เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:27:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง ป 12 ครับ  (อ่าน 4657 ครั้ง)
phofah
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 08:52:41 AM »

มีคำสั่งงดออก ป 12 มา 4 ฉบับ รวมระยะเวลาประมาณ 3 ปีแล้ว  เว้นแต่ได้รับอนุมัติจาก  มท
ไม่ทราบว่าปัจจุบันมีท่านใด (ที่ไม่ใช่เจ้าพนักงานซึ่งมีสิทธิ์ตามกฎหมาย) มีใบ ป12 อยู่ครับ
        ทราบว่าท่านผู้การฯมะขิ่นเคยถืออยู่  ไม่ทราบว่าปัจจุบันต่ออายุ  (ป 12 )ได้อยู่หรือเปล่าครับ
phofah
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 11:17:08 AM »

เผลอแป็บเดียว  ของผมหล่นไปอยู่หน้าที่ 2
ม่ายย  มีคราย สนจายย  ตอบให้หน่อยเลยเหรอ  คราบบบ
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 11:27:23 AM »

ผมเคยมีภายในจังหวัดครับ
แต่ปัจจุบันท่านไม่ต่อให้แล้ว

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 11:33:26 AM »

Smiley..ให้รู้สึก เฉย เฉย จนชาชิน..กันแล้วมั้งครับ กับเรื่องนี้..บางท่าน รวมทั้งผมด้วยคือ เสียดายเงินค่าธรรมเนียม ๑,๐๐๐ บาท.
   ..มีความจำเป็น และกังวลเรื่องความไม่ปลอดภัย ผมก็พกพา ติดตัวติดรถ.เสมอ.ครับ. . Smiley

PEA.2535
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 11:37:49 AM »

ผมได้มาเมื่อ19 มิย.48แต่เป็นการออกให้ภายในจังหวัด(3จังหวัดชายแดน)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 12:08:47 PM »

ผมได้มาเมื่อ19 มิย.48แต่เป็นการออกให้ภายในจังหวัด(3จังหวัดชายแดน)

คงเป็นหนังสือขอความร่วมมือ  ขืนออก ป.12 ตรง ๆ คนเซ็นก็คุกเท่านั้น
phofah
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 12:13:02 PM »

ขอบคุณครับ
ที่ผมสอบถาม   ผมดูมานานแล้ว  เห็นว่า การออกคำสั่งงดการออกใบอนุญาตแม้มีกำหนดตามกฎหมาย
แต่เป็นการงดที่มีระยะเวลาติดต่อกันเป็นระยะเวลานานหลายปี  มีลักษณะและเจตนาที่จะยกเลิกหรือฝ่าฝืนกฎหมาย
ที่ให้ประชาชนมีสิทธิ์ได้รับอนุญาตให้พกพาอาวุธปืนเพื่อป้องกันตัว   ตาม พ.ร.บ. อาวุธปืนฯ  และคำสั่งดังกล่าว
เป็นการริดรอนสิทธิของประชาชน  จึงเป็นคำสั่งที่ขัดต่อรัฐธรรมนูญฯ
       หากพกไป (ซึ่งผมทำเป็นประจำอยู่แล้ว)หากจำเป็นต้องใช้  ข้อหาพกพา ฯ จะพ่วงมาด้วย
จึงจำเป็นที่อาจจะต้องดำเนินการบางอย่างครับ
phofah
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 01:46:28 PM »

เรียนถามท่านผู้การฯสุพินท์ ด้วยความเคารพครับ
การออกใบอนุญาต เป็นการปฏิบัติหน้าที่ตามกฎหมาย
ไม่ทราบว่าผิดตรงไหน  ที่จะต้องติดคุก
     ผมเห็นว่าน่าจะเป็นเพียงการขัดคำสั่ง  ที่อาจถูกดำเนินการทางวินัย  เท่านั้น
     ขอคำชี้แนะด้วยครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 03:07:22 PM »

ป.12 นั้นมท.1 สั่งไม่ให้ออก เว้นแต่มท.1 อนุมัติ
แต่เคยทราบมีที่ผวจ.ออกให้ คงขอมท.1 แล้ว Tongue
เรื่องนี้ไม่มีเจ้าทุกข์ ไม่มีผู้เสียหายมาร้องเรียนหรอกครับ

ส่วนพื้นที่ย่อยลงไป ตอนนี้เขาไม่ใช้ป.12
อาศัยระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยการพาและใช้อาวุธของพนักงานฝ่ายปกครอง พ.ศ. 2546
ปลัดหัวหน้ากิ่ง หรือนายอำเภอก็ออกให้ได้แล้ว ขอเพียงเป็นเข้าเงื่อนไขได้รับการมอบหมายปฏิบัติหน้าที่ช่วยราชการ
กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน แพทย์ตำบล สารวัตรกำนัน อาสารักษาดินแดน สมาชิก อพป. ทสปช. ได้หมด

ก็ออกบัตรอนุญาตได้ บัตรเดียวระบุได้ทั้งปืนส่วนตัว และปืนหลวง ในพื้นที่อำเภอ
ข้ามเขตบ้างก็หยวนๆกันไป
ผมยังว่าจะไปสมัครช่วยราชการ จะได้อาศัยสิทธิตรงนี้ Grin

บ้านเรามันหลายมาตรฐาน นะ แม่จำเนียร

Cheesy
ฤาษีฮาลา
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 03:13:25 PM »

อย่าซีเรียดมากครับ พกปืนตัวเองศาลปรับแค่พันเดียวครับ
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 03:26:15 PM »

Smiley..ให้รู้สึก เฉย เฉย จนชาชิน..กันแล้วมั้งครับ กับเรื่องนี้..บางท่าน รวมทั้งผมด้วยคือ เสียดายเงินค่าธรรมเนียม ๑,๐๐๐ บาท.
 ..มีความจำเป็น และกังวลเรื่องความไม่ปลอดภัย ผมก็พกพา ติดตัวติดรถ.เสมอ.ครับ. . Smiley

เห็นด้วยครับพี่ครับ  ถ้าเห็นว่าจำเป็นและไม่มั่นใจในความปลอดภัย ผมก็พกครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 03:34:30 PM »

ต้องเตรียมประกันตัว และเตรียมกระบอกสำรองไว้ใช้เวลาโดนยึดปืนไปตรวจด้วยนะครับ Grin
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 03:51:07 PM »

อย่าซีเรียดมากครับ พกปืนตัวเองศาลปรับแค่พันเดียวครับ

ปืนอยู่โรงพักหลายเดือน... แถมยังมีประวัติเสีย... กึ๋ยส์
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 05:22:40 PM »

เรียนถามท่านผู้การฯสุพินท์ ด้วยความเคารพครับ
การออกใบอนุญาต เป็นการปฏิบัติหน้าที่ตามกฎหมาย
ไม่ทราบว่าผิดตรงไหน  ที่จะต้องติดคุก
     ผมเห็นว่าน่าจะเป็นเพียงการขัดคำสั่ง  ที่อาจถูกดำเนินการทางวินัย  เท่านั้น

คำสั่ง มท.ที่ 335/2548 เป็นการใช่อำนาจตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 57  เป็นการสั่งการโดยใช้อำนาจของรัฐมนตรีผู้รักษาการตามกฎหมาย   ไม่ใช่การสั่งการในฐานะผู้บังคับบัญชา
ดังนั้น ผู้ที่ออกใบพก จึงมีความผิดฐานเป็นเจ้าพนักงาน ปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 157
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 05:46:06 PM »

Smiley..

คำสั่ง มท.ที่ 335/2548 เป็นการใช่อำนาจตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 57 เป็นการสั่งการโดยใช้อำนาจของรัฐมนตรีผู้รักษาการตามกฎหมาย ไม่ใช่การสั่งการในฐานะผู้บังคับบัญชา
ดังนั้น ผู้ที่ออกใบพก จึงมีความผิดฐานเป็นเจ้าพนักงาน ปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 157

..จึงมีความจำเป็นอย่างยิ่ง ที่จะต้องยื่นฟ้อง มท.๑ กับ นายทะเบียน ป.๑๒ คือ ผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ ต่อศาลปกครอง.ครับ..
.. แต่ต้องปฎิบัติตามขั้นตอนของกฎหมาย ให้ได้สิทธิที่จะยื่นฟ้องให้ครบถ้วนเสียก่อน
       ..  ข้ออ้าง ตามคำสั่ง ที่ มท. ที่ 335/2548  อาศัยเหตุตาม พรบ .อาวุธปืน มาตรา 57 ..ในคราวมีเหตุฉุกเฉิน หรือมีความจำเป็นเพื่อรักษาความสงบเรียบร้อยของประฃาชน..   ส่วนตัว ผมไม่เห็นมีเหตุผลดังอ้าง..เป็นแต่หวังจะสนองนโบบายของหัวหน้ารัฐบาลเสียมากกว่า.. 
           จากคำสั่งดังกล่าว มีความจำเป็นที่จะต้องมีคำร้องขอ หรืออุทธรณ์ คำสั่งตรงไปที่ ที่ มท.๑ เพื่อสั่ง.. ถ้าปฎิเสธ อาจถือเป็นเงื่อนไข ที่จะฟ้องศาลปกครองเป็นอันดับถัดไป..
       .. เป็นสิทธิของประชาชน ผู้มีความจำเป็นและมีเหตุผลที่จะต้องขอ มีอาวุธปืนติดตัว แล้วได้รับการปฎิเสธจะต้องดำเนินการฟ้องศาลปกครอง เพื่อให้บังคับ ออก ป.๑๒..  ผลเป็นเรื่องที่ ศาลปกครองจะเป็นผู้พิจารณา ครับ.. Smiley

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์