เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 10:27:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจบ้าน สามารถพกปืนได้หรือไม่  (อ่าน 13991 ครั้ง)
张龙不败...มังกรจางผู้ไม่แพ้
ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง...

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 09:43:23 PM »

ตำรวจบ้าน ...... ทสปช. ........ สรบ. ....... อปพร. และ ฯลฯ

สามารถพกพาอาวุธโดยเปิดเผย หากได้รับคำสั่งให้ปฎิบัติการในฐานะ ผู้ช่วยเจ้าพนักงาน

โดยมีหัวหน้าหน่วยควบคุมอยู่ ...... แต่หากมีใครใช้อาวุธแล้ว ก็ต้องโดนจับหรือสอบสวนเฉกเช่น

เจ้าพนักงานตำรวจที่วิสามัญฆาตกรรมผู้ร้าย เช่นกัน ....... ทั้งนี้ ทั้งนั้น ต้องอยู่ภายใต้คำสั่งที่ได้รับมอบหมายเท่านั้น

เจ้าพนักงานที่ออกคำสั่งให้คนอื่นเป็นผู้ช่วยเจ้าพนักงานต้องออกเป็นหนังสือหรือออกด้วยวาจาครับและระดับชั้นยสของคนออกคำสั่งมีผลไหมครับ...แล้วถ้าเลิกจากการออกตรวจขับรถกลับบ้านผ่านท้องที่อื่นโดนโตรจพบอาวุธปืนจะมีแนวทางต่อสู้ทางใดบ้างครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 11:52:59 PM »

แน่นอนครับต้องได้รับคำสั่ง .... แต่ที่เห็นโดยทั่วไปก็ไม่มีหนังสือครับ

อย่างกรณีของท่านมังกรจางฯ ไม่น่าเกิดขึ้นได้  คนในหมู่บ้านไป ว.4

ต้องเคยเห็นหน้าเห็นตากัน เว้นแต่ออกไปนอกพื้นที่แล้วเข้า ผับ บาร์

อันนี้คงไม่มีข้ออ้างเรื่องคำสั่งได้ เพราะ ว. 14 ไปแล้ว

GMstealth
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 07:15:17 AM »

สำหรับตำรวจที่กระผมประสบพบเห็นมานั้น....อาจเหมือนๆ กับหลายๆท่าน ทำหน้าที่ตำรวจ(บ้าน)อย่างเต็มความสามารถ จนล้น มีรถตรวจการนั่นน่าจะเป็นเรื่องปกติ แต่เข้าไปตรวจในเขตเมือง หรือตัวอำเภอ แถมยังเรียกตรวจมอเตอร์ไซค์วัยรุ่นที่ขับมาปกติ.....อย่างไรก็ตามขอชื่นชมอาสามัครทุกๆท่านที่ทำงานด้วยใจ...ไมได้หวังผลตอบแทนใดๆ
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 08:09:19 AM »

สำหรับตำรวจที่กระผมประสบพบเห็นมานั้น....อาจเหมือนๆ กับหลายๆท่าน ทำหน้าที่ตำรวจ(บ้าน)อย่างเต็มความสามารถ จนล้น มีรถตรวจการนั่นน่าจะเป็นเรื่องปกติ แต่เข้าไปตรวจในเขตเมือง หรือตัวอำเภอ แถมยังเรียกตรวจมอเตอร์ไซค์วัยรุ่นที่ขับมาปกติ.....อย่างไรก็ตามขอชื่นชมอาสามัครทุกๆท่านที่ทำงานด้วยใจ...ไมได้หวังผลตอบแทนใดๆ

อยากถามหน่อยว่า ชาวบ้านโดน ตร.บ้าน เรียกค้นตามที่กระทู้ข้างบนได้กล่าวไว้ จะรู้ได้ไงว่า คนไหน เป็น ตร. บ้าน คนไหนเป็นโจร
pratom prompugdee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 10:55:52 AM »

ตำรวจบ้านไม่มีอำนาจขอตรวจค้นโดยพลการครับ  เพราะไม่ใช่เจ้าพนักงาน เเม้ในขณะปฏิบัติหน้าที่ต้องเเต่งเครื่องเเบบติดบัตรประจำตัวให้เรียบร้อย   ถ้าเจอประเภทพกปืนพก ว. นอกเครื่องเเบบ เเจ้งตำรวจเลยครับ
กิต
Jr. Member
**

คะแนน 6

ชีวิตมันก็เป็นอย่างนี้เอง

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 11:17:27 AM »

งานล่าสุด งานองค์พระปฐมเจดีย์ นครปฐม มีเต็มไปหมด เห็นยืนอยู่ทุกประตู พกแล้วพอเลิกตอนดึกๆมานั่งกินเหล้าเมาแล้วเอาออกมาโชว์ แกว่งไปมา มีอยู่คนควงปืนเป็นคาวบอยก็มี  ยี๊  ตัวผมก็ลุ้นอยู แหมน่าจะลั่นโดนเพื่อนชักนัด  แลบลิ้น

ฟ้า......ไม่ได้แบ่งคนธรรมดา กับยอดคนออกจากกัน แต่ยอดคนจะปรากฎขึ้นเองจากประสพการณ์ และการฝึกฝนนั่นเอง
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 03:16:02 PM »

ชื่นชมท่านที่ทำด้วยใจครับ

แต่อย่างไร อย่าลืมศึกษา ข้อกฎหมายที่เกี่ยวเนื่องด้วย.....

เพื่อความปลอดภัยของผู้ปฏิบัติเอง

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
van_van_driver
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 03:35:58 PM »

แถวที่ผมอยู่นะครับ อพปร. ยังไม่เห็นมีใครพกให้เห็นนะครับ กทม.ตอนบน ครับ ติดปทุมอ่ะครับ แต่เกิดเหตุ ฉกชิงวิ่งราว ลักทรัพย์(รถยนต์ จักรยานยนต์ ทั้งซึ่งๆหน้า และกำลังหลับไหล) ตอนเกิดเหตุมันมักจะเกิดตอนที่ ไม่มีเจ้าหน้าที่อยู่อะครับ เฮ้อเวรกรรมจริงๆ หลายอาทิตย์ก่อน ฉก จักรยานยนต์ไปต่อหน้าต่อตาเอาดื้อๆเลยอะครับ แต่ดีหน่อยไม่ใช่รถผม ครับ
webravo
สวัสดี ชาวม้า
Newbie
*

คะแนน 6

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 03:40:25 PM »

ไม่มีสิทธิหรืออำนาจใดๆในการพกพาแน่นอนครับ เพราะ พวกนี้เขายังเป็นพลเรือน หรือประชาชนธรรมดาอยู่
เพียงแต่มีหน้าที่ช่วยเหลือทางการเท่านั้น

ความไม่รู้อริยสัจจ์
         หรืออวิชา
  หรือความไม่รู้จริง
  ของรูปนามนี้แหละ
       เป็นรากเหง้า
ของความทุกข์อย่างแท้จริง
pong1
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 03:53:35 PM »

ถ้าทำงานเสียสละตั้งใจจริงก็น่าพกได้..แต่ถ้าพกเพื่อเบ่งหรือข่มขู่ใครมันคงไม่ดี
joedee
ลาวพลัดถิ่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 08:22:24 PM »

ไม่ได้ว่านะ  ตอนเล็ก ๆ พ่อแม่ให้เรียนหนังสือไม่ยอมเรียน ตอนโตมา แก่มา อยากเป็นนั่นเป็นนี่ ได้เป็นแล้ว แอ๊กอาท  (บางคน นะ แต่ก็มีมากเสียด้วย)
jassada26
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 08:48:01 PM »

ผมเคยเห็นพี่ๆ(บางคนเท่านั้นนะครับ)พกซองนอกโชว์ให้เห็นแต่ด้ามแม๊ก(ในใจคิดว่าเป็นทรง1911แน่นอน) แต่พอเข้าไปใกล้ๆไปสอบถามดู พี่เขาเลยชักออกมาโชว์เป็นเบอร์12สั้นด้ามซูเปอร์ชะงั้น(ด้ามจับเหมือจะมีแม๊ก)ก็เลยอึ้งไปชั่วขณะ

"มีเพื่อนดีเพียงหนึ่งถึงจะน้อย ยังดีกว่ามีเพื่อนร้อยคอยคิดริษยา เหมือนเกลือดีมีนิดหน่อยน้อยราคา ยังดีกว่าน้ำเค็มเต็มทะเล"
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์