เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 01:16:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งเหตุให้พี่สมาชิกทราบทั่วกัน  (อ่าน 5401 ครั้ง)
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 04:47:10 AM »

ขอให้ได้ของคืนและจับโจรได้นะครับ
ผมว่าปีหน้านี้ โจรผู้ร้ายคงหนักข้อมากขึ้นแน่ๆ
เพราะจะมีคนตกงานอีกเยอะ
looknoi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

อย่าอยู่อย่างอยาก

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 08:36:54 AM »

M637  มือ 2 มีคนเอามาขายทั่วไปไม่รู้กระบอกไหนเป็นอันไหน   จขกท  น่าจะแจ้งเลขทะเบียนไว้ เพื่อมีใครพบเห็นครับ
งั้นผมขอแจ้งเลขหมายประจำปืนเพิ่มเติมให้ก็แล้วกันครับ DAV ๕๖๕๔ ทะเบียน กท ๕๐๔๐๖๓๔ รบกวนพี่ช่วยกันคนละไม้คนละมือนะครับ จักเป็นพระคุณอย่างยิ่ง

คำขอโทษไม่ได้มีไว้ใช้พร่ำเพรือ เพราะทุกครั้งที่ขอโทษก็จะทำให้มิตรลดลง
TONY1991
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

หากกูยังไม่ตาย มึงอย่าหมายแผ่นดินกู

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 09:34:58 AM »

เสียใจด้วย นะครับ..
อย่างที่ คุณ yod บอกหละครับ  เราสามารถนำติดรถไปทำงานได้  ของผมเวลาวันหยุดยาวๆกลับ ตจว.ผมขนใส่รถไปหมด ทั้งปืนสั้นปืนยาว แต่แยก กระสุน
อ้อ! ถ่ายสำเนา ป.4 ติดไปด้วย

ไม่มีศาสตร์หรือศิลปใดๆ ที่เรารู้ได้โดยมิต้องร่ำเรียน
looknoi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

อย่าอยู่อย่างอยาก

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 10:32:09 AM »

ผมก็ว่าจะทำอย่างที่พี่ yod บอกมาแต่จะให้ดีผมว่า พ.ร.บ.อาวุปืนน่าจะมีการแก้ไขเพิ่มเติมถึงมาตราการพกพาไปในรถได้โดยไม่น่าจะต้องถูกดำเนินคดีหากเรามีใบ ป.4 เจ้าของปืนยืนยัน เพราะว่าทุกวันนี้เศรษฐกิจมันย่ำแย่ลงทุกที ความเสี่ยงต่อชีวิตและทรัพย์สินก็มีมากเป็นเงาตามตัว จะหวังให้จนท.เขามาดูแลก็คงจะลำบาก พี่ๆสมาชิกเห็นเป็นเช่นไรกันบ้างกับความคิดเห็น

คำขอโทษไม่ได้มีไว้ใช้พร่ำเพรือ เพราะทุกครั้งที่ขอโทษก็จะทำให้มิตรลดลง
ฅนต้นน้ำ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 10:52:20 AM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ และขอให้ใด้ปืนคืนใวๆนะครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 11:00:17 AM »

ตู้เซฟ กันไฟ ได้ครับ
แต่ กันขโมย ไม่ได้
เพียงแต่ ชะลอ หรือ ถ่วงเวลา ให้นานขึ้น
ควรเลือก ตู้เซฟ ที่มีสลักกลอนขวาง ทั้งสี่ด้าน
จะแข็งแรงมากขึ้น เพราะอย่างน้อย เมื่อมีการตัดหู
หรือบานพับออก งัดให้ กลอนจากจากหลุม ก็จบ
แต่ถ้ามีกลอนบน  ต้องเสียเวลาอีกหน่อย
เพราะต้องงัดด้านบนหรือล่าง  และงัดฝาอีกบาน
ถึงจะหลุด

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 11:40:13 AM »

เสียใจด้วยครับ  ขอให้ได้ปืนคืนเร็วๆ  และช่วงนี้ขอให้อย่ามีใครนำปืนเราไปก่อเหตุครับ
joedee
ลาวพลัดถิ่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #67 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 11:38:00 PM »

พวกชนชั้นระดับบริหาร ระดับนโยบายในบ้านเมืองเรา เขาไม่คิด หรอก ว่า ผู้ที่ใช้ชีวิตหาเช้ากินคำ่อย่าง พวกเราๆ  นี่มันเสี่ยงต่อการสูญเสียทุกอย่างทุกเวลา แม้แต่ปืนที่จะนำมาเพื่อป้องกันชีวิต และทรัพย์สินก็ยังไม่ให้พก ทั้งที่ได้มาโดยถูกกฏหมาย และเพื่อแบ่งเบาภาระเจ้าหน้าที่ ไม่ต้องมาดูแลเราตลอดเวลา  สามารถที่จะป้องกันภัยให้ตนเองได้ในระดับหนึ่ง แต่ไม่ให้  พกพา
เมื่อเราออกจากบ้าน โขมยขึ้นบ้าน เลยได้ ปืนเป็นของแถมไปด้วย  ชาวบ้านอย่างเรารับกรรม   แต่บ้าน พวกท่านเจ้าใหญ่นายโตทั้งหลาย  ตำรวจเฝ้าเป็น สิบ แม้แต่หมายังไม่กล้าเข้าใกล้ เลย  เศร้าครับ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #68 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 02:40:55 AM »

เศร้าเหตุเกิดเมื่อ 7 พย.51 เวลา 13.00 น.บ้านผมถูกงัดเข้าไปขโมยของ และงัดเซฟที่อยู่ในบ้านได้ทรัพย์สินรวมเป็นทองแท่ง+ทองรูปพรรณพร้อมพระเลี่ยมทอง  และก็ปืนของแฟนด้วยจึงแจ้งเหตุให้พี่ๆสมาชิกช่วยดูว่ามีใครนำปืนมาขายให้บ้างหรือเปล่า ยี่ห้อ S&W รุ่น ชีฟ637 ลูกโม่ 5 นัด ลำกล้อง 2 นิ้วโครงปืนเป็นอัลลอย ได้แจ้งความกับจนท.แล้วแต่ก็ยังไร้วี่แวว เคยมีพี่สมาชิกเขียนว่า "มีปืนแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้เราไม่มี"ผมว่ากฎหมายน่าจะให้สามารถพกติดรถได้เวลาออกไปที่ทำงานดีกว่าเก็บไว้บ้านเพราะว่าไม่มีคนอยู่บ้านพอเกิดเหตุก็เลยกลายเป็นอาวุธให้กับพวกโจรโดยแท้ๆ ทั้งๆที่จนท.ก็ช่วยอะไรไม่ได้ ต้องรอให้โจรเอาปืนเราไปก่อเหตุก่อนถึงจะตามปืนได้ พวกพี่ๆมีความเห็นเป็นเช่นไรลองแนะนำกันบ้างนะครับ เพื่อเป็นวิทยาทานแก่เพื่อนสมาชิกท่านอื่นต่อไป หัวเราะร่าน้ำตาริน
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
การพกปืนออกนอกบ้าน เพื่อป้องกันปืนหายคงเป็นเหตุผลไม่เพียงพอ เพราะของที่หายก็ไม่ใช่แต่ปืนอย่างเดียว
จะทำกันจริงๆ คงต้องหอบทองแท่ง พระเครื่องเลี่ยมทอง ทองรูปพรรณและของมีค่าติดตัวหรือใส่รถไปด้วย จะได้มีเหตุผลแก้ตัวกับเจ้าหน้าที่
ว่ากลัวขโมยเข้าบ้าน

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #69 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 03:24:21 AM »

เมืองไทยที่ตามแบงค์ มี deposit box ไหมครับ   ฝากแบบนั้นก็ได้มั่นใจดี  แต่ก็ต้องเสียตังค์
ขอถามว่าตู้เซฟที่โดนงัดแบบไหนครับ
aero2502
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #70 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 07:12:15 AM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ถ้าซื้อมาอีก ขอแนะนำให้นำติดรถไปด้วย เก็บให้มิดชิด อย่าลือนำ ป.3 ไปด้วยนะครับ
passado
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #71 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 07:22:11 AM »

เศร้าเสียใจด้วยครับ
t...star@ryc-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #72 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 11:58:20 AM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ไหว้
Sivakron !!!
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #73 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 12:37:07 PM »

เสียใจด้วยครับ

s i v a k r o n .......
หนวดหิน
Full Member

คะแนน 134

« ตอบ #74 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 01:19:02 PM »

คนที่มีหน้าที่ดูแลรักษาทรัพย์สินก็คือเจ้าของทรัพย์ครับ ผู้มีส่วนเกี่ยวข้องคือคนในชุมชนที่ต้องคอยสอดส่องดูแลกัน ในสมัยหนึ่งถึงมีกฏหมายให้เพื่อนบ้านต้องร่วมรับผิดชอบทรัพย์กับคนในชุมชนด้วย ส่วนเจ้าหน้าที่นั้นมีหน้าที่ป้องปรามซึ่งเทียบกับจำนวนประชาการแล้วน้อยมากๆ(ตำรวจประมาณ 2 แสนประชากร 60 กว่าล้าน) ดังนั้นถ้าเรามีทรัพย์มากก็ต้องเพิ่มการระวังป้องกันมากขึ้นไปด้วย เช่นสร้างบ้านให้แข็งแรง มีคนคอยเฝ้าหรือเอาทรัพย์ไปฝากไว้กับตู้นิรภัยของธนาคาร ในชุมชนต้องร่วมมือกันคอยช่วยสอดส่อง มีการจัดเวรยามในหมู่บ้าน หรือชุมชนแข้มแข็ง คนที่ไม่สามารถเข้าเวรยามได้ต้องคอยสนับสนุนเรื่องอื่นๆเช่น อาหารเครื่องดื่ม หรือร่วมกันจ้างยามหมู่บ้าน(ไม่แนะนำเพราะหลายครั้งที่ยามเป็นคนลักซะเอง)อย่างนี้เป็นต้น เจ้าหน้าที่จะได้มีเวลาสืบสวนติดตามโจรผู้ร้ายที่คนในชุมชนให้เบาะแสมา ไม่ใช่ขับรถมาเซ็นต์ตู้วันละสองครั้ง โจรมันรู้เวลาก็ไม่กลัว

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=68256.0 ..ว่าแล้ว ลบจนได้ ควายเหลือง-ควายแดง
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์