เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 10:24:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจบ้าน สามารถพกปืนได้หรือไม่  (อ่าน 13988 ครั้ง)
สามก๊ง รักในหลวง
อย่าดึงฟ้าต่ำ อย่าทำหินแตก อย่าแบ่งแยกแผ่นดิน
Sr. Member

คะแนน 39

NO TECHNIC PICK ONLY

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 09:22:40 PM »

ผมว่าถ้าพกแล้วไม่กร่าง หรือพกให้มิดชิดก็น่าจะหยวนๆ
แต่ถ้าพกแล้วเบ่งเหมือนจะเป็นเจ้าโลก เดี๋ยวชัก เดี๋ยวโชว์ ก็ไม่ไหวนะครับ
แต่เป็นผู้ช่วยเจ้าพนักงานนี่ขณะปฏิบัติหน้าที่ ก็ต้องมีตำรวจอยู่ด้วยไม่ใช่เหรอครับ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
veravut_ter
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 07:47:20 AM »

ผมขอเพิ่มเติมสักหน่อยนะครับ

อปพร. นั้น ต่างจาก อาสาสมัคร ตำรวจบ้านหรือตำรวจชุมชนนะครับ

อปพร ขึ้นกับกระทรวงมหาดไทย  การพกปืนนั้น ส่วนใหญ่จะเป็น ตจว.  ส่วน กทม.ไม่ค่อยพบเห็นครับ

ตำรวจชุมชนหรือตำรวจบ้าน  ขึ้นกับทาง สน. หรือ สภอ. นั้นๆ ครับ 

ส่วนเรื่องการพกปืน นั้น อย่างที่บอกครับ ขึ้นอยู่กับ สน.หรือ สภอ.ครับ

การสมัคร เป็น ตำรวจบ้าน ต้องผ่านการคัดกรอง และการตรวจสอบประวัติด้วย ต้องไม่มีคดียาเสพติด หรือคดีร้ายแรง

ต้องมีการฝึกอบรมก่อนปฏิบัติหน้าที่จริง

มีการทดสอบร่างกาย อย่างน้อย ปีละ 1 ครั้ง

ส่วนต้วผมเอง ผ่านการอบรมและการทดสอบร่ายกายมาหมดแล้ว (ผมทำหน้าที่ตรงนี้มาปีนี้เป็นปีที่ 8 แล้วครับ) เจอมาเยอะ

เหมือนพี่ๆน้องเจอครับ ลูกน้องบางคนกร่าง (ขนาดยังไม่พกปืน) ผมให้พักงานครับ 15วัน 

พูดจาไม่สุภาพ ขณะตั้งด่านตรวจค้น ผมให้พักงานครับ

ถ้ามีการร้องเรียน เรื่องการเรียกร้องเงิน ก็จะให้ออกจากการเป็นตำรวจบ้านครับ

มีคณะกรรมการสอบสวนครับ โดย จนท.ตร. ครับ

(คนดีมีเยอะ คนไม่ดีมีเยอะกว่า ต้องกรองอย่างดี ไม่งั้นเสียหมดทั้งหมดครับ)

หน้าที่ที่ทุกคนปฏิบัติ ให้ยึดถือว่าเป็น อาสา ไม่ใช่ จนท.ตร.จริง

เพราะฉะนั้น หากเกิดเหตุร้ายขึ้น กับตัวเอง  มีเพียงธงชาติกับพวงหรีด ที่ได้เท่านั้น

ไม่มียศ ไม่มีเงินบำนาญ ให้นะครับ

สรุป

คนกร่างมีต้องเตือน ถ้าไม่เชื่อฟัง ให้ออก 

คนดีมี ต้องสนับสนุน ครับ

ขอบคุณครับ
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 08:28:48 AM »

อปพร. นั้น ต่างจาก อาสาสมัคร ตำรวจบ้านหรือตำรวจชุมชนนะครับ

อปพร ขึ้นกับกระทรวงมหาดไทย  การพกปืนนั้น ส่วนใหญ่จะเป็น ตจว.  ส่วน กทม.ไม่ค่อยพบเห็นครับ

ตำรวจชุมชนหรือตำรวจบ้าน  ขึ้นกับทาง สน. หรือ สภอ. นั้นๆ ครับ 

ส่วนเรื่องการพกปืน นั้น อย่างที่บอกครับ ขึ้นอยู่กับ สน.หรือ สภอ.ครับ

การสมัคร เป็น ตำรวจบ้าน ต้องผ่านการคัดกรอง และการตรวจสอบประวัติด้วย ต้องไม่มีคดียาเสพติด หรือคดีร้ายแรง

ต้องมีการฝึกอบรมก่อนปฏิบัติหน้าที่จริง

มีการทดสอบร่างกาย อย่างน้อย ปีละ 1 ครั้ง

ส่วนต้วผมเอง ผ่านการอบรมและการทดสอบร่ายกายมาหมดแล้ว (ผมทำหน้าที่ตรงนี้มาปีนี้เป็นปีที่ 8 แล้วครับ) เจอมาเยอะ

เหมือนพี่ๆน้องเจอครับ ลูกน้องบางคนกร่าง (ขนาดยังไม่พกปืน) ผมให้พักงานครับ 15วัน 

พูดจาไม่สุภาพ ขณะตั้งด่านตรวจค้น ผมให้พักงานครับ

ถ้ามีการร้องเรียน เรื่องการเรียกร้องเงิน ก็จะให้ออกจากการเป็นตำรวจบ้านครับ

มีคณะกรรมการสอบสวนครับ โดย จนท.ตร. ครับ

(คนดีมีเยอะ คนไม่ดีมีเยอะกว่า ต้องกรองอย่างดี ไม่งั้นเสียหมดทั้งหมดครับ)

หน้าที่ที่ทุกคนปฏิบัติ ให้ยึดถือว่าเป็น อาสา ไม่ใช่ จนท.ตร.จริง

เพราะฉะนั้น หากเกิดเหตุร้ายขึ้น กับตัวเอง  มีเพียงธงชาติกับพวงหรีด ที่ได้เท่านั้น

ไม่มียศ ไม่มีเงินบำนาญ ให้นะครับ

สรุป

คนกร่างมีต้องเตือน ถ้าไม่เชื่อฟัง ให้ออก 

ขอบคุณครับ

แจ๋วจริงๆครับ คห. สร้างสรรค์แบบนี้สิครับ ถึงจะพัฒนาคนได้ " หน้าที่ที่ทุกคนปฏิบัติ ให้ยึดถือว่าเป็น อาสา ไม่ใช่ จนท.ตร.จริง " ชอบประโยค นี้จังครับ
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 09:59:40 AM »

+1  ครับคุณveravut_ter    หลายต่อหลายคนมีชีวิตอยู่ต่อมาจนทุกวันนี้ก็เพราะ อพปร-อส.  ไปรับมาจากข้างถนนทันเวลา  ไม่ว่าจะรถชน-ถูกยิง  ซาบซึ้งใจครับ  ผลตอบแทนน้อยเสี่ยงเยอะ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
ตัวเอ็ม + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 01:24:07 PM »

เห็นด้วยคับพี่ veravut_terครับ

Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 02:19:24 PM »

......
......
......
......

สรุป

ขอบคุณครับ

เยี่ยม

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
รปศ. PSRU @ รักพระเจ้าอยู่หัว @
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 03:42:54 PM »

สรุป

ขอบคุณครับ

โดนใจจริง +1  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

เมาเหล้า  มักเสียหลัก
เมารัก      มักเสียใจ
เมาฝิ่น  กัญชา  ยาดำ  ไม่เท่าไร
แต่หนักใจ  เพราะเรา  นั้นเมารัก
veravut_ter
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 07:31:08 AM »

ส่วนเรื่องการซื้อปืนสวัสดิการนั้น

ตำรวจบ้านไม่มีสิทธิ์ซื้อครับ เนื่องจากไม่มีกระทรวงรองรับ

ส่วน อปพร. นั้น ซื้อได้ครับ เพราะเป็นสวัสดิการจาก กระทรวงมหาดไทย

สมาชิกรู้แล้ว รีบไปสมัคร อปพร.เลยครับ  จะได้ซื้อปืนถูกๆ ไว้ใช้ได้ครับ

ส่วนตัวผมเอง ทุกวันนี้ พกปืนเข้าเวร ทุกวันครับ

อันตรายเยอะ เพื่อความปลอดภัยของตัวเองและคู่บัดดี้ครับ
veravut_ter
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 07:38:48 AM »

ผมเคยไปไล่รถแข่งในทาง ในพื้นที่ครับ  พอไล่เข้าซอยได้

มันยิงสวนด้วยปืนลูกซองไทยประดิษฐ์ครับ 

ดีครับ กระโดดหลบทันกับเพื่อน อีก 4 คน

ตั้งสติได้  ชักปืน วิ่งเข้าไป เลย 

มันกำลังจะใส่ลูกอีก เพื่อยิงต่อ เลยจับได้ครับ

โดน ข้อหา แข่งรถในทางโดยไม่คำนึงความปลอดภัย

พยายามฆ่า เจ้าพนักงาน

มีและครอบครองอาวุธปืนและเครื่องกระสุนโดยไม่ได้รับอนุญาติ

พกพาอาวุธปืนและเครื่องกระสุน

มีอาวุธปืนที่ไม่ได้จดทะเบียนไว้ในการครอบครอง(เถือน)

วันนั้นเกือบแล้วครับ  ดีครับที่เอะใจ ไม่วิ่งตามเข้าไปก่อน ไม่งั้น พรุนครับ ทั้ง 4 คนเลย
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 09:30:09 AM »

ผมเคยไปไล่รถแข่งในทาง ในพื้นที่ครับ  พอไล่เข้าซอยได้

มันยิงสวนด้วยปืนลูกซองไทยประดิษฐ์ครับ 

ดีครับ กระโดดหลบทันกับเพื่อน อีก 4 คน

ตั้งสติได้  ชักปืน วิ่งเข้าไป เลย 

มันกำลังจะใส่ลูกอีก เพื่อยิงต่อ เลยจับได้ครับ

โดน ข้อหา แข่งรถในทางโดยไม่คำนึงความปลอดภัย

มีและครอบครองอาวุธปืนและเครื่องกระสุนโดยไม่ได้รับอนุญาติ

มีอาวุธปืนที่ไม่ได้จดทะเบียนไว้ในการครอบครอง(เถือน)

วันนั้นเกือบแล้วครับ  ดีครับที่เอะใจ ไม่วิ่งตามเข้าไปก่อน ไม่งั้น พรุนครับ ทั้ง 4 คนเลย
ที่จับได้ก็คงเพราะคัดปลอกไม่ออกแหงๆ คิก คิก

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
dhanapol
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 09:38:28 AM »

แบร่ โดนชกตกใจแถวบ้านผมก็มีแถมอวดเบ่งอีกตังหากทำยังกะว่าเป็นตำรวจชะจริงๆ แบร่ โดนชก ขำก๊าก
ROJ.KT
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

รักประเทศไทย

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 09:47:33 AM »

มาขอความรู้ด้วยคน ครับ ท่าน

.......สิ่งที่สอน . คนเราไม่ใด้  ก็คือ " สามัญสำนึก "  

พอใจเท่าที่มี    ยินดีเท่าที่ใด้
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 10:02:51 AM »

อันตรายนะครับ เพิ่มความระมัดระวังหน่อยก็ดีครับ เป็นห่วงครับ

เดี่ยวนี้บรรดาขาซิ่งพกปืนกันทั้งนั้น จะเข้าจับกุมหรือสกัดจับพึงระรึกไว้เสมอว่าเขามีปืนครับ

ถ้าไม่สามารถเข้าประชิดตัวได้ในพริบตา เรียกกำลังเสริมเลยครับ ปิดหัวปิดท้าย ปลอดภัยไว้ก่อน

"รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต"

เยี่ยม

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
c.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 08:58:31 PM »

นานาจิตตัง   โลกยอมประกอบด้วยคนดีและคนไม่ดี    ตร.บ้านก็ยอมมีทั้งคนดีและชอบเบ่งฉันนั้น ไหว้
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 09:22:54 PM »

ตำรวจบ้าน ...... ทสปช. ........ สรบ. ....... อปพร. และ ฯลฯ

สามารถพกพาอาวุธโดยเปิดเผย หากได้รับคำสั่งให้ปฎิบัติการในฐานะ ผู้ช่วยเจ้าพนักงาน

โดยมีหัวหน้าหน่วยควบคุมอยู่ ...... แต่หากมีใครใช้อาวุธแล้ว ก็ต้องโดนจับหรือสอบสวนเฉกเช่น

เจ้าพนักงานตำรวจที่วิสามัญฆาตกรรมผู้ร้าย เช่นกัน ....... ทั้งนี้ ทั้งนั้น ต้องอยู่ภายใต้คำสั่งที่ได้รับมอบหมายเท่านั้น

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์