เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 11:21:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เติมน้ำมันรถโปรดระวัง  (อ่าน 5831 ครั้ง)
nine รักในหลวง
มนุษย์ล่วงทุกข์ได้ด้วย...ความเพียร
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

การเดินทางไกลนับหมื่นลี้....ต้องเริ่มต้นที่ก้าวแรก

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 12:58:03 PM »

รบกวนขอที่อยู่ของปั้มนี้ด้วยครับ เพราะผมเดินทางขึ้น-ลง บ่อยมาก และก็มักจะแวะเติมนำมันแถวๆนี้พอดีเลย

หลังจากพายุผ่านไป..ท้องฟ้าสดใสขึ้นทันตา..อุปสรรคนานาก็ผ่านเลยไป..ชีวิตใหม่เริ่มก้าวเดินอย่างทรนง..แข็งแกร่งดุจหมู่เกาะ.....กลางคลื่นลม..
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 08:22:06 PM »

ข้อควรระมัดระวังอีกเรื่องหนึ่งสำหรับท่านที่เดินทางไกลในช่วงกลางคืน...
เรามักจะแวะเติมน้ำมันเต็มถังโดยไม่ค่อยสังเกตุว่าราคาจำหน่ายที่ตู้จ่ายตรงกับราคาป้ายที่ติดไว้ที่หน้าสถานีบริการใช่หรือไม่ ?[/left]
เราไม่ค่อยจะสนใจว่าเติมจำนวนเงินเท่านี้จะได้จำนวนน้ำมันตรงตามจำนวนเงินหรือไม่ ? (น้อยคนจริงๆครับที่จะเอาเครื่องคิดเลขมานั่งกดว่ามันตรงกันจริงหรือเปล่า)
คราวนี้ผมจะบอกกลโกงของพนักงานปั๊มที่ผมเคยเจอมากับตัวเองครับ
วันหนึ่งหลังจากแข่งขันเสร็จผมขับรถจากกรุงเทพเพื่อกลับอุดรระหว่างทางผมแวะปั๊มน้ำมันแห่งหนึ่งเพื่อเติมน้ำมัน ก่อนเติมผมก็มองที่ตู้จ่ายน้ำมันว่าราคาตรงกับราคาหน้าสถานีบริการจริงหรือไม่ จากนั้นผมก็บอกพนักงานว่าเติม...บาท ระหว่างที่พนักงานกำลังเติมน้ำมันอยู่นั้นผมได้มองที่ตู้จ่ายอีกที ปรากฏว่าราคามันเปลี่ยนไปแพงขึ้นกว่าราคาในตอนแรก 1.50บาท/ลิตร
กำลัง งง ใช่มั้ยครับว่ามันเป็นไปได้ยังไง ?
ตู้จ่ายน้ำมันรุ่นใหม่ๆทุกวันนี้จะเป็นระบบดิจิตอลและใช้รีโมทเป็นตัวเซ็ทราคาขาย ก่อนที่พนักงานจะยกมือจ่ายน้ำมันขึ้นให้เครื่องทำงานนั้น จะมีพนักงานอีกคนใช้รีโมตเปลี่ยนราคาก่อน หลังจากเติมเสร็จแล้วก็ใช้รีโมทปรับราคามาอยู่ที่ราคาเดิมหากเราไม่สังเกตุก็จะไม่มีทางรู้ได้เลยครับ
ผมเชื่อว่ากรณีนี้เจ้าของสถานีบริการอาจไม่มีส่วนรู้เห็นกับพฤติกรรมของพนักงาน เพราะส่วนใหญ่มักจะเป็นตอนกลางคืนตอนดึกๆ เจ้าของคงนอนหลับอุตุไปแล้ว จึงฝากเรียนเตือนเพือ่นสมาชิกโปรดระมัดระวังด้วยครับ.

ขออนุญาตท้วงครับ อาจจะเป็นการเข้าใจผิด
ปัจจุบันปั้มที่เป็นแบบดิจิตอล จะเป็นแบบหลายหัวจ่ายแต่ใช้จอแสดงผลร่วมกัน แต่จะมีจอเล็กๆบอกราคาของแต่ละหัวไว้ 

อาจจะเป็นไปได้ว่า อาจจะเห็นราคาเก่าของรถคันก่อนที่เติมไว้ ยกตัวอย่างเช่นคันก่อนหน้าเราเติม Gasohol 95 ราคา 22.85 ไว้ แต่พอเราเข้าไปเติมแล้วบอกเด็กว่า ดีเซล 1000 บาท (สมมุติ ดีเซลราคาแพงกว่า ที่ 23.05)  เวลาเด็กปั้มยกหัวจ่ายขึ้นมา ตัวเลขหน้าจอหลักจะถูกรีเซต และแสดงเลข 88888888 ทั้งหมดอยู่แป๊บนึง เพือบอกว่าจอแสดงผลปกติ ไม่ส่วนหนึ่งส่วนใดของ 7-segment เสีย แล้วจึงแสดงราคาของน้ำมันของชนิดที่หัวจ่ายถูกยกมา ซึ่งเราจะเห็นราคาจริงแล้วอาจเข้าใจผิดว่า ราคาเปลี่ยนไป  Wink

การโกงโดยใช้รีโมตเปลี่ยนราคาน้ำมันนั้น อาจจะทำได้แต่ไม่ง่ายนัก 

ปล.  ผมมาอยู่มาเลย์ ต้องเติมน้ำมันเองทุกครั้งถึงได้สังเกตุเห็น  Cheesy

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
korpat
คนน่ารัก มักใจร้าย
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 11:03:14 PM »

เคยเจอปั้ม ไม่รู้ว่าตั้งใจโกงรึเปล่าผมจ่ายด้วยบัตรเครดิต เด็กปั้มเอาไปรูดนาน พอสมควร ปลายเดือนได้รับยอดเติมน้ำมันสองครั้งเลยโทรไปที่ธนาคารว่าน่าจะเกิดข้อผิดพลาดเพราะไม่น่าจะเติมน้ำมันสองครั้งในเวลาเดียวกันได้ครับ (อ้อ ผมส่งสำเนาใบเสร็จไปให้ธนาคารดูด้วยครับ)

ผ่านมากี่ฝนยังทนไม่ได้  ไม่รู้ทำไมใจต้องหวั่นไหว
แค่เพียงความเหงาที่เข้ามากับฝน  แต่ว่ามันซึมไปถึงหัวใจ
NAI HEAW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 11:45:54 PM »

ข้อควรระมัดระวังอีกเรื่องหนึ่งสำหรับท่านที่เดินทางไกลในช่วงกลางคืน...
เรามักจะแวะเติมน้ำมันเต็มถังโดยไม่ค่อยสังเกตุว่าราคาจำหน่ายที่ตู้จ่ายตรงกับราคาป้ายที่ติดไว้ที่หน้าสถานีบริการใช่หรือไม่ ?[/left]
เราไม่ค่อยจะสนใจว่าเติมจำนวนเงินเท่านี้จะได้จำนวนน้ำมันตรงตามจำนวนเงินหรือไม่ ? (น้อยคนจริงๆครับที่จะเอาเครื่องคิดเลขมานั่งกดว่ามันตรงกันจริงหรือเปล่า)
คราวนี้ผมจะบอกกลโกงของพนักงานปั๊มที่ผมเคยเจอมากับตัวเองครับ
วันหนึ่งหลังจากแข่งขันเสร็จผมขับรถจากกรุงเทพเพื่อกลับอุดรระหว่างทางผมแวะปั๊มน้ำมันแห่งหนึ่งเพื่อเติมน้ำมัน ก่อนเติมผมก็มองที่ตู้จ่ายน้ำมันว่าราคาตรงกับราคาหน้าสถานีบริการจริงหรือไม่ จากนั้นผมก็บอกพนักงานว่าเติม...บาท ระหว่างที่พนักงานกำลังเติมน้ำมันอยู่นั้นผมได้มองที่ตู้จ่ายอีกที ปรากฏว่าราคามันเปลี่ยนไปแพงขึ้นกว่าราคาในตอนแรก 1.50บาท/ลิตร
กำลัง งง ใช่มั้ยครับว่ามันเป็นไปได้ยังไง ?
ตู้จ่ายน้ำมันรุ่นใหม่ๆทุกวันนี้จะเป็นระบบดิจิตอลและใช้รีโมทเป็นตัวเซ็ทราคาขาย ก่อนที่พนักงานจะยกมือจ่ายน้ำมันขึ้นให้เครื่องทำงานนั้น จะมีพนักงานอีกคนใช้รีโมตเปลี่ยนราคาก่อน หลังจากเติมเสร็จแล้วก็ใช้รีโมทปรับราคามาอยู่ที่ราคาเดิมหากเราไม่สังเกตุก็จะไม่มีทางรู้ได้เลยครับ
ผมเชื่อว่ากรณีนี้เจ้าของสถานีบริการอาจไม่มีส่วนรู้เห็นกับพฤติกรรมของพนักงาน เพราะส่วนใหญ่มักจะเป็นตอนกลางคืนตอนดึกๆ เจ้าของคงนอนหลับอุตุไปแล้ว จึงฝากเรียนเตือนเพือ่นสมาชิกโปรดระมัดระวังด้วยครับ.

ขออนุญาตท้วงครับ อาจจะเป็นการเข้าใจผิด
ปัจจุบันปั้มที่เป็นแบบดิจิตอล จะเป็นแบบหลายหัวจ่ายแต่ใช้จอแสดงผลร่วมกัน แต่จะมีจอเล็กๆบอกราคาของแต่ละหัวไว้ 

อาจจะเป็นไปได้ว่า อาจจะเห็นราคาเก่าของรถคันก่อนที่เติมไว้ ยกตัวอย่างเช่นคันก่อนหน้าเราเติม Gasohol 95 ราคา 22.85 ไว้ แต่พอเราเข้าไปเติมแล้วบอกเด็กว่า ดีเซล 1000 บาท (สมมุติ ดีเซลราคาแพงกว่า ที่ 23.05)  เวลาเด็กปั้มยกหัวจ่ายขึ้นมา ตัวเลขหน้าจอหลักจะถูกรีเซต และแสดงเลข 88888888 ทั้งหมดอยู่แป๊บนึง เพือบอกว่าจอแสดงผลปกติ ไม่ส่วนหนึ่งส่วนใดของ 7-segment เสีย แล้วจึงแสดงราคาของน้ำมันของชนิดที่หัวจ่ายถูกยกมา ซึ่งเราจะเห็นราคาจริงแล้วอาจเข้าใจผิดว่า ราคาเปลี่ยนไป  Wink

การโกงโดยใช้รีโมตเปลี่ยนราคาน้ำมันนั้น อาจจะทำได้แต่ไม่ง่ายนัก 

ปล.  ผมมาอยู่มาเลย์ ต้องเติมน้ำมันเองทุกครั้งถึงได้สังเกตุเห็น  Cheesy
ด้วยความเคารพเช่นกันครับ ที่ผมกล้าเจาะจงว่าเขาโกงผมผมก็ต้องมีหลักฐานมายืนยันความผิดเขาได้ครับ ราคาที่ผมดูในตอนแรกสมมุติว่า ดีเซลที่ตู้จ่ายน้ำมันและป้ายที่หน้าสถานีบริการอยู่ที่ 23.05บาท/ลิตร แต่ในขณะที่กำลังเติมให้ผมอยู่นั้นราคามันเปลี่ยนเป็น 24.55บาท/ลิตร    ตรงนี้แหละครับที่ผมกล้าบอกว่าเขากำลังโกงผมอยู่ ผมเลยบอกให้หยุดเติมแต่ห้ามหยุดเดินเครื่องให้เรียกเจ้าของปั๊มออกมาแต่ปรากฎว่าเจ้าของปั๊มไม่ได้พักอยู่ที่นั้นด้วยมีเพียงพนักงานเพียง2คนเท่านั้น พนักงาน2คนนั้นก็สารภาพและได้บอกผมว่าได้โกงจริงผมก็เลยขี้เกียจจะสาวความให้ยาวก็เลยไม่เอาความ อีกอย่างผมเติมไปเพียง 200 บาทเท่านั้นเพราะระยะทางอีกเพียงแค่ 42 กม.จำนวนเงินดังกล่าวคงซื้อน้ำมันได้มากพอที่จะขับกลับถึงบ้าน ผมเองก็มีสถานีบริการน้ำมันเช่นกันครับ พอจะมีความรู้เรื่องกลโกงลึกกว่าคนอื่นบ้างสักเล็กน้อย. Cheesy ผมอาจจะพูดรวบรัดไปในตอนต้นทำให้คนอ่านอาจจะงงและไม่เข้าใจ ขอบคุณที่ท้วงติงครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2008, 12:19:53 AM โดย แห้ว โหระพากุล. » บันทึกการเข้า
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 01:45:23 AM »

ได้รับข้อมูลแล้วครับ    ขอบคุณมากครับคุณ korpat

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
lookke
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 03:48:17 PM »

ขอบคุณมากครับผมผ่านทางนี้ประจำ ขอpmชื่อปั้มและที่ตั้งด้วยครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2008, 03:50:17 PM โดย lookke » บันทึกการเข้า

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 05:57:02 PM »

เจ้าของปั๊มคนใต้หรือเปล่าเนี่ย คนใต้ไม่น่าทำกับคนใต้แบบนี้เลยถ้าคนใต้ถูกคนใต้ด้วยกันเกลียดหรือโกรธ...แล้วก็ไม่อยากจะคิดเลย
ทำธุรกิจแบบนี้มันเหมือนอยู๋ในที่แจ้งด้วย....หยุดดีกว่าเถอะ...อาจจ่ายแพงกว่าที่โกงได้ซะอีกนะ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์