เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:22:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง ป 12 ครับ  (อ่าน 4654 ครั้ง)
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 06:58:12 PM »

ป.12 นั้นมท.1 สั่งไม่ให้ออก เว้นแต่มท.1 อนุมัติ
แต่เคยทราบมีที่ผวจ.ออกให้ คงขอมท.1 แล้ว Tongue
เรื่องนี้ไม่มีเจ้าทุกข์ ไม่มีผู้เสียหายมาร้องเรียนหรอกครับ

ส่วนพื้นที่ย่อยลงไป ตอนนี้เขาไม่ใช้ป.12
อาศัยระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยการพาและใช้อาวุธของพนักงานฝ่ายปกครอง พ.ศ. 2546
ปลัดหัวหน้ากิ่ง หรือนายอำเภอก็ออกให้ได้แล้ว ขอเพียงเป็นเข้าเงื่อนไขได้รับการมอบหมายปฏิบัติหน้าที่ช่วยราชการ
กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน แพทย์ตำบล สารวัตรกำนัน อาสารักษาดินแดน สมาชิก อพป. ทสปช. ได้หมด

ก็ออกบัตรอนุญาตได้ บัตรเดียวระบุได้ทั้งปืนส่วนตัว และปืนหลวง ในพื้นที่อำเภอ
ข้ามเขตบ้างก็หยวนๆกันไป
ผมยังว่าจะไปสมัครช่วยราชการ จะได้อาศัยสิทธิตรงนี้ Grin

บ้านเรามันหลายมาตรฐาน นะ แม่จำเนียร

Cheesy
ผมก็ใช้วิธีการนี้แหละครับ ถ้าขอพกจากผู้ว่าฯ ใช้ได้ภายในจังหวัด แต่ผมประหยัดเงินและเวลา ถ้าขอของจังหวัดเสียค่าธรรมเนียมปี ละ 1,000.- บาท ใช้เวลาประมาณ 1 เดือน แต่ขอจากท่านนายอำเภอเป็นการส่วนตัวครับ ไม่ต้องเสียเงินขอวันนี้พรุ่งนี้เเสร็จครับ เป็นหนังสือรับรอง ให้สามารถพาและใช้อาวุธปืนติดตามตัวตาม มาตรา 8 ทวิ วรรค 1 นในเขตอำเภอสุไหงโก-ลก จังหวัดนราธิวาสครับ  ทำให้สะบายใจได้ในเรื่องการพกพาระดับหนึ่งครับผม

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 07:36:30 PM »

ผมว่าชีวิตเรา กับ ครอบครัวของเราสำคัญกว่า ป.12 ครับ Cool

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 09:24:45 PM »

น้ำลายหก
ครับ
ป.12  ....  สำคัญสำหรับสุจริตชน
สำหรับผม ท่านออกให้ก็ดี  ไม่ออกให้ก็ตามท่าน
 หลงรัก

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 11:24:26 PM »

..จึงมีความจำเป็นอย่างยิ่ง ที่จะต้องยื่นฟ้อง มท.๑ กับ นายทะเบียน ป.๑๒ คือ ผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ ต่อศาลปกครอง.ครับ..
.. แต่ต้องปฎิบัติตามขั้นตอนของกฎหมาย ให้ได้สิทธิที่จะยื่นฟ้องให้ครบถ้วนเสียก่อน
       ..  ข้ออ้าง ตามคำสั่ง ที่ มท. ที่ 335/2548  อาศัยเหตุตาม พรบ .อาวุธปืน มาตรา 57 ..ในคราวมีเหตุฉุกเฉิน หรือมีความจำเป็นเพื่อรักษาความสงบเรียบร้อยของประฃาชน..   ส่วนตัว ผมไม่เห็นมีเหตุผลดังอ้าง..เป็นแต่หวังจะสนองนโบบายของหัวหน้ารัฐบาลเสียมากกว่า.. 
           จากคำสั่งดังกล่าว มีความจำเป็นที่จะต้องมีคำร้องขอ หรืออุทธรณ์ คำสั่งตรงไปที่ ที่ มท.๑ เพื่อสั่ง.. ถ้าปฎิเสธ อาจถือเป็นเงื่อนไข ที่จะฟ้องศาลปกครองเป็นอันดับถัดไป..
       .. เป็นสิทธิของประชาชน ผู้มีความจำเป็นและมีเหตุผลที่จะต้องขอ มีอาวุธปืนติดตัว แล้วได้รับการปฎิเสธจะต้องดำเนินการฟ้องศาลปกครอง เพื่อให้บังคับ ออก ป.๑๒..  ผลเป็นเรื่องที่ ศาลปกครองจะเป็นผู้พิจารณา ครับ.. Smiley

เห็นด้วยในหลักการครับ
สำหรับผมแล้ว  เห็นว่าการอกคำสั่งต่อเนื่องกันแบบนี้  เป็นการบริหารราชการแผ่นดินแบบศรีธนนไชย   โดยเฉพาะการที่ให้ มท.1 อนุมัติก่อน  น่าจะขัดต่อกฎหมายด้วยซ้ำ   เพราะ มท.1 ไม่มีสิทธิออกใบพก แล้วก็ไม่มีสิทธิแต่งตั้งนายทะเบียนที่จะออกใบพกด้วย
ที่จริงก็มีสมาชิก สพป.หลายท่านที่อยากจะฟ้องเหมือนกัน   แต่ผมติงให้ชลอไว้ก่อน ด้วยเหตุผลทางการเมือง
สำนักงานตำรวจแห่งชาติ  กำลังเสนอรายชื่อเพื่อขอให้ มท.1 อนุมัติ  ถ้าเราทำอะไรตอนนี้   อาจจะเสียท่า ถูกใส่ร้ายว่า สพป.ทำให้ไม่ได้ใบพก
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 11:27:30 PM »

พอมีหวัง ๆ  Grin Grin

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
phofah
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 09:39:29 AM »

เรียนท่านผู้การฯสุพินท์ และเพื่อนสมาชิกด้วยความเคารพในความเห็นครับ
ผมเห็นด้วยกับท่านผู้การฯ ที่ว่าเป็นการออกคำสั่งแบบศรีธนนชัย  และเห็นด้วยกับคุณ Ro@d  ที่บอกว่า
ม.57 เป็นกรณีที่มีเหตุฉุกเฉินและจำเป็นเพื่อรักษาความสงบเรียบร้อย ไม่ปรากฎเหตุตามกฎหมายที่จะส่งผลให้
มีการออกคำสั่งดังกล่าว  โดยเฉพาะอย่างยิ่งเป็นคำสั่งหลายฉบับที่มีระยะเวลาต่อเนื่องกันเกินควรแล้ว  ผมจึงเห็นว่า
ไม่มีเหตุผลในการออกคำสั่ง   และคำสั่งจึงไม่ชอบด้วยกฎหมาย  ผู้ฝ่าฝืนจึงไม่มีความผิดในทางอาญาครับท่าน
      หรือเมืองไทยขณะนี้เข้าสู่ยุกต์......ที่ต้องใช้ ม 57 แห่ง พ.ร.บ. อาวุธปืนฯจริงๆแล้ว  3-4ปีนี้  นานเกินไปแล้วครับท่าน
       สำหรับท่านที่บอกว่าหากถูกจับ  ค่าปรับไม่กี่พัน  แต่อย่าลืมว่า คุณจะมีประวัติในแฟ้มอาชญากรของ  สตช แล้วนะ  จะบอกให้
       ส่วนเรื่องการเสนอชื่อเพื่อขออนุมัติ  ทราบว่า เฉพาะผู้ที่ยื่นไว้ในปี 2546 เพื่อเป็นการชิมลางเท่านั้น   ส่วนที่ยื่นหลังจากนั้น 
รอออออ  ก่อนครับ
       ขอบคุณครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 09:53:23 AM »

เรียนท่านผู้การฯสุพินท์ และเพื่อนสมาชิกด้วยความเคารพในความเห็นครับ
ผมเห็นด้วยกับท่านผู้การฯ ที่ว่าเป็นการออกคำสั่งแบบศรีธนนชัย  และเห็นด้วยกับคุณ Ro@d  ที่บอกว่า
ม.57 เป็นกรณีที่มีเหตุฉุกเฉินและจำเป็นเพื่อรักษาความสงบเรียบร้อย ไม่ปรากฎเหตุตามกฎหมายที่จะส่งผลให้
มีการออกคำสั่งดังกล่าว  โดยเฉพาะอย่างยิ่งเป็นคำสั่งหลายฉบับที่มีระยะเวลาต่อเนื่องกันเกินควรแล้ว  ผมจึงเห็นว่า
ไม่มีเหตุผลในการออกคำสั่ง   และคำสั่งจึงไม่ชอบด้วยกฎหมาย  ผู้ฝ่าฝืนจึงไม่มีความผิดในทางอาญาครับท่าน

มันไม่ใช่เพียงแต่ไม่มีเหตุผลหรอกครับ  ที่จริงแล้วมันสวนทางกันด้วยซ้ำ
ในวันที่ 29 พ.ค.46  มันยังไม่มีเหตุการณ์เลวร้ายแบบนี้   มีแต่เพียงมีหมอดูฝรั่ง กับหมอดูคนไทยทายตรงกันว่า จะมีผู้หญ่ายมาก ๆ ท่านหนึ่งตายด้วยปืน   หลังจากออกคำสั่งห้ามพกปืน  เหตุการณ์ก็ยิ่งเลวร้ายลงไปทุกที  และไม่ได้เกิดจากปืนมีทะเบียน (ที่ขอใบพกได้) อีกด้วย
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 10:18:03 AM »

เบื่อจังครับพวกนักการเมืองเทวดา

เพิ่งอ่านนิตสารฝรั่งบอกว่ารัฐฟลอริด้ารัฐเดียวออกใบพกไปตั้ง "ล้านกว่าใบแล้ว" (ไม่ทราบว่ามีประชากรเท่าไหร่?) เริ่มตั้งแต่ปี 1986  อาชญากรรมลดลงมากๆ ส่วนคนที่มีใบพกทำความผิดจนถูกเพิกถอนแค่ 0.0001% (หนึ่งในหมื่นของเปอเซ็นต์เดียว)

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
pitsanukorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 10:40:35 AM »

Grin เอามาฝากครับ Grin
มท. ออกคำสั่ง ที่ 386/2547 ให้จำกัดการออกใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว (แบบ ป.12) โดยระงับการออกใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัวเป็นการชั่วคราว เนื่องจากยังมีความจำเป็นในการรักษาความสงบเรียบร้อย และเพื่อเสริมสร้างความมั่นคงปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สินของประชาชน หากบุคคลใดมีความจำเป็นพิเศษมากกว่าปกติธรรมดาและประสงค์จะขออนุญาตมีอาวุธปืนติดตัว จะต้องได้รับใบอนุญาตจากเจ้าพนักงานโดยการอนุมัติของ รมว.มท. ตั้งแต่วันที่ 17 ส.ค. 2547 เป็นต้นไปจนถึงวันที่ 30 มิ.ย. 2548

และคำสั่ง ที่ 335/2548 เรื่องการจำกัดการออกใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว (แบบ ป.12) เป็นการชั่วคราว ให้ขยายเวลาการจำกัดออกใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัวชั่วคราวอีกจนถึงวันที่ 30 มิ.ย. 2549

หน่วยงานของผมจึงมีคำสั่งให้ระงับการขอหนังสือรับรองเพื่อนำไปประกอบการขอใบอนุญาตหรือต่อใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เพื่อให้สอดคล้องกับคำสั่ง มท. ดังกล่าว เป็นการชั่วคราวต่อไปอีกจนถึงวันที่ 30 มิ.ย. 2549 หรือจนกว่า มท. จะมีนโยบายในเรื่องการออกใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัวออกมาใหม่ครับ

หน่วยงานของพี่ๆ ท่านอื่นๆ เป็นแบบหน่วงงานของผมหรือไม่ครับ Undecided
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 11:25:45 AM »

หน่วยงานผมไม่มีคำสั่งแบบนี้ครับ

Thou shalt not rely on help from the stranger.
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 12:15:57 PM »

หน่วยงานผมไม่มีคำสั่งแบบนี้ครับ

Grin 5 5 เพราะหน่วยของคุณLE ออกระเบียบหลบมาตรา 8 ทวิ ของพ.ร.บ.อาวุธปืนฯไว้เรียบร้อยแล้ว ใช่ใหมครับ Grin Grin
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 12:42:57 PM »

อิ อิ

ใช่ครับ พี่ ธำรง แบบว่าใช้ปืนส่วนตัวได้ด้วย แต่ก็มีบางคนไปขอ ป.12 มาสำหรับปืนส่วนตัวเพิ่มอีกครับ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 12:54:05 PM »

Smiley..สภาพบ้านเมือง ครั้งรัฐบาลก่อน ก่อน ปรกติสุข ป.๑๒ เป็นเรื่องสำคัญ..
      มารัฐบาล ณ พ.ศ.นี้  รับออกมาว่า ไม่ปรกติ... บางหน่วยงาน มีอาการแบบศรีธนนไชย..แบบที่พี่สุพินท์ บอก..
     ส่วนตัวผม จึงไม่ให้ความสำคัญ กับ ป.๑๒  .
      มีความจำเป็น และกังวลเรื่องความไม่ปลอดภัย ผมก็พกพา ติดตัวติดรถ.เสมอ.ครับ... Smiley.
     การเมือง ในสภาพปัจจุบัน มันชันเจน.. คนในรัฐบาลหลายคน. มักมาก แสวงหาทั้งผลประโยชน์ และอำนาจ.. ไม่เห็นคนอื่นอยู่ในสายตา.. เพราะไม่มีปัญญาทำอะไรเขาได้..ทางการเมือง....    ผลประโยชน์ส่วนตัวมันสำคัญมาก ไม่รู้จักคำว่าพอ .และขัดกันกับผลประโยชน์ของประชาชนในสังคม.. บางองค์กรกลาง ขาดความเป็นกลาง ..ไม่ต้องพูดถึงแขนขา อำนาจรัฐ..
     อยากยืนยันว่า กับคนคอปืน  กระสุนปืน จะมีความสำคัญอย่างที่สุด  อย่าลืมเชียวครับ.. Grin

PEA.2535
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 06:05:16 PM »

ที่ยะลามีการออกใบ ป.12ให้จริงแต่เป็นการออกให้พกพาได้ภายในจังหวัดเสียค่าธรรมเนียม 1,000 บาท Huhไม่ใช่หนังสือขอความอนุเคราะห์ หลงรักแต่คงจะหยุดไปแล้วหลังจากมีคำสั่งระงับมา
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 06:59:30 PM »

ผมได้มาเมื่อ19 มิย.48แต่เป็นการออกให้ภายในจังหวัด(3จังหวัดชายแดน)

มท.1 มีคำสั่งระงับมาตั้งแต่ 29 พฤษภาคม 2546 แล้วขยายเวลามาเรื่อยๆถึงปัจจุบันไปจนถึง 30 มิถุนายน 2549 ครับ
ดังนั้นที่ผวจ.ออกป.12ให้คุณPEA2535 แสดงว่าต้องขออนุมัติมท.1แล้ว     หรือไม่ก็เป็นการขัดคำสั่งครับ Wink

ผมเชื่อว่าคนไฟฟ้าก็อยู่ในกลุ่มเสี่ยงภัยไม่น้อยในพื้นที่ ควรได้สิทธิคุ้มครองตัวเอง Smiley

แต่บ้านเมืองมีหลายมาตรฐาน รัฐมนตรีใช้วิธีการศรีธนญชัย เราจะทำอย่างไรดี Angry

ขอเติมอีกนิดว่า ไม่เฉพาะยะลานะครับ
นอกจังหวัดชายแดน ผวจ.บางจังหวัดก็ออกป.12
ผมไม่ติงไม่ติดใจ ในความจำเป็นของบุคคล
แต่คำสั่งมท. ทำให้เกิดการเลือกปฏิบัติ
ขัดต่อรัฐธรรมนูญ นะจ๊ะ Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2005, 07:21:05 PM โดย Tamrong » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์