เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 12:29:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าการตลาด น้ำมัน ณ วันที่ 18 พ.ย.  (อ่าน 2946 ครั้ง)
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 03:08:55 PM »

ปล้น    ตัง         ไทย

C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 03:15:03 PM »

ผมมองธุรกิจค้าน้ำมันในไทย ยังมีการควบคุมของรัฐทางอ้อม ผ่าน ปตท. อยู่ ทำให้เวลาเห็นเพื่อนสมาชิกรุมประนาม ปตท. ผมจึงรู้สึกว่า ปตท. ไม่ค่อยได้รับความเป็นธรรม .... ผมคงไม่แก้ตัวแทนเขาไปเสียทุกเรื่อง เพราะมีหลายอย่างที่ผมไม่รู้ ... แต่ด้วยปัญญาที่มีน้อยของผม ผมมองเห็นว่ารัฐฯควบคุมราคาน้ำมันต่าง ๆ ผ่าน ปตท. ทั้งสิ้นครับ ....

ผมเห็นต่าง ตรง รัฐฯควบคุมราคาน้ำมันต่าง ๆ ผ่าน ปตท... Grin

ผมกลับมองว่า ปตท. ควบคุมราคา โดยผ่านความสมยอมจากหน่วยงานของรัฐ ... และนักการเมือง ก็ได้ผลประโยชน์จากการถือหุ้น... Cheesy

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 03:21:13 PM »

ผมมองธุรกิจค้าน้ำมันในไทย ยังมีการควบคุมของรัฐทางอ้อม ผ่าน ปตท. อยู่ ทำให้เวลาเห็นเพื่อนสมาชิกรุมประนาม ปตท. ผมจึงรู้สึกว่า ปตท. ไม่ค่อยได้รับความเป็นธรรม .... ผมคงไม่แก้ตัวแทนเขาไปเสียทุกเรื่อง เพราะมีหลายอย่างที่ผมไม่รู้ ... แต่ด้วยปัญญาที่มีน้อยของผม ผมมองเห็นว่ารัฐฯควบคุมราคาน้ำมันต่าง ๆ ผ่าน ปตท. ทั้งสิ้นครับ ....

ผมเห็นต่าง ตรง รัฐฯควบคุมราคาน้ำมันต่าง ๆ ผ่าน ปตท... Grin

ผมกลับมองว่า ปตท. ควบคุมราคา โดยผ่านความสมยอมจากหน่วยงานของรัฐ ... และนักการเมือง ก็ได้ผลประโยชน์จากการถือหุ้น... Cheesy

โอ้ว... มีเหตุผล มีเหตุผล..........  เยี่ยม

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 03:28:04 PM »

ผมว่า เบนซิน 95 อยู่ที่ 7.7851 บาท/ลิตร... มันโหดมากไป ครับ

ในฐานะที่ผมต้องใช้ ULG95 ผมก็ว่ามันโหดไป ... ผมมีความคิดว่า ถ้า ปตท. ยังขาย ULG95 อยู่ ค่าการกลั่นส่วนนี้อาจอยู่ในระดับเดียวกับ ULG91 (4.47 บาท/ลิตร) ก็ได้ครับ

แทบทุกครั้งที่มีคนบอกว่า นักการเมืองถือหุ้นใหญ่ใน ปตท. ผมก็มักจะนำเอารายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่ของ ปตท. ที่นำมาจากเวปของตลาดหลักทรัพย์ให้ดูทุกครั้ง .... ซึ่งส่วนใหญ่ ไม่ใช่หน่วยงานของราชการ ก็จะเป็นธนาคาร หรือกองทุนข้ามชาติ

บางท่านก็ว่า กองทุนเหล่านั้นเป็น "ฝรั่งหัวดำ" ....ก็คือเป็นพวกรับจ้างคนไทยเข้าถือหุ้น เพื่อปกปิดความร่ำรวยของตัวเอง ... อันนี้ผมก็ไม่มีปัญญาไปตรวจสอบรายละเอียดของผู้ถือกองทุนทุกกองที่อยู่ใน ๑๕ อันดับแรก ที่มีหุ้น ปตท. มากที่สุดได้ครับ

จัดไป  Grin Grin
http://www.set.or.th/set/companyholder.do?symbol=PTT&language=th&country=TH

อ้างถึง
1.    กระทรวงการคลัง   1,459,885,575   51.69

2.    กองทุนรวม วายุภักษ์ หนึ่ง โดย บลจ.เอ็มเอฟซี จำกัด (มหาชน)   217,900,000   7.72

3.    กองทุนรวม วายุภักษ์ หนึ่ง โดย บลจ.กรุงไทย จำกัด (มหาชน)   217,900,000   7.72

4.    HSBC (SINGAPORE) NOMINEES PTE LTD   49,018,548   1.74

5.    NORTRUST NOMINEES LTD.   49,008,507   1.74

6.    CHASE NOMINEES LIMITED 42   46,500,400   1.65

7.    STATE STREET BANK AND TRUST COMPANY   37,918,065   1.34

8.    บริษัท ไทยเอ็นวีดีอาร์ จำกัด    36,380,372   1.29

9.    MELLON BANK,N.A.   30,000,065   1.06

10.    สำนักงานประกันสังคม   23,793,600   0.84

11.    HSBC BANK PLC-CLIENTS GENERAL A/C   20,688,900   0.73

12.    กองทุน บำเหน็จบำนาญข้าราชการ   17,850,000   0.63

13.    THE BANK OF NEW YORK (NOMINEES) LIMITED   15,181,497   0.54

14.    STATE STREET BANK AND TRUST COMPANY FOR LONDON   14,694,107   0.52

15.    INVESTORS BANK & TRUST COMPANY   14,354,425   0.51

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 03:32:17 PM »

ผมน่าจะตั้งคำถามบ้าง .... ผมไม่ทราบว่า ราคาน้ำมันหน้าปั๊มในปัจจุบัน ถูกกำหนดโดยใครครับ ... เป็นบริษัทขายน้ำมัน หรือเป็นหน่วยงานที่ดูแลด้านพลังงานของรัฐ ... นอกจากนี้การประกาศราคาขายหน้าปั๊ม  ต้องมีการขออนุมัติใครก่อนหรือเปล่าครับ ....

ไม่รู้จริง ๆ Grin Grin

เรฟูจี
Jr. Member
**

คะแนน 5

อยากแพ้อย่างเสือหรือชนะอย่างหมา.

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 03:52:18 PM »

ผมน่าจะตั้งคำถามบ้าง .... ผมไม่ทราบว่า ราคาน้ำมันหน้าปั๊มในปัจจุบัน ถูกกำหนดโดยใครครับ ... เป็นบริษัทขายน้ำมัน หรือเป็นหน่วยงานที่ดูแลด้านพลังงานของรัฐ ... นอกจากนี้การประกาศราคาขายหน้าปั๊ม  ต้องมีการขออนุมัติใครก่อนหรือเปล่าครับ ....

ราคาขายปลีก บ.น้ำมันต่างๆเป็นผู้กำหนดครับ แต่ต้องแจ้งล่วงหน้าไปยังกระทรวงพลังงานก่อนทุกครั้งที่จะมีการปรับขึ้นหรือลดลงอย่างน้อย 1 วัน หากกระทรวงพลังงานไม่อนุญาต บ.น้ำมันต่างๆก็ไม่สามารถปรับได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2008, 03:55:05 PM โดย เรฟูจี » บันทึกการเข้า

นักเดินทาง...ผู้ไม่ใช่คนแรกและคนสุดท้าย.
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 04:01:04 PM »

ราคาขายปลีก บ.น้ำมันต่างๆเป็นผู้กำหนดครับ แต่ต้องแจ้งล่วงหน้าไปยังกระทรวงพลังงานก่อนทุกครั้งที่จะมีการปรับขึ้นหรือลดลงอย่างน้อย 1 วัน หากกระทรวงพลังงานไม่อนุญาต บ.น้ำมันต่างๆก็ไม่สามารถปรับได้ครับ

หมายความว่า ... จะขึ้นจะลงอยู่ในมือของ บ.น้ำมัน  หน่วยงานรัฐมีหน้าที่แค่อนุญาตแค่นั้นหรือครับ..... โถ...กระทรวงพลังงานของใคร เอ้ย ของไทย.......  อ๋อย

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 04:01:43 PM »

ขอบคุณครับ ข้อมูลผู้ถือหุ้น ตรงนี้ก็มี ครับ ==> http://www.pttplc.com/th/ir_sh_st.aspx?

ท่านๆ น่าจะซ่อนอยู่ กับ NOMINEES Grin

เออใช่ ... แต่ผมก็เห็น บริษัทน้ำมัน ประกาศราคา ลูกเดียว... ครับ;D

หน่วยงานของรัฐ เหมือนรอ ก๊อป ข้อมูลจากบริษัท อีกที  คิก คิก

ปล. ผมไม่ได้เกลียด ปตท. นะครับ... เพื่อนทำงานอยู่ สผ. หลาย  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2008, 04:26:30 PM โดย JongRakN » บันทึกการเข้า

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
เรฟูจี
Jr. Member
**

คะแนน 5

อยากแพ้อย่างเสือหรือชนะอย่างหมา.

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 04:21:19 PM »

เป็นธรรมชาติของการค้าขาย คนซื้อก็อยากซื้อถูก คนขายก็อยากขายแพงๆเพื่อมีกำไรมากๆ หากเราๆท่านๆเห็นว่ามันขายเอากำไรมากเกินไป ก็อย่าไปซื้อ ปั๊มน้ำมันเขาก็ไม่ได้บังคับเราเสียหน่อยว่าต้องไปซื้อน้ำมันกับเขา หลีกเลี่ยงการใช้รถส่วนตัวหันไปใช้รถสาธารณะ เช่นรถไฟฟ้า รถเมล์ ฯลฯ ร้องโอดครวญไปก็ไม่มีอะไรดีขึ้นมาหรอกครับนาทีนี้ต้องช่วยตัวเองก่อนจะหวังพึ่งคนอื่นคงเป็นไปได้ยาก รัฐบาลยังเอาชีวิตจะไม่รอดอยู่แล้วจะเอาปัญญาที่ไหนมาช่วยชาวบ้านตาดำๆอย่างเราๆท่านๆล่ะครับ ?

นักเดินทาง...ผู้ไม่ใช่คนแรกและคนสุดท้าย.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 04:23:09 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้

ปล. ผมไม่ได้เกรียด ปตท. นะครับ... เพื่อนทำงานอยู่ สผ. หลาย  Grin

เกลียด ครับท่าน ... ทำลิ้นกระดกช้า ๆ ไม่ใช่รัวเร็ว ๆ อยู่ข้างใน  คิก คิก คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 04:27:41 PM »

เกลียด ครับท่าน ... ทำลิ้นกระดกช้า ๆ ไม่ใช่รัวเร็ว ๆ อยู่ข้างใน  คิก คิก คิก คิก

โอ้วว.. แก้แล้ว ขอบคุณครับ  Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 04:30:33 PM »

เป็นธรรมชาติของการค้าขาย คนซื้อก็อยากซื้อถูก คนขายก็อยากขายแพงๆเพื่อมีกำไรมากๆ หากเราๆท่านๆเห็นว่ามันขายเอากำไรมากเกินไป ก็อย่าไปซื้อ ปั๊มน้ำมันเขาก็ไม่ได้บังคับเราเสียหน่อยว่าต้องไปซื้อน้ำมันกับเขา หลีกเลี่ยงการใช้รถส่วนตัวหันไปใช้รถสาธารณะ เช่นรถไฟฟ้า รถเมล์ ฯลฯ ร้องโอดครวญไปก็ไม่มีอะไรดีขึ้นมาหรอกครับนาทีนี้ต้องช่วยตัวเองก่อนจะหวังพึ่งคนอื่นคงเป็นไปได้ยาก รัฐบาลยังเอาชีวิตจะไม่รอดอยู่แล้วจะเอาปัญญาที่ไหนมาช่วยชาวบ้านตาดำๆอย่างเราๆท่านๆล่ะครับ ?

ตรงใจ ยิ่งนัก +1  เยี่ยม

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 05:32:04 PM »

เคยอ่านความเห็นจากบอร์ดที่นี่และอื่นๆว่าน่าจะซื้อหรือยึด ปตท. คืนมาเป็นของรัฐ ผมคิดๆดูคงจะยากน่าดู
อ้อยเข้าปากช้างไปแล้ว
 ตอนนี้คงคิดได้แต่ว่าทำอย่างไรถึงจะให้ ปตท. ดำเนินธุรกิจไปแบบโปร่งใสตรวจสอบได้
หรือไม่หากในอาคตเราเจอแหล่ง ก๊าซ แหล่งน้ำมันดิบ บ่อใหญ่ๆ เราก็ตั้งบริษัทใหม่โดยรัฐมาแข่งกับ ปตท. เลย
ทีนี้พอ ปตท. หุ้นตกเพราะสู้รัฐไม่ได้ตอนนั้นค่อยหักคอซื้อคืนมาเป็นของรัฐซะ
ตอนนี้ต้องก้มหน้ายกแผ่นหลังให้เขาทำนาไปก่อน ทั้งที่น้ำตาซึม

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 05:42:39 PM »

เคยอ่านความเห็นจากบอร์ดที่นี่และอื่นๆว่าน่าจะซื้อหรือยึด ปตท. คืนมาเป็นของรัฐ ผมคิดๆดูคงจะยากน่าดู
อ้อยเข้าปากช้างไปแล้ว
 ตอนนี้คงคิดได้แต่ว่าทำอย่างไรถึงจะให้ ปตท. ดำเนินธุรกิจไปแบบโปร่งใสตรวจสอบได้
หรือไม่หากในอาคตเราเจอแหล่ง ก๊าซ แหล่งน้ำมันดิบ บ่อใหญ่ๆ เราก็ตั้งบริษัทใหม่โดยรัฐมาแข่งกับ ปตท. เลย
ทีนี้พอ ปตท. หุ้นตกเพราะสู้รัฐไม่ได้ตอนนั้นค่อยหักคอซื้อคืนมาเป็นของรัฐซะ
ตอนนี้ต้องก้มหน้ายกแผ่นหลังให้เขาทำนาไปก่อน ทั้งที่น้ำตาซึม

บริษัทใหม่ที่ว่า .... มีใครถือหุ้นบ้างครับ  คิก คิก คิก คิก

เรฟูจี
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 09:16:22 PM »

บริษัทใหม่ที่ว่า .... มีใครถือหุ้นบ้างครับ   
อาจจะมีคุณ เสลี่ยม ณ.ทุ่งดูไบ ถือหุ้นใหญ่อังกฤษถอนวีซ่าแล้วแว่วว่ากำลังโอนสัญชาติไปเป็นแขก เศร้า

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์