เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:19:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาวุธปืนบุคคลัภย์  (อ่าน 4708 ครั้ง)
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 12:09:32 PM »

Cheesy
หมาป่าเดียวดายตัวนี้ชอบอ่านหนังสือครับ
หมาป่าเชื่อว่าพี่ๆเพื่อนๆน้องๆหลายท่านในนี้ก็มีนิสัยคล้ายคลึงกับหมาป่า
....หมาป่าเลยอยากเชิญชวนมาอ่าน หรือ แนะนำหนังสือกัน

เพื่อให้คบเพลิงแห่งปัญญาลุกโชนโชติช่วง  เราจะไม่จำกัดประเภทหนังสือกันนะครับ
(แต่ถ้าเสี่ยงต่อการผิดกฏหมายหรือกฏของเวป ขอให้ใช้วิจารณญานนักอ่านของท่านเอง  หรืออีกทางคือเชิญ RO ถือมีดรอเถือได้เลยครับ)
จะเล่าเรื่องย่อ
จะชื่นชม
จะวิจารณ์ จะด่า
จะขอยืมหนังสือกัน
จะแนะนำแหล่งซื้อ จะ... จะ.....
เชิญตามสบายครับ

จุดประสงค์เดียวของ อาวุธปืนบุคคลัภย์ (Guns & Games Book Club) แห่งนี้คือ ส่งเสริมวัฒนธรรมการอ่าน ขอรับ

หมาป่าขอจั่วก่อนด้วยหนังสือล่าสุดที่เพิ่งอ่านเสร็จไปเมื่อตอนสุดสัปดาห์
เพื่อนหญิงที่ออฟฟิศเธอให้ยืมมานานจนเธอเริ่มกลัวว่าหมาป่าจะอี้หนังสือเธอเสียแล้ว

ชื่อเรื่อง เทพเจ้าแห่งสิ่งเล็กๆ (The God of Small Things)
เขียนโดย อรุณธตี รอย (Arundhati Roy)
แปลโดย สดใส
พิมพ์โดย สำนักพิมพ์มูลนิธิเด็ก (โครงการสรรพสาส์น)

ผู้เขียนเป็นนักเขียนสตรีชาวอินเดีย  เธอเล่าเรื่องของครอบครัวหนึ่งที่อยู่ในอินเดียตอนใต้
เรื่องเน้นที่โลกรอบตัวของฝาแฝดไข่คนละใบ ชายหญิง คู่หนึ่ง ชื่อ เอสธา และ ราเฮล
จับความตั้งแต่เมื่อร่วมสี่สิบกว่าปีก่อน ต่อเนื่องมาจนถึงยุคประธานาธิบดีคลินตัน
ซึ่งรัฐเกราลา มีความมั่ว ความรุนแรงที่คุกรุ่น ระบบวรรณะ  ความไม่เท่าเทียมทางสังคมและทางเพศ
ทั้งหมดนี้นำมาสร้างเรื่องราวที่น่าประทับใจด้วยวิธีการเขียนแบบไม่ไล่เรียงเวลา หากสลับไปมา แต่คนอ่านจะเข้าใจเรื่องได้ต่อเนื่องตลอด
ที่วิเศษสุด จนอยากจะแนะนำคือ ความน่าทึ่งที่นักเขียนสำรวจโลกรอบตัวในแง่มุมเล็กๆ ทั้งสีของใบไม้ กลิ่น ฝุ่นควัน ความอึดอัด ความรัก ความเกลียด ฯลฯ แล้วนำมาขยายความ
อูย อ่านแล้วรู้สึกเลยว่าโลกนี้มีอะไรให้เราสังเกตสังกาอีกนับอนันต์ เพื่อใช้ชีวิตได้เต็มที่ขณะที่ยังมีเวลาอยู่ในโลกใบนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2008, 04:48:59 PM โดย a lone wolf » บันทึกการเข้า

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 12:16:59 PM »

ใช้สำนวนภาษาดีไหมครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 12:21:07 PM »

ผมชอบหนังสือนี้ครับ 

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 12:32:10 PM »

ชอบเรื่องลึกลับวิทยาศาสตร์  ตำนาน  ประมาณว่า
       -  สามเหลี่ยมเบอร์มิวด้า
       -  เมืองสาบสูญแอตแลนติค
       -  ปิรามิดอียิป
       -  ความลับของเวลา
       -  หมากรุกไทย (อันนี้ไม่เกี่ยวแต่ชอบ)
และ อีกหลายเล่มครับ  Smiley

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 12:40:52 PM »

ชอบเรื่องลึกลับวิทยาศาสตร์  ตำนาน  ประมาณว่า
       -  สามเหลี่ยมเบอร์มิวด้า
       -  เมืองสาบสูญแอตแลนติค
       -  ปิรามิดอียิป
       -  ความลับของเวลา
       -  หมากรุกไทย (อันนี้ไม่เกี่ยวแต่ชอบ)
และ อีกหลายเล่มครับ  Smiley

เล่นหมากรุกไทยเป็นด้วยหรอครับ  ผมก็ชอบเล่นเหมือนกันครับ  แต่หาคนเล่นเป็นไม่ค่อยจะได้เลยครับ  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 12:51:37 PM »

บุคคล เป็นคำนาม หมายถึง คน หรือเฉพาะตัว

ลัภย์ เป็นคำวิเศษณ์ หมายถึง พึงได้, ควรได้

SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 12:53:22 PM »

...อยากอ่านบ้างครับเล่มนี้...แต่ไม่รู้จะหาอ่านที่ไหนครับ...

...ใครใจดีขอยืมอ่านบ้างนะครับ...

รับรองว่าอ่านแล้ว...จะส่งคืนครับ...

...ผมก็เป็นคนรักหนังสือมากคนหนึ่งครับ...

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 01:08:47 PM »

ใช้สำนวนภาษาดีไหมครับ

ดีครับ
หามิได้...เยี่ยมครับ
แปลโดย "สดใส"
อดีตอาจารย์มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์
นักแปลมือฉมัง 
อาจารย์สดใส ขันติวรพงษ์ เป็นคนเริ่มต้นแปลงาน ของเฮอร์มาน เฮสเส
นักเขียนชาวเยอรมัน อาทิ สิทธารถะ เกมลูกแก้ว สเตปเปนวูลฟ์ (หมาป่าได้แรงบันดาลใจในการตั้งชื่อของตนเองมาจากตัวเอกในนิยายเรื่องนี้แหละ  คิก คิก )
สมัยโน้นยังไม่มีเรื่องกฏหมายลิขสิทธิ์จากภาษาต่างประเทศ  อาจารย์เลยแปลงานเฮสเสไว้เยอะ
แต่ภายหลังไม่ได้แปลเพราะว่ามีสำนักพิมพ์ในเมืองไทยซื้อเรื่องของเฮสเสไว้  แต่เขาไม่ได้ให้อาจารย์แปล
สมัยอยู่มหาวิทยาลัย ได้อ่านงานของเฮสเสแปลโดย สดใส....หมาป่ามีความสุขมากครับ
งานอื่นๆก็มี แอนนา คาเรนนินา พี่น้องคารามาซอฟ ของทางฟากฝั่งรัสเซีย
อ่านบทสัมภาษณ์สดใสได้ที่นี่ขอรับ
http://www.oknation.net/blog/print.php?id=281722

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 01:12:21 PM »

บุคคล เป็นคำนาม หมายถึง คน หรือเฉพาะตัว

ลัภย์ เป็นคำวิเศษณ์ หมายถึง พึงได้, ควรได้

ฮี่ ฮี่ ฮี่
ผมลอกสไตล์การเขียนคำนี้มาจาก Book Club ที่เป็นต้นกำเนิดธนาคารไทยพาณิชย์เลยขอรับ
http://www.scb.co.th/th/abt/abt_lgd_rbb.shtml

ถ้าแปลแบบพี่ 51 ถอดคำมา "อาวุธปืนบุคคลัภย์"  = "อาวุธปืนเป็นสิ่งที่บุคคลพึงมีพึงได้รับ"
ดีไหมครับ Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2008, 01:17:44 PM โดย a lone wolf » บันทึกการเข้า

a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 01:13:47 PM »

...อยากอ่านบ้างครับเล่มนี้...แต่ไม่รู้จะหาอ่านที่ไหนครับ...

...ใครใจดีขอยืมอ่านบ้างนะครับ...

รับรองว่าอ่านแล้ว...จะส่งคืนครับ...

...ผมก็เป็นคนรักหนังสือมากคนหนึ่งครับ...
หมาป่าว่าหมาป่ามีนะครับ
ขอกลับไปค้นที่บ้านก่อน
ขอที่อยู่ทาง PM ขอรับ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 01:32:23 PM »

ฮี่ ฮี่ ฮี่
ผมลอกสไตล์การเขียนคำนี้มาจาก Book Club ที่เป็นต้นกำเนิดธนาคารไทยพาณิชย์เลยขอรับ
http://www.scb.co.th/th/abt/abt_lgd_rbb.shtml

ถ้าแปลแบบพี่ 51 ถอดคำมา "อาวุธปืนบุคคลัภย์"  = "อาวุธปืนเป็นสิ่งที่บุคคลพึงมีพึงได้รับ"
ดีไหมครับ Cheesy

คำว่า "บุคคลัภย์"  ปรากฏขึ้นครั้งแรกเมื่อวันที่ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2447 ครับ
เป็นกิจการที่ตั้งขึ้น ว่า สำนักงาน “บุคคลัภย์” เพื่อดำเนินการทดลองตามแบบธนาคารทั่วไป
ซึ่งในขณะนั้น มีแต่ธนาคารของต่างประเทศ
ก่อนที่จะขยายกิจการมาเป็น  “บริษัทแบงค์สยามกัมมาจลทุน จำกัด” ครับ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 01:41:27 PM »

ส่วนคำว่า book club หรือ book clubs นั้น
book หมายถึง book keeper หรือ book keeping
ซึ่งแปลว่า คนทำบัญชี,การทำบัญชี ตามลำดับครับ
โดย book club นั้น ไปตรงกับภาษาเยอรมัน ว่า Buchgemeinschaft
อันหมายถึง....นักบัญชี และการทำบัญชี เช่นกัน

club น่าจะมาจาก club together
ซึ่งหมายถึงการร่วมทุน ครับ

ผมเอง...ทราบเพียงเท่านี้ ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2008, 01:44:24 PM โดย น้องเบญจone ศิษย์ฉี่ฉุน » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 01:52:39 PM »

ที่มาของคำว่า "บุคคลัภย์" ในภาษาไทย
คงเป็นการเลียนเสียงคำว่า book club ในภาษาอังกฤษ
โดยคัดคำว่า บุคคล และ ลัภย์ ซึ่งมาจากคำว่า ลพฺภ (ลับ-พะ)

ซึ่งหาก บุคคลัภย์ เป็นการบัญญัติคำไทยโดยมีที่มาจากคำภาษาอังกฤษ แล้ว
ในความหมายเดิม ของ บุคคลัภย์ นั้น
คือ การร่วมทุนของนักบัญชีเพื่อดำเนินกิจการเกี่ยวกับการเงิน การธนาคาร
หรือที่คนไทยในสมัยนั้น นิยมเรียกว่า book club ครับ

แต่หากจะให้หมายถึง สิ่งที่พึงมี พึงควรได้ ไว้ในครอบครอง นั้น
น่าที่จะมีการกำกับความหมายไว้ด้วย ครับ....

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2008, 01:56:16 PM โดย น้องเบญจone ศิษย์ฉี่ฉุน » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 02:02:35 PM »

ขอแนะนำหนังสืออีกเล่มครับ  ของทันตแพทย์สม สุจิรา

ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 02:19:42 PM »

เล่นหมากรุกไทยเป็นด้วยหรอครับ  ผมก็ชอบเล่นเหมือนกันครับ  แต่หาคนเล่นเป็นไม่ค่อยจะได้เลยครับ  Grin
เช็ค PM ด้วยครับ  Grin

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
หน้า: [1] 2
  พิมพ์