เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 02:37:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญชวนร่วมทดสอบฝีมือ .22LR ครับ (แสดงความคิดเห็นเรื่องวันแข่ง หน้า 5 ครับ)  (อ่าน 12649 ครั้ง)
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 09:13:51 PM »

ผมมีปืน BR 50 สต็อกแบนทั้งหน้าและหลัง ลงแข่งได้เฉพาะพาดยิง 100 เมตร  ซื้อแต่ตัวปืนแต่สต็อกมาเหลาเองแบบว่าปืนแต่ง ไม่ใช่ปืนมาตราฐานโรงงานใช้แข่งด้วยได้ไหม

ได้ครับ ไม่มีปัญหาครับ  แต่ถ้าจะพิสูจน์ฝีมือระยะ 100 นี่ ต้องสนามเปิดครับ ไม่ใช่สนามปิดรูปตัว U ครับ
ผมไม่เห็นด้วยครับ สำหรับstockที่แบนด้านหลังนะครับ เพราะมันจะมั่นคงกว่าหมอนหูกระต่ายด้วยซ้ำครับ ด้านหน้าแบนหรือใช้ขาทรายก็เทียบเท่ากันได้ แต่ถ้าด้านหลังแบนก็ไม่ยุติธรรมแน่นอนครับ ฝากพิจารณาด้วยครับ BR-50 พานท้ายด้านหลังไม่แบนนะครับ

ผมซื้อแต่ตัวปืนส่วนพานท้ายเหลาเองเพื่อใช้แข่งปืนยาวติดกล้องพาดแท่นรุ่นโอเพ่น 50 เมตร แข่งอยู่ 3 ปี ใช้กล้อง ลิวด์โพล  24  เท่า ใช้กระสุนอืเล่ย์ TENX นัดละ 10 - 12 บาท แข่งปีละ 8 -10 ครั้ง ยิงได้คะแนนสูงสุด 237  จากเต็ม  250  ยังไม่เคยชนะลำดับสูงกว่าที่4 เลย  ขนาดทำทุกอย่างเพื่อให้แม่นที่สุด ซื้อปืนมาแล้วไม่แต่ง ใช้แบบเดิมๆตามแบบโรงงาน  เวลาใช้ไม่ค่อยมีความสุข ไม่ภูมิใจยังไงไม่รู้ เป็นความรู้สึกส่วนตัวผมเอง

เล่น เท็นเอ็กซ์ เลยหรือครับ ถ้าอย่างนั้น รบกวนรูปปืนหน่อยนะครับ

กาละแม ก็ไปซื้อที่โรงงานของเขาเลยสิครับ ที่ศีขรภูมิ ครับ สด ใหม่ครับ อยู่ตรงกันข้าม ปราสาทศีขรภูมิ ครับ

สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 10:07:59 PM »

มีปืนแล้วต้องแต่งครับ เป็นเรื่องรรมดาที่ต้องทำให้ปืนของเราแม่นยำที่สุด แต่ในการแข่งขันก็ต้องจำกัดสิ่งแวดล้อม ปัจจัยต่างๆให้ผู้แข่งไม่เกิดการเสียเปรียบกัน ดังนั้นจึงต้องแยกรุ่นใหญ่รุ่นเล็ก ตามอุปกรณ์ และที่ควรควบคุมให้เท่าเทียมคือ ลูกกระสุน ควรใช้ระดับที่ใกล้เคียงกัน ห้ามลูกแข่ง ส่วนที่พาดแท่นมันล้มไปน่าจะเป็นว่าไม่มีลูกดีๆยิงนี่แหละ ปืนแพงแต่ลูกถูกยิงแล้วไม่เต็ม ไม่สมศักดิ์ศรี เลิกดีกว่า แต่ผมว่าคนอยากยิงก็มีอีกมากนะ ส่วนตัวผมก็อยาก แต่ไม่มีคนจัด ถ้าจัดรุ่นเล็กปืนมาตรฐาน ไม่แต่งลำกล้อง ไม่แต่งพานท้าย ติดกล้องไม่เกินสิบเท่า ลูกซีซีไอหรือวิน รองหน้าด้วยหมอนไม่มีตัวหนีบ เหมือนๆกัน แข่งกันแบบนี้มันแฟร์ดี

อ.ผณิศวร เคยจัดแข่งรุ่นปืนยาวชาวบ้านติดกล้อง พาดหมอนทราย ไม่ห้ามหมอนหูกระต่ายทั้งหน้า - หลัง  ไม่ห้ามแต่งปืน แต่ปืนแต่งห้าม คืออนุญาตให้แต่งภายในที่ไม่ถอดไม่เห็น รูปลักษณ์ภายนอกต้องแบบเดิมๆจากโรงงาน และน้ำหนักเฉพาะตัวปืนรวมกล้องไม่เกิน 3.6 หรือ 3.8 กก จำไม่ได้
กระสุนก็สุดแต่ แต่ละท่านจะหามาได้ ผลคือทำคะแนนไม่ดีเท่ารุ่น 3.8 กก ที่อนุญาตให้แต่งได้หมดไม่จำกัดรวมทั้งกำลังขยายของกล้องด้วย (รุ่นปืนยาวชาวบ้านจำกัดกล้องไม่เกิน 9 หรือ 12 เท่าจำไม่ได้) แต่ที่สุดก็สรุปที่ หากระสุนที่ถูกกับปืนได้ยาก ตร.ตั้งด่านถี่ และที่สำคัญหาช่างแต่งปืนตามที่เราถูกใจไม่ค่อยเจอ
รูปยังไม่ได้ถ่ายไว้ ขออาบน้ำแต่งตัวก่อน 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2008, 11:36:48 PM โดย SSPK » บันทึกการเข้า
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 11:58:10 PM »

คะแนนไม่เท่าปืนแต่งแน่นอนครับ วัดกันว่าใครจะผิดพลาดน้อยที่สุด

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 07:06:37 AM »

มีปืนแล้วต้องแต่งครับ เป็นเรื่องรรมดาที่ต้องทำให้ปืนของเราแม่นยำที่สุด แต่ในการแข่งขันก็ต้องจำกัดสิ่งแวดล้อม ปัจจัยต่างๆให้ผู้แข่งไม่เกิดการเสียเปรียบกัน ดังนั้นจึงต้องแยกรุ่นใหญ่รุ่นเล็ก ตามอุปกรณ์ และที่ควรควบคุมให้เท่าเทียมคือ ลูกกระสุน ควรใช้ระดับที่ใกล้เคียงกัน ห้ามลูกแข่ง ส่วนที่พาดแท่นมันล้มไปน่าจะเป็นว่าไม่มีลูกดีๆยิงนี่แหละ ปืนแพงแต่ลูกถูกยิงแล้วไม่เต็ม ไม่สมศักดิ์ศรี เลิกดีกว่า แต่ผมว่าคนอยากยิงก็มีอีกมากนะ ส่วนตัวผมก็อยาก แต่ไม่มีคนจัด ถ้าจัดรุ่นเล็กปืนมาตรฐาน ไม่แต่งลำกล้อง ไม่แต่งพานท้าย ติดกล้องไม่เกินสิบเท่า ลูกซีซีไอหรือวิน รองหน้าด้วยหมอนไม่มีตัวหนีบ เหมือนๆกัน แข่งกันแบบนี้มันแฟร์ดี

อ.ผณิศวร เคยจัดแข่งรุ่นปืนยาวชาวบ้านติดกล้อง พาดหมอนทราย ไม่ห้ามหมอนหูกระต่ายทั้งหน้า - หลัง  ไม่ห้ามแต่งปืน แต่ปืนแต่งห้าม คืออนุญาตให้แต่งภายในที่ไม่ถอดไม่เห็น รูปลักษณ์ภายนอกต้องแบบเดิมๆจากโรงงาน และน้ำหนักเฉพาะตัวปืนรวมกล้องไม่เกิน 3.6 หรือ 3.8 กก จำไม่ได้
กระสุนก็สุดแต่ แต่ละท่านจะหามาได้ ผลคือทำคะแนนไม่ดีเท่ารุ่น 3.8 กก ที่อนุญาตให้แต่งได้หมดไม่จำกัดรวมทั้งกำลังขยายของกล้องด้วย (รุ่นปืนยาวชาวบ้านจำกัดกล้องไม่เกิน 9 หรือ 12 เท่าจำไม่ได้) แต่ที่สุดก็สรุปที่ หากระสุนที่ถูกกับปืนได้ยาก ตร.ตั้งด่านถี่ และที่สำคัญหาช่างแต่งปืนตามที่เราถูกใจไม่ค่อยเจอ
รูปยังไม่ได้ถ่ายไว้ ขออาบน้ำแต่งตัวก่อน 

ครับผม

คือเคยเห็น BR50 แข่งที่สนามนวมินทร์เมื่อวันที่ 25 พ.ย. ปีที่แล้วครับ แต่ผลก็ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าชนะหรือเปล่าครับ  สำหรับผม 100 เมตร ปืนหนัก หรือ ปืนเบา กระสุน 5 นัด ให้เวลายิง 15 นาที  อยู่ที่คนมากกว่าครับ  100 เมตร เกินขีดความสามารถของ .22LR แล้วมั้งครับ เพราะส่วนใหญ่ปืนขนาดนี้จะยิงที่ระยะ 50 เมตร กันครับ

เอาเป็นว่าเดี๋ยวจะลองทำข้อคิดเห็นเหล่านี้ไปสอบถามท่านผู้รู้นะครับ แล้วผลเป็นไงจะนำมาแจ้งครับ

Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 10:04:50 AM »

ปืนพาดแท่นคว่มแม่นยำไม่แตกต่างกันหรอกครับ ขึ้นกับอุปกรณ์+กระสุนครับ ถ้าไม่มีการclampปืนหน้า-หลัง ปืนจะหนักจะเบามีผลน้อยมากครับถ้ายิงระยะ100เมตร open air
KCK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 12:17:15 AM »

ไหว้อยากกลับมาแข่ง INTERNATIONAL  POSTAL  MATCH  BENCHREST  RIMFIRE   Shocked  แข่งครั้งล่าสุดราวๆปี 2001 จัดโดย
อาจารย์ ดร.ผณิศวร  แข่งกับตัวเราเอง และอีก17 - 18 ประเทศ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2008, 12:23:56 AM โดย KCK » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 12:48:31 AM »

สงสัยงานนี้จัดแบบไม่เป็นทางการไม่ได้แล้วครับ เพราะได้ยินข่าวมาว่าทาง สนามได้เตรียมจัดเป็นทางการครับ คืบหน้าอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับ

สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 09:31:04 PM »

ปืนพาดแท่นคว่มแม่นยำไม่แตกต่างกันหรอกครับ ขึ้นกับอุปกรณ์+กระสุนครับ ถ้าไม่มีการclampปืนหน้า-หลัง ปืนจะหนักจะเบามีผลน้อยมากครับถ้ายิงระยะ100เมตร open air

เคยอนุญาตให้นักกีฬาclampปืนได้ทั้งหน้าและหลัง  ผล  คะแนนไม่ได้ดีกว่าแบบปล่อยลอย ลองดูสิครับ  เท่าที่เคยทราบมา .22lr ระยะหวังผลประมาณ 100 -150 เมตร  เคยใช้งานจริงที่ระยะประมาณ 80 - 100 เมตร ได้ผลถึง 90 %  แต่ยังไม่เคยทดสอบในสนามที่ 100 เมตร กำลังจะได้ลองเร็วๆนี้

เปิดแข่ง USBR ทางไปรษณีย์เมื่อไหร่ ขอแข่งด้วยคน นานๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆแล้ว คิดถึง
KCK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 11:48:50 PM »

สงสัยงานนี้จัดแบบไม่เป็นทางการไม่ได้แล้วครับ เพราะได้ยินข่าวมาว่าทาง สนามได้เตรียมจัดเป็นทางการครับ คืบหน้าอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับ

งั้นผมก็ขอซ้อมไปพลางๆก่อน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 07:31:21 PM »

ความคืบหน้าครับ

วันที่จะทำการแข่งขันคือวันที่ 17 - 18 มกราคม พ.ศ. 2552 ครับรายการแข่งมี 3 ประเภท
1.ปืนยาวท่ายืน .22 ระยะ 25 เมตร
2.ปืนยาวติดกล้อง .22 ระยะ 100 เมตร
3.ปืนยาว .22 เป้าเหล็ก รูปสัตว์

เลยอยากถามท่านทั้งหลายว่า วันเหมาะสมหรือไม่ครับ และมีความเห็นว่าอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

theera77-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 56

ถึงผมจะเป็นเด็กบ้านๆ แต่ผมไม่เคยถอย

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 08:25:15 PM »

สนับสนุนครับ

ใจเย็นจนถึงที่สุด  ค่าของคนอยู่ทีว่าคนของใคร(เซ็ง)
theera77-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 56

ถึงผมจะเป็นเด็กบ้านๆ แต่ผมไม่เคยถอย

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 08:26:01 PM »

เสียงแรกเลยหรือนี้

ใจเย็นจนถึงที่สุด  ค่าของคนอยู่ทีว่าคนของใคร(เซ็ง)
atom_99_atom
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #72 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 12:57:47 PM »

วันที่จะทำการแข่งขันคือวันที่ 17 - 18 มกราคม พ.ศ. 2552 ครับรายการแข่งมี 3 ประเภท
1.ปืนยาวท่ายืน .22 ระยะ 25 เมตร
2.ปืนยาวติดกล้อง .22 ระยะ 100 เมตร
3.ปืนยาว .22 เป้าเหล็ก รูปสัตว์

เลยอยากถามท่านทั้งหลายว่า วันเหมาะสมหรือไม่ครับ และมีความเห็นว่าอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ยกมือสนับสนุนด้วยคนครับ
CH79
ศีล สมาธิ ปัญญา
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #73 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 01:05:45 PM »

ขอยกมือสนับสนุนอีก 1 เสียงครับคุณ THANAPONG  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ขอบคุณครับ

คนชั่วมักได้รับชัยชนะเสมอ หากคนดีนิ่งดูดาย.
kaiyaso
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #74 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 01:16:44 AM »

น่าสนครับ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์