เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 07:14:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สื่อสารมวลชนบ้านเราให้อะไรแก่เราบ้างครับ  (อ่าน 3533 ครั้ง)
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 09:56:45 AM »

ชอบจริง ๆ รายการนี้  "ควายจริงๆ กับลิงสามตัว".......เย้

เยี่ยม บวก 1 ครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 10:09:04 AM »

แต่มีบางคนที่ชอบเข้ามาป่วน
คงชอบดูนะครับรายการ "ควายจริงๆ กับลิงสามตัว"เนี่ยครับ คิก คิก

รักเธอประเทศไทย
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2008, 12:13:51 AM »

ผมอยากให้สือ่สารมวลชนบ้านเราเสนอข่าวในทุกๆด้าน ทุกๆมิติ

ผมยังจำเหตุการณ์ในหลายเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับบ้านเรา

แต่ผมกลับได้รู้เหตุการณ์ในช่องข่าวต่างประเทศ CNN แทน

อยากให้สื่อสารบ้านเรามีจรรยาบรรณของสื่อที่พวกท่านชอบอ้าง

แต่กลับถูกนักกินเมื่องใช้เพื่อเป็นเครื่องมือในการหาเสียง โจมตี

กับใครก็ตามที่ไม่เห็นด้วยหรื่อสิ่งที่ตนเองเสียประโยชน์

ในโลกปัจจุบันนั้นสือสารมวลชนสามารถสร้างภาพให้คนเลวเป็นคนดีได้

และสามารถสร้างภาพให้คนดีกลายเป็นคนเลวในสายตาคนอื่นหรื่อคนที่ฟังข่าวสารเพียงด้านเดียว

สือสารของรัฐ ไม่ว่า ทีวี วิทยุ สามารถเข้าถึงประชาชนส่วนใหญ่ของประเทศ

หากสือขาดซึงคุณธรรม จรรยาบรรณ ตกอยู่ภายใต้อำนาจของนักกินเมื่องแล้ว

ผมก็เศร้าใจให้กับตัวเอง

*อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน และทำวันนี้ให้ดีที่สุด*
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2008, 07:09:24 AM »

เมื่อก่อนโน้นไม่เห็นมีอะไร   พอระยะหลังช่วยกระแสสื่อมาแรงพอจะใช้เป็นที่พึ่งประชาชนได้บ้าง แต่พอแรงมาก ๆ ก็กลับสู่จุดเดิมเนื่องจากหลาย ๆ สื่อคิดว่าตัวเองเป็นพระเจ้าก็เลยทำให้เสื่อมครับ
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2008, 07:22:29 AM »

แป๊บก็พักชมโฆษณา แป๊บก็พักชมโฆษณา  ดูพี่ปองน้องเก๋แฉสี่ชั่วโมงไม่เห็นบ่นพัก....
ScaRECroW
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2008, 07:27:08 AM »

ให้ความรู้ครับ  ให้รู้ว่าสื่อดีกับสื่อเลวต่างกันอย่างไร ให้ความรู้ว่าคนที่มีอาชีพสื่อ มีความรู้หรือไม่มีความรู้ ฯลฯ

הִנֵּה מַה טוֹב וּמַה נָּעִים שֶׁבֶת אָחִים גַּם יַחַד
Hine(y) ma tov u’manayim Shevet akh-im gam ya-khad
"How good and pleasant it is when brothers live together in harmony."
http://www.youtube.com/watch?v=8DmvdcZfS4c
General Lee
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2008, 07:42:38 AM »

ละครน้ำเน่าหลังข่าว, รายการโชว์(ห่วย) 9ล9

Guns don't kill people, people kill people.
if you leave a gun sitting on a table, will it load itself and shoot someone? "No"
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2008, 10:39:11 AM »

กระทู้แบบนี้เข้าทางครับเข้าทาง (เข้าทางโม้ของผมเลย เยาะเย้ย)

-รายได้ของสื่อสารมวลชน ปัจจุบันรายได้หลักคือมาจากการโฆษณา (แม้จะมีบางสื่อที่อาจจะขึ้นอยู่กับยอดขายสื่อ)  เคยทราบกันหรือไม่ครับว่า หนังสือพิมพ์ฉบับหนึ่งที่ขายเรา 10 บาทนะ ต้นทุนแท้จริงมันอยู่ที่เท่าไหร ถ้าไม่มีโฆษณา  (ผมก็ไม่ทราบ Grin )  แต่ที่รู้ ๆ ถ้าจะให้หนังสือพิมพ์ไม่มีโฆษณา เขาต้องขายเราเกิน 10 บาท ไปหลาย ๆ บาท แน่นอน
-ละครน้ำเน่า(Soap Opera)  เป็นหนึ่งในสิ่งที่สื่อสารมวลชนปัจจุบันแทบทุกประเทศจะต้องมี  เพราะตามหลักทฤษฎีนั้น ละครน้ำเน่า จะช่วยจรรโลงใจ ผ่อนคลายความเครียด และดึงผู้ชมให้ห่างจากโลกของความเป็นจริง (คำว่า Soap Opera นั้นจะใช้เป็นคำเรียกกับละครพวกนี้ เนื่องจากในยุคแรก ๆ ผู้ที่สนับสนุนคือ บริษัทผลิตสบือ เอ๊ยสบู่ ผงซักฟอก เป็นต้นโดยมีกลุ่มเป้าหมายหลักอยู่ที่แม่บ้าน และออกอากาศทางวิทยุ)  ดังนั้นหากสือสารมวลชนจะต้องรับใช้คนในทุกระดับ(ตั้งแต่คนมีเงินจนไม่ค่อยจะมีเงินเหมือนผม) สิ่งหนึ่งที่จำเป็นจะต้องมีคือละครน้ำเน่า
-อย่างที่ผมเคยบอกครับ สื่อสารมวลชนในอีกบทบาทหนึ่งผู้เฝ้าประตู (Gatekeeper) สื่อจึงมีหน้าที่คัดกรองในสิ่งที่เห็นว่าประชาชนควรจะรู้ หรือไม่ควรจะรู้ เรื่องสำคัญหรือไม่สำคัญ หากยังไม่ได้ข้อมูลที่เพียงพอ ก็จะสอบถามจากบุคคลที่เกี่ยวข้อง(ซึ่งคำถามนั้นจะถือว่าเป็นการถามแทนประชาชน) ด้วยเหตุนี้สือสารมวลชนกลายเป็นฐานันดรที่ 4
-สื่อสารมวลชนที่ดีจะต้องทำงานเพื่อรับใช้ประชาชน  จะต้องไม่อยู่ภายใต้อิธิพลของรัฐ กลุ่มทุน (สื่อสารมวลชนควบคุมกันเอง) โดยสื่อจะต้องยึดถือหลักจรรยาบรรณของวิชาชีพสื่อสารมวลชน
-ในความคิดผมสื่อสารมวลชนของเราในปัจจุบันจะต้องอิงกับรายได้ของการโฆษณา โดยอาจจะมีการขายช่วงเวลาบางช่วงให้กับกลุ่มทุนเพื่อนำไปผลิตรายการ และกลุ่มทุนที่ผลิตรายการก็จะมีรายได้จากการโฆษณา จึงปฏิเสธไม่ได้เลยว่าจะให้สือสารมวลชน(ที่ไม่ใช้เคเบิ้ล) ไม่มีโฆษณา เพราะไม่เช่นนั้นก็จะไม่มีรายการดี  ๆ ให้เราได้ชมกัน คำถามจึงอยู่ที่ว่าสื่อสารมวลชนจะสามารถยื่นอยู่ตรงกลาง ยึดมั่นต่อหลักจรรยาบรรณวิชาชิพ เสนอข่าวอย่างตรงไปตรงมา หากข่าวนั้นจะต้องกระทบต่อผู้ให้การสนับสนุนตน ต่อผู้มีอำนาจได้หรือไม่ (สื่อจะต้องทำงานเพื่อรับใช้ประชาชน)  เราควรจะให้ความสนใจในการแก้จุดไหนก่อนหลัง  แก้ที่ตัวคนประกอบอาชีพสื่อ แก้ที่สมาคมวิชาชีพสือ แก้ที่การเรียนการสอนของคนที่จะต้องมาประกอบวิชาชีพสื่อ จะต้องให้สื่อสารมวลชนเป็นอาชีพเฉพาะหรือไม่ เช่นเดียวกับแพทย์ ทนายความ นักบัญชี เป็นต้น
โม้เสร็จแล้วครับ คิก คิกขอกราบลาไปทำงานที่ไม่ใช้สื่ออย่าที่ได้เรียนมาก่อน ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2008, 04:16:28 PM »

กระทู้แบบนี้เข้าทางครับเข้าทาง (เข้าทางโม้ของผมเลย เยาะเย้ย)...
...
โม้เสร็จแล้วครับ คิก คิกขอกราบลาไปทำงานที่ไม่ใช้สื่ออย่าที่ได้เรียนมาก่อน ไหว้
โม้เสร็จแล้ว ทั่นเลขาฯ อย่าลืมครีมจุกชมพูนะครับ Grin

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2008, 10:01:07 PM »

เสพจาก CNN (ตัวดีเลยแหละ) หรืออื่นๆ ปัจจุบันต้องคัดกรองให้ถี่ถ้วนครับ  เศร้า

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
รักเธอประเทศไทย
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2008, 10:38:30 PM »

ผมขอบคุณเพือนสมาชิก คุณภู ครับ ที่เตือนครับ ผมเองก็เสพจากหลายด้านครับ  ไหว้

*อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน และทำวันนี้ให้ดีที่สุด*
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2008, 10:59:48 PM »

Chakrapob Penkare...
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 07:24:56 AM »

เมื่อคืนจิ้มตอบกับมือถือ  Grin

ให้นาย(นาง?)จักรภพ เพ็ญแขครับ.......

โผล่หัวเข้าจอมาในโครงการดันผู้ประกาศฯหน้าใหม่ แต่ไม่มีใครสนใจ

ได้แจ้งเกิดตอนพฤษภาทมิฬ ข่าวด่าคนตายแบบสาดเสียเทเสียไม่มีผู้ประกาศฯคนไหนยอมออกมาอ่าน .... แต่หนูเพ็ญทำได้

flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 08:27:49 AM »

ให้ดาราที่กำลังตกงาน.....ได้มีงานทำ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 09:24:37 AM »

คนนั้นเป็นลูกศิษย์ที่ดี ดีมาก....

ดีจนอาจารย์พิชัย วาสนาส่ง คนปลุกปั้น ตัดออกจากสารบบ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์