เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 10:21:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจบ้าน สามารถพกปืนได้หรือไม่  (อ่าน 13985 ครั้ง)
GMstealth
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 12:59:57 AM »

จากประสบการณ์ที่ผ่านในชีวิตผมเห็นตำรวจบ้านท่านหนึ่งที่แต่งกายเครื่องแบบตำรวจ(บ้าน)ยศฐาบันดาศักดิ์ก่อนหน้าคือผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านปืนที่ท่านนี้พกคือ GLOCK  แต่ไม่ทราบรุ่น อยากทราบว่า ขอบเขตในการพกปืนของท่านผู้นี้ทำได้หรือไม่ อย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2008, 07:50:30 AM โดย GMstealth » บันทึกการเข้า
supat
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 01:20:48 AM »

พกซองนอกเลยหรือครับ... ตกใจหน้าซีด
ไม่มีใบพกก็ผิดนะผมว่า

ในความชั่วยังมีความดี ในความอัปปรีย์ยังมีจิตสำนึก
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 03:59:37 AM »

เห็นเยอะมากและกร่างด้วยครับ

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
tomkansas
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 05:07:44 AM »

ผมกลับเมืองไทยเมื่อปีก่อน เจออาสาจราจรพกซองนอกเลยครับ ตกใจ เจอที่ลำปางครับ
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 06:11:28 AM »

ทำตามหน้าที่    พื้นที่อันตรายผมเอาใจช่วย   

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
GMstealth
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 07:11:02 AM »

ครับ พกซองนอกเลยครับ พื้นที่ไม่ใช่พื้นที่อันตราย อทิเช่น ตามงามวัด มีบางครั้งที่ท่านคนนี้ ได้นำปืนมาเช็ดถูทำความสะอาดตามประสาผู้ที่รักปืน แต่จุดนั้นคือหน้าตู้ยาม อพปร. ติดถนนหลวงสาย 21 ที่มีผู้คนสันจรไปมาอย่างคับคลั่ง หัวเราะร่าน้ำตาริน
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 07:20:19 AM »

เราอย่าไปมองอย่าไปสนครับ    เยอะมากครับพวกนี้.........โชคร้ายที่ตายก่อน     

veravut_ter
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 07:35:36 AM »

ผมว่าแล้วแต่คนครับ

ถ้าในพื้นที่ ทาง สน.หรือสภอ. อนุญาติ  ไม่ผิดครับ
แต่นอกพื้นที่ ไม่รับประกัน

ความเสี่ยงการออกตรวจพื้นที่  100% ครับ

อย่างที่ทราบกันดี ขนาด ตร. จริง ยังโดนยิงตายหลายคนครับ

ส่วนประเด็นที่ว่า กร่างหรือไม่นั้น ผมว่าขึ้นอยู่กันคนมากกว่าครับ

อย่าง สน.ที่ผมทำอยู่ ค่อนข้างเสี่ยงครับ  ในพื้นที่มีรถแข่ง จำนวน100 - 300 คันต่อคืน วันศุกร์เสาร์

และไม่รวมถึงเหตุการณ์ทีจะเกิดขึ้นในอนาคตอีก

(ความเห็นผมนะครับ พกไว้แล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่า เกิดเหตุจะใช้แล้วไม่มีครับ)
ผมก็รักชีวิตผมเหมือนกัน
ทำงานโดยไม่ได้รับค่าตอบแทนครับ

ขอบคุณครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 07:43:30 AM »

จากประสบการณ์ที่ผ่านในชีวิตผมเห็นตำรวจบ้านท่านหนึ่งที่แต่งกายเครื่องแบบตำรวจ(บ้าน)ยศฐาบันดาศักดิ์ก่อนหน้าคือผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านปืนที่ท่านนี้พกคือ GLOCK  แต่ไม่ทรายรุ่น อยากทราบว่า ขอบเขตในการพกปืนของท่านผู้นี้ทำได้หรือไม่ อย่างไรครับ

พกได้ตามที่กฎหมายกำหนด..... ที่พ.ร.บ.อาวุธปืนฯยกเว้นให้ในมาตรา 8 ทวิ คือ ประชาชนผู้ได้รับมอบให้มีและใช้ตามมาตรา 5 วรรคหนึ่ง (1) (ง) ซึ่งอยู่ในระหว่างการช่วยเหลือราชการและมีเหตุจำเป็นต้องมี และใช้อาวุธปืนในการนั้น

ปืนตามมาตรา 5 วรรคหนึ่ง (1) (ง) คือ ปืนของราชการทหารและตำรวจ หรือหน่วยราชการ ที่มอบให้ประชาชนมีและใช้เพื่อช่วยเหลือราชการของทหารและตำรวจหรือของหน่วยราชการ

ที่ถูกต้องตำรวจบ้านนั้น ควรใช้ปืนราชการ หรือ มอบปืนให้ราชการ แล้วเบิกมาใช้    ขำก๊าก 

ตำรวจบ้านพกปืน  กับชาวบ้านเมา วัยรุ่นซ่า ก่อเหตุตีกันตามงานวัด เป็นเรื่องขนมผสมน้ำยา
ปืนพกนอก ป้องปรามได้เฉพาะคนบางระดับ .......... แต่จะเป็นภัยแก่ตัว เพราะเปิดเผยและอยู่ในที่แจ้ง

เข้าทำนองภาษิต...........คนตายไม่ผิด..ผิดที่มีทอง

rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 07:50:28 AM »

จากประสบการณ์ที่ผ่านในชีวิตผมเห็นตำรวจบ้านท่านหนึ่งที่แต่งกายเครื่องแบบตำรวจ(บ้าน)ยศฐาบันดาศักดิ์ก่อนหน้าคือผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านปืนที่ท่านนี้พกคือ GLOCK  แต่ไม่ทรายรุ่น อยากทราบว่า ขอบเขตในการพกปืนของท่านผู้นี้ทำได้หรือไม่ อย่างไรครับ

พกได้ตามที่กฎหมายกำหนด..... ที่พ.ร.บ.อาวุธปืนฯยกเว้นให้ในมาตรา 8 ทวิ คือ ประชาชนผู้ได้รับมอบให้มีและใช้ตามมาตรา 5 วรรคหนึ่ง (1) (ง) ซึ่งอยู่ในระหว่างการช่วยเหลือราชการและมีเหตุจำเป็นต้องมี และใช้อาวุธปืนในการนั้น

ปืนตามมาตรา 5 วรรคหนึ่ง (1) (ง) คือ ปืนของราชการทหารและตำรวจ หรือหน่วยราชการ ที่มอบให้ประชาชนมีและใช้เพื่อช่วยเหลือราชการของทหารและตำรวจหรือของหน่วยราชการ

ที่ถูกต้องตำรวจบ้านนั้น ควรใช้ปืนราชการ หรือ มอบปืนให้ราชการ แล้วเบิกมาใช้    ขำก๊าก 

ตำรวจบ้านพกปืน  กับชาวบ้านเมา วัยรุ่นซ่า ก่อเหตุตีกันตามงานวัด เป็นเรื่องขนมผสมน้ำยา
ปืนพกนอก ป้องปรามได้เฉพาะคนบางระดับ .......... แต่จะเป็นภัยแก่ตัว เพราะเปิดเผยและอยู่ในที่แจ้ง

เข้าทำนองภาษิต...........คนตายไม่ผิด..ผิดที่มีทอง

เห็นด้วยครับ แต่อยากเพิ่มเติมประเด็นนี้สักนิดนึง สังเกตไหม ตร. บ้าน พวกนี้ส่วนใหญ่ จะไม่มีงานทำประจำที่มั่นคงเท่าไร นัก (ไม่ได้ว่าเหมานะคนดีๆที่อุทิศตัวก็มี ออกตัวไว้ก่อน) เหมือนกับพวก อาสา ต่างๆ หรือ อปพร. ที่อยากเป็น จนท. นิยมพก วิทยุสื่อสาร กัน คราวนี้ มีพกปืนซองนอกด้วยเหรอ แต่ประโยชน์ในการ ระงับเหตุตามงานวัด ตจว. นี่ก็ พอควรนะ แต่ใน กทม. ไม่เหมาะสม ด้วยประการทั้งปวง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2008, 08:40:40 AM โดย rambo1th » บันทึกการเข้า
GMstealth
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 07:52:35 AM »

หลังจากไม่ค่อยกระจ่างในเรื่องนี้ พี่ๆ ที่ตอบมาช่วยผมได้เยอะเลยครับ ขอขอบพระคุณไว้ ณ ที่นี่ด้วยนะครับ
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 08:23:54 AM »

การโชว์ในความคิดของผมคือการแสดง......ทำตามหน้าที่ขอคุณพระคุ้มครองครับ     

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 08:34:52 AM »

ตำรวจบ้านที่ตั้งขึ้นเป็นความคิดที่ดี    แต่ต้องมีการจัดมาตรฐานของผู้สมัครเข้า   ต้องมีการสอบประวัติ   ต้องผ่านการคัดเลือก  ต้องได้รับการฝึกฝน ฝึกสอนทั้งทางปฏิบัติและทางกฏหมาย   ต้องได้รับสิทธิ์เหมือนตำรวจอาชีพ ( ยกเว้นเงินเดือนและสวัสดิการ)
ถ้าทำได้จะเป็นกำลังพลที่มีคุณภาพเป็นประโยชน์ต่อประชาชน
ในเมกาจะมี Sheriff Reserve , Police Reserve  ซึ่งทำงานฟรีไม่ได้รับเงินเดือน   แต่มีศักดิ์ศรีเทียบเท่าตำรวจอาชีพ  ได้ผ่านการสอบประวัติ  การคัดเลือก  การฝึกเหมือนตำรวจอาชีพทุกอย่าง   มีอำนาจจับกุม  มีสิทธิ์พกอาวุธประจำกายทั้งในและนอกเครื่องแบบ
และที่สำคัญที่สุด  มีสิทธิ์ตายได้เทียบเท่าตำรวจอาชีพ
สำหรับท่านที่เป็นอาสาสมัครตำรวจบ้าน  และตั้งใจทำงานอย่างแท้จริง  ผมขอขอบคุณและแสดงความนับถืออย่างจริงใจครับ
เพราะเงินเดือนก็ไม่มี    เท่าดีเสมอตัว   แถมถูกด่ารวมกับพวกอยากซ่าแต่งเครื่องแบบ   และยังเป็นเป้าเคลื่อนที่อีกด้วย
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 08:42:43 AM »

แล้วพวกตำรวจบ้านซื้อปืนสวัสดิการได้ใหมครับ 

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 08:49:01 AM »

พี่ครับ อปพร. แถวบ้านผมเค้าก็พกกันทุกคนแหละครับ วันดีคืนดีเอาออกมาลูบ ๆ คลำ  ๆ ให้ชาวบ้านเสียวเล่นด้วย

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์