เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 01:30:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทนายฟรี...... เพื่อช่วยเหลือคดีอาวุธปืนกรณียิงคนร้าย  (อ่าน 3534 ครั้ง)
นาย ช้างยิ้ม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 118

« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 08:00:07 PM »

พอดีได้อ่านข่าวผู้ที่มีอาวุธปืน(ที่ถูกกฎหมาย)ใช้อาวุธยิงคนร้ายเสียชีวิต(หลายข่าวแล้ว)   ทั้งๆที่เป็นการป้องกันตนเองและทรัพย์สิน  แต่กฏหมายก็คือกฏหมาย  ต้องขึ้นโรงขึ้นศาล ขึ้นโรงพัก  เลยมีคำถามครับว่า
-มีทนายฟรีๆให้คำปรึกษาหรือช่วยเป็นทนายให้Case แบบนี้ไหม(แบบว่าเจ้าของปืนไม่มีเงินจ้างทนาย) ไหว้
.。.C╠╣ⓔ t.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 08:17:32 PM »

นึกว่าอาสามา ว่าความให้สมาชิกฟรี คิก คิก

สิ่งที่เราคิดว่าถูก..ในความคิดของผู้อื่นอาจจะไม่ถูกเสมอไป..........
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 08:30:35 PM »

โดยทั่วไป ทุกจังหวัดจะมีสภาทนายความประจำจังหวัด ซึ่งเข้าใจว่าภาระกิจหนึ่งของสภาทนายความคือ ให้ความช่วยเหลือด้านกฎหมายแก่ประชาชนที่ไม่ไำด้รับความเป็นธรรม ลองติดต่อดูครับที่สภาทนายความในจังหวัดของท่าน หรือ ถ้าไม่หาไม่เจอ ลองไปที่ศาลจังหวัดที่ท่านอยู่ น่าจะมีมุม "ทนายขอแรง" หรือ "ทนายอาสา"  จัดเวรมานั่งคอยให้คำแนะนำแก่ประชาชนผู้มีเรื่องราวครับ

------------------------------------------------------------

นอกจากนั้น ถ้าเป็นกรณีถูกดำเนินคดีฟ้องร้องถึงชั้นศาลแล้ว กฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา ยังมีบัญญัติไว้ที่เกี่ยวข้องกับกรณีนี้ เช่น

มาตรา 134 ทวิ "ในคดีที่ผู้ต้องหามีอายุไม่เกิน 18 ปีในวันที่พนักงานสอบสวนแจ้งข้อหา ก่อนเริ่มถามคำให้การให้พนักงานสอบสวนถามผู้ต้องหาว่ามีทนายความหรือไม่ ถ้าไม่มีให้รัฐจัดหาทนายความให้..." (รัฐเป็นคนจ่ายค่าทนาย)

มาตรา 173 "ในคดีที่มีอัตราโทษประหารชีวิต ก่อนเริ่มพิจารณาให้ศาลถามจำเลยว่ามีทนายความหรือไม่ ถ้าไม่มีก็ให้ศาลตั้งทนายความให้
                  ในกรณีที่มีอัตราโทษจำคุก หรือในคดีที่จำเลยมีอายุไม่เกิน 18 ปี ในวันถูกฟ้องต่อศาล ก่อนเริ่มพิจารณาให้ศาลถามจำเลยว่ามีทนายความหรือไม่ ถ้าไม่มีและจำเลยต้องการทนายความก็ให้ศาลตั้งทนายความให้..." 
(รัฐเป็นคนจ่ายค่าทนาย)

-------------------------------------------

กรณีที่ยกมา ถ้าเป็นกรณีป้องกันที่สมควรแก่เหตุ น่าจะมีทนายความพร้อมจะให้ความช่วยเหลือเพื่อให้ได้รับความเป็นธรรมมากมายครับ

แต่........ ผมไม่ใช่ทนาย เลยได้แต่ช่วยด้านข้อมูลเท่าที่ทราบครับ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 09:38:19 PM »

เรียกสั้นๆ ว่า "ทนายชาวบ้าน" ครับช่วยเหลือโดยที่ไม่คิดเงิน
ส่วนมากจะให้สินน้ำใจเล็กๆ น้อยๆ เท่าที่จะให้ได้ครับไม่จำเป็นต้องเป็นเงิน

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
ROJ.KT
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

รักประเทศไทย

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 09:42:50 PM »

ทนายดี ดี ก็มี หลายอยู๋นะครับ ท่าน อาสาสมัครว่าความ แบบว่าเก็บชั่วโมงบินอะครับ  ตรงข้ามกักองสลากกินแบ่ง มีอยู่ 5 - 6 นาย ครับ ................

.......สิ่งที่สอน . คนเราไม่ใด้  ก็คือ " สามัญสำนึก "  

พอใจเท่าที่มี    ยินดีเท่าที่ใด้
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 09:49:00 PM »

ในอีกมุมมองนึงก็คือ ในเมื่อมันมีตังค์ซื้อปืนมันก็น่าจะมีตังค์จ้างทนายนะครับ(ชาวบ้านร้านตลาดจะมองพวกเราแบบนี้ครับ) Grin Grin

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 11:33:03 PM »

นึกว่าอาสามา ว่าความให้สมาชิกฟรี คิก คิก

ผมก็คิดอย่างงั้นเหมือนกันครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 11:40:54 PM »

โดยทั่วไป ทุกจังหวัดจะมีสภาทนายความประจำจังหวัด ซึ่งเข้าใจว่าภาระกิจหนึ่งของสภาทนายความคือ ให้ความช่วยเหลือด้านกฎหมายแก่ประชาชนที่ไม่ไำด้รับความเป็นธรรม ลองติดต่อดูครับที่สภาทนายความในจังหวัดของท่าน หรือ ถ้าไม่หาไม่เจอ ลองไปที่ศาลจังหวัดที่ท่านอยู่ น่าจะมีมุม "ทนายขอแรง" หรือ "ทนายอาสา"  จัดเวรมานั่งคอยให้คำแนะนำแก่ประชาชนผู้มีเรื่องราวครับ

------------------------------------------------------------

นอกจากนั้น ถ้าเป็นกรณีถูกดำเนินคดีฟ้องร้องถึงชั้นศาลแล้ว กฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา ยังมีบัญญัติไว้ที่เกี่ยวข้องกับกรณีนี้ เช่น

มาตรา 134 ทวิ "ในคดีที่ผู้ต้องหามีอายุไม่เกิน 18 ปีในวันที่พนักงานสอบสวนแจ้งข้อหา ก่อนเริ่มถามคำให้การให้พนักงานสอบสวนถามผู้ต้องหาว่ามีทนายความหรือไม่ ถ้าไม่มีให้รัฐจัดหาทนายความให้..." (รัฐเป็นคนจ่ายค่าทนาย)

มาตรา 173 "ในคดีที่มีอัตราโทษประหารชีวิต ก่อนเริ่มพิจารณาให้ศาลถามจำเลยว่ามีทนายความหรือไม่ ถ้าไม่มีก็ให้ศาลตั้งทนายความให้
                  ในกรณีที่มีอัตราโทษจำคุก หรือในคดีที่จำเลยมีอายุไม่เกิน 18 ปี ในวันถูกฟ้องต่อศาล ก่อนเริ่มพิจารณาให้ศาลถามจำเลยว่ามีทนายความหรือไม่ ถ้าไม่มีและจำเลยต้องการทนายความก็ให้ศาลตั้งทนายความให้..." 
(รัฐเป็นคนจ่ายค่าทนาย)

-------------------------------------------

กรณีที่ยกมา ถ้าเป็นกรณีป้องกันที่สมควรแก่เหตุ น่าจะมีทนายความพร้อมจะให้ความช่วยเหลือเพื่อให้ได้รับความเป็นธรรมมากมายครับ

แต่........ ผมไม่ใช่ทนาย เลยได้แต่ช่วยด้านข้อมูลเท่าที่ทราบครับ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ข้อมูลถูกต้องแล้วครับ ขอบคุณมากครับผม ไหว้ ไหว้
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 11:41:47 PM »

มีทนายแบบที่ไม่คิดค่าเสียเวลาจริงๆหรือครับ
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 11:51:17 PM »

มีทนายแบบที่ไม่คิดค่าเสียเวลาจริงๆหรือครับ

จริงๆแล้วทนายอาสาของสภาทนายความ หรือทนายที่ศาลขอแรง ตั้งให้แก้ต่างคดีให้แก่จำเลยในกรณีที่ศาลสอบถามและจำเลยต้องการทนาย จะไม่สามารถเรียกร้องเงินค่าตอบแทนใดๆจากประชาชนที่มาขอความช่วยเหลือได้เลย เนื่องจากทนายอาสาหรือทนายขอแรงดังกล่าว สามารถเบิกค่าใช้จ่ายที่ได้จ่ายทดรองไปก่อนจากสภาทนายความหรือศาลได้อยู่แล้วครับ  ดังนั้นจึงถือได้ว่า ผู้มาขอความช่วยเหลือยากจนและต้องการทนายความ จึงไม่จำต้องเสียค่าทนายให้กับทนายอาสาหรือทนายที่ศาลตั้งให้นั้นเอง
นาย ช้างยิ้ม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 118

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 01:30:06 PM »

ขอบคุรทุกท่านครับที่ช่วยให้ความรู้ ไหว้(+1ทุกท่านแล้วครับ เยี่ยม)
Tccd
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 01:48:59 PM »

ดีครับ

ขอบคุณครับ

samaung tccx
San Siro / AcMilan
หน้า: [1]
  พิมพ์