่อว่าปืนรุ่นนี้หรือรุ่นไหนผมไม่เกี่ยว แต่ต้องบนพื้นฐานของความเป็นจริง เป็นวิทยาศาสตร์ ครับ ไม่งั้นไม่ว่าใครว่ายี่ห้ออะไรผมก็ต้องออกมาเต้น เพราะผมมีปืนหลายกระบอกหลายยี่ห้อ

อาการที่คุณบอก มันเป็นการผิดปกติ ค่อนข้างมากและผิดปกติ (ในมุมมองของผม) ผมถึงถามท่านว่า คุณเคยยิงปืนกระบอกนี้หรือเปล่า คือหมายความว่าคุณเคยยิงปืนกระบอกของพี่คุณหรือเปล่า แล้วลองดูว่า มันผิดปกติอย่างที่พี่คุณว่าจริงหรือเปล่า เมื่อเทียบกับปืนรุ่นเดียวกันกระบอกอื่น แต่ถึงขนาดนักกีฬายิงปืนว่ามันต่ำ ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร ผมก็แย้งแบบตาชาวบ้าน เพราะเท่าที่เห็นมา ตาชาวบ้านธรรมดาอย่างผม ผมว่ามันปกติ ของศูนย์ตาย แต่ไม่น่าจะต่ำขนาดนั้น ครับ หรือเป็นเพราะสายตาวิธีการเล็งเฉพาะตน และประเด็นของท่านกับของเจ้าของกระทู้ คนละเรื่องกัน และไม่เห็นต้องมาขออภัยอะไรกัน ขออภัยทำไมครับ

คือผมกำลังพยายามจะบอกว่า เท่าที่เห็นมาหลายกระบอก โดยรวมๆมันเป็นอย่างที่ผมว่า ยังไม่เคยเห็นขนาดที่ต้องถึงกับตะไบศูนย์หน้าลง เพื่อให้ปืนกินสูงขึ้น ถึงสามนิ้ว ซึ่งถ้าเป็นนักกีฬายิงปืนจริงๆ เขาไม่ทำกัน เพราะใบศูนย์หน้ามันถอดเปลี่ยนได้ ครับ   และนกสับที่ว่ามันสับไม่แตก ในความเห็นของผม คือผมว่าเมนสปริงมันค่อนข้างแข็งมาก ไปเสียด้วยซ้ำ ผมเวลาจะขึ้นลำบางทีต้องง้างนกก่อน ยิ่งตอนล้างปืนใหม่ๆ มันลื่น ผมลองเอาดินสอของลูกใส่ในลำกล้องแบบที่ท่านผู้รู้แนะนำมา ลองเหนี่ยวไก มันพุ่งถึงเพดานบ้าน ครับ ปัญหาสับไม่แตกน่าจะเกิดจากส่วนอื่นมากกว่า แต่คุณได้โฟกัสไปที่เมนสปริง ถ้าให้ผมคิดผมก็คิดว่าคุณกำลังจะบอกว่า เมนสปริงมันอ่อนเกินไป แสดงว่าเขาคงลองมาจนแน่ใจแล้ว เพราะพี่ชายท่านคงจะเชี่ยวชาญเรื่องปืนมากเนื่องจากเป็นนักกีฬายิงปืน ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า ครับ ผมไม่รู้ว่าคุณจะเข้าใจหรือเปล่า

ทีนี้ทำไม ผมถึงไม่กล้าตอบคำถามของผู้ถาม ก็ด้วยว่าผมยังไม่ได้เห็นปืนกระบอกที่มีปัญหา และอีกอย่างท่านเจ้าของกระทู้
SEEZ  Full Member    คะแนน 8
  •   ออฟไลน์ อาวุธประจำตัว: CZ 75 D COMPAC
    ท่านมี อาวุธประจำตัว: CZ 75 D COMPAC ครั้นผมจะบอกว่าสปริงลำเลื่อนมันแข็ง ก็ไม่ได้เพราะท่านคุ้นเคยกับปืนประเภทนี้ดี ดังนั้นถ้าเป็นผม ผมก็คงถอดลำเลื่อนออก ถอดลำกล้อง สปริง ออก แล้วลองเอาลำเลื่อนเปล่าๆ ลองกับโครงปืนดู ถ้าติดขัด ค่อยมาดูที่โครงปืน  ผมมีประสบการณ์แย่ๆ เพราะความสะเพร่าของตน เล่าให้ฟังคือ ครั้งหนึ่งผมเคยเอาแหนบสี่ชาย มาเปลี่ยนกับแหนบสามชาย ปรากฏว่าลำเลื่อนฝืดมาก มาพิจารณาดูพบว่า ดีสคอนเนค กดแทบไม่ลงเพราะมันยันกับท้องลำเลื่อน ไล่ต่อไปจึงพบว่าชายแหนบที่กดดีสคอนเนคมันไปดันที่ปลายดีสคอนเนค ดีที่เป็นสี่ชายซึ่งมันจะอ่อนกว่าสามชาย ประกอบกับตอนใส่ผมมักง่าย ถอดเมนสปริงแล้วยัดๆเข้าไป อารามรีบอยากลอง ทั้งที่มีท่านผู้รู้ท้วงแล้ว และยังทู่ซี้ยิงไปจนมันติด ดีที่มันไม่พัง

เล่าสู่กันฟังครับ อ่านดูดีๆนะครับ ผมไม่ได้ว่ามันเป็นปืนที่ดีเด่อะไรนะครับ ผมเป็นคนอย่างนี้ ครับ และผมขออภัยที่พาออกนอกกระทู้ ขอกลับเข้าประเด็นของเจ้าของกระทู้ ครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์