เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 10:23:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่สาวจะโอนปืนของสามีที่เสียชิวิตให้น้องชาย แต่ ป.4 หาย ทำได้หรือไม่ครับ  (อ่าน 1448 ครั้ง)
รักในหลวง - รักในหลวง -
Full Member

คะแนน 28

« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2008, 08:19:47 PM »

เรื่องของรุ่นน้องครับ พี่เขยได้เสียชิวิตลง ได้หลายปีแล้ว แล้วพี่สาวได้แต่งงานใหม่ คราวนี้ปืนของพี่เขยที่เสียชีวิตไปแล้วจะโอนให้น้องชาย ปรากฎว่า ป.4 หาย ไม่ทราบว่าจะทำอย่างไรดีครับ

ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ลักษณะ คน 6 ประเภท
ไม่รู้ไม่ชี้         คือคนไม่รับผิดชอบ
ไม่รู้แล้วชี้       คือคนอวดตัว หลงตัว
ไม่รู้แล้วไม่ชี้   คือคนซื่อตรง คนรู้ตัว
รู้แล้วไม่ชี้       คือคนเห็นแก่ตัว ใจดำ
ชี้แล้วไม่รู้       คือคนขอไปที คนไม่รู้จริง
รู้แล้วชี้           คือบัณฑิตครู ผู้ประเสริฐ
Love EG
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2008, 08:25:32 PM »

คัด ป.4 ใหม่ครับ แล้วค่อยโอน แต่เจ้าของเสียชีวิต ต้องมีหนังสือผู้จัดการมรดก ด้วยนะครับ  รายละเอียดเพิ่มเติมรอท่านผู้อื่นมาแนะนำ
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2008, 08:33:40 PM »

น่าจะ..

1.ให้พี่สาวร้องขอต่อศาลเป็นผู้จัดการมรดกของสามี

2.แจ้งความต่อเจ้าพนักงานว่าเอกสารใบ ป.4 หาย

3.นำใบแจ้งความเอกสารหายไปร้องขอคัดสำเนาใบ ป.4ใหม่ ณ. ที่ว่าการอำเภอที่ออกใบอนุญาติ

4.เมื่อได้ใบ ป.4 มาแล้วก็ให้น้องชายดำเนินการขอรับโอนอาวุธได้ครับ

คร่าวๆน่าจะแบบนี้นะครับ

ยังไงรบกวนรอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ... ไหว้

The best way to predict the future is to invent it.
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2008, 08:45:56 PM »

เรื่องของรุ่นน้องครับ พี่เขยได้เสียชิวิตลง ได้หลายปีแล้ว แล้วพี่สาวได้แต่งงานใหม่ คราวนี้ปืนของพี่เขยที่เสียชีวิตไปแล้วจะโอนให้น้องชาย ปรากฎว่า ป.4 หาย ไม่ทราบว่าจะทำอย่างไรดีครับ

ผมขออนุญาตไม่เสนอคำแนะนำใดๆ ในเรื่องวิธีปฏิบัติ และข้อกฎหมายในการโอนอาวุธปืนในกรณีนี้นะครับ เพราะมีหลายท่านสามารถแนะนำได้......

.....แต่ผมขออนุญาตชื่นชมพี่สาวเพื่อนรุ่นน้องของ จขกท. ที่ตัดสินใจโอนอาวุธปืนให้น้องชายซึ่งเป็นสายเลือดเดียวกัน แทนที่จะโอนให้สามีใหม่....เลือดข้นกว่าน้ำจริงๆ.....  ไหว้ เยี่ยม

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ปะการัง
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2008, 08:52:28 PM »

ผมขออนุญาตไม่เสนอคำแนะนำใดๆ ในเรื่องวิธีปฏิบัติ และข้อกฎหมายในการโอนอาวุธปืนในกรณีนี้นะครับ เพราะมีหลายท่านสามารถแนะนำได้......

.....แต่ผมขออนุญาตชื่นชมพี่สาวเพื่อนรุ่นน้องของ จขกท. ที่ตัดสินใจโอนอาวุธปืนให้น้องชายซึ่งเป็นสายเลือดเดียวกัน แทนที่จะโอนให้สามีใหม่....เลือดข้นกว่าน้ำจริงๆ.....  ไหว้ เยี่ยม

ขอชอบเรื่องความผูกพันทางสายเลือดด้วยคนครับ..
สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 11:39:49 PM »

หลักกฏหมาย  เมื่อบุคคลใดตาย  มรดกของบุคคลนั้นย่อมตกทอดแก่ทายาท
ถ้าได้จดทะเบียนสมรสและไม่มีลูก  ทายาทโดยธรรมคือภรรยาคนเดียว ก็ไม่ต้องตั้งผู้จัดการมรดก
ภรรยา(พี่สาว)รับมรดกได้เลย ก็ควรจะโอนเป็นชื่อของภรรยาก่อน เมื่อโอนเรียบร้อยแล้ว พี่สาวก็โอนต่อให้น้องหรือบุคคลอื่นได้ทันที
น้องก็ทำเรื่องรับโอนเหมือนขอซื้อปืนทั่วไป
แต่ต้องแจ้งความเรื่องทะเบียนหายและดำเนินการเรื่องให้ได้ก่อนในขั้นแรก
หน้า: [1]
  พิมพ์