เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 04:28:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คืนนั้นผมโดนวัยรุ่นปาขวดในระยะ30เมตรครับ  (อ่าน 9643 ครั้ง)
czzz
Full Member

คะแนน 6

« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 09:53:58 AM »

วันนั้นผมกลับบ้านที่ต่างจังหวัดซึ่งค่อนข้างเปลี่ยวมาก ผมก็ไม่คิดว่าจะเกิดเหตุร้ายกับผม ผมได้เดินทางมาถึงบ้านผมแต่ก่อนถึงบ้าน ต้องเดินทางเข้าไปอีกประมาณ 300 เมตร คือว่าถนนยังเข้าไม่ถึงบ้านครับเลยฝากรถไว้ที่บ้านญาติ เวลานั้นประมาณ 21:30 น. ผมได้เดินไปเรื่อยๆได้ครึ่งทาง ได้มีเสียงเหมือนขวดแตกด้านข้างตัวผม ผมจึงหันไปมองจึงรู้ว่าเป็นขวดเครื่องดื่มชูกำลังแตกอยู่ ผมจึงหันไปมองฝังตรงข้าม มีวัยรุ่นนั่งกินเหล้าเกาะกลุ่มกันประมาณ 4-5 คน พอผมหันไปมอง มันรีบขับรถหนีกันครับ แต่อีกคนมันไม่มีรถมันตะโกนบอกไม่ได้ปาผมก็ไม่สนใจอะไร ผมรีบเดินกลับบ้าน แล้วไปเล่าเรื่องให้ที่บ้านฟัง จากนั้นผมจึงคิดซื้อปืนเลย วันรุ่งขึ้นพ่อผมพาผมไปหาผู้ใหญ่บ้าน แล้วไปที่อำเภอทำเรื่อง ขอป3 พ่อผมเป็นผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน นายทะเบียนแซวว่า มารับรองตั้ง2คนเอา m16 เลยไหม ผมก็ยิ้มๆ  โชคดีที่วันนั้นนายอำเภออยู่พอดี ผมเลยได้ ป3 ในวันนั้นเลย แล้ววันรุ่งขึ้นก็ไปซื้อปืนเลยครับ จากนั้นมาผมนำอาวุธปืนติดตัวตลอด ทุกคร้งที่กลับบ้านครับ...

1.ผมขอถามหน่อยครับว่าถ้าวันนั้นผมมีปืนแล้วยิงใส่ไปที่กลุ่มวัยรุ่นมีคนเสียชีวิตผมจะผิดไหมครับ
2.ถ้ายิงไปแล้วโดนคนที่ไม่ได้ปาเสียชีวิต จะผิดไหมครับ เพราะผมไม่รู้ และ ไม่เห็นว่าใครเป็นคนปาครับ
3.ถ้าวั้นนั้นผมไปแจ้งข้อหาพยายามฆ่า วัยรุ่นกลุ่มนั้นจะมีโทษความผิดอะไรบ้างครับ

A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 10:06:29 AM »

หลงรัก
ครับ
ระยะ 30 ม. วิ่งหนีดีกว่าครับ
 หลงรัก

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 10:08:37 AM »

วันนั้นผมกลับบ้านที่ต่างจังหวัดซึ่งค่อนข้างเปลี่ยวมาก ผมก็ไม่คิดว่าจะเกิดเหตุร้ายกับผม ผมได้เดินทางมาถึงบ้านผมแต่ก่อนถึงบ้าน ต้องเดินทางเข้าไปอีกประมาณ 300 เมตร คือว่าถนนยังเข้าไม่ถึงบ้านครับเลยฝากรถไว้ที่บ้านญาติ เวลานั้นประมาณ 21:30 น. ผมได้เดินไปเรื่อยๆได้ครึ่งทาง ได้มีเสียงเหมือนขวดแตกด้านข้างตัวผม ผมจึงหันไปมองจึงรู้ว่าเป็นขวดเครื่องดื่มชูกำลังแตกอยู่ ผมจึงหันไปมองฝังตรงข้าม มีวัยรุ่นนั่งกินเหล้าเกาะกลุ่มกันประมาณ 4-5 คน พอผมหันไปมอง มันรีบขับรถหนีกันครับ แต่อีกคนมันไม่มีรถมันตะโกนบอกไม่ได้ปาผมก็ไม่สนใจอะไร ผมรีบเดินกลับบ้าน แล้วไปเล่าเรื่องให้ที่บ้านฟัง จากนั้นผมจึงคิดซื้อปืนเลย วันรุ่งขึ้นพ่อผมพาผมไปหาผู้ใหญ่บ้าน แล้วไปที่อำเภอทำเรื่อง ขอป3 พ่อผมเป็นผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน นายทะเบียนแซวว่า มารับรองตั้ง2คนเอา m16 เลยไหม ผมก็ยิ้มๆ  โชคดีที่วันนั้นนายอำเภออยู่พอดี ผมเลยได้ ป3 ในวันนั้นเลย แล้ววันรุ่งขึ้นก็ไปซื้อปืนเลยครับ จากนั้นมาผมนำอาวุธปืนติดตัวตลอด ทุกคร้งที่กลับบ้านครับ...

1.ผมขอถามหน่อยครับว่าถ้าวันนั้นผมมีปืนแล้วยิงใส่ไปที่กลุ่มวัยรุ่นมีคนเสียชีวิตผมจะผิดไหมครับ
2.ถ้ายิงไปแล้วโดนคนที่ไม่ได้ปาเสียชีวิต จะผิดไหมครับ เพราะผมไม่รู้ และ ไม่เห็นว่าใครเป็นคนปาครับ
3.ถ้าวั้นนั้นผมไปแจ้งข้อหาพยายามฆ่า วัยรุ่นกลุ่มนั้นจะมีโทษความผิดอะไรบ้างครับ

ผมห่วงท่านจขกท. อยากให้ศึกษาหาข้อมูลเรื่องการใช้อาวุธปืนและกฎหมายที่เกี่ยวข้องให้มากๆ  Undecided

ขอตอบท่านว่า...
๑. ผิดครับ
๒. ผิดครับ
๓. ปาขวดใส่ยังไม่น่าเป็นการพยายามฆ่านะครับ

Smiley
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 10:11:12 AM »

ใจเย็นๆครับ...  Grin
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 10:13:13 AM »

หลีกได้หลีก เลี่ยงได้เลี่ยงเถอะครับ

เรื่องแบบนี้ผมมองว่าเล็กน้อยมาก...ยังห่างไกลกับการตัดสินใจจะใช้อาวุธเข้าตัดสินครับ

แต่ถ้าปาขวดมาแล้ว...วิ่งกรูกันเข้ามา...วิ่งหนีก่อนครับ...ถ้ายังตามอีก...ไม่ต้องยั้งครับ...เราจำเป็นต้องหยุดพวกเขา

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 10:15:15 AM »

มีปืนแล้วอย่าทำเรื่องเล็กๆให้เป็นเรื่องใหญ่ครับ  มันไม่คุ้ม....มีแล้วต้องสุขุมต้องรอบครอบ  ไม่ใช่เรื่องนิดหน่อยก็จะยิงกันแล้วต้องใจเย็นเย็นครับ   คิดง่ายๆครับคนกล้าคนเก่ง   ส่วนใหญ่ไม่ตายก็ติดคุก....  
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 10:22:18 AM »

มีปืนเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินครับ

หากอันตรายถึงชีวิตท่านก็สมควรที่จะใช้ปืนครับ

แค่ปาขวด(ไม่โดน)แล้วท่านไปยิงเขาตายยังไงก็ผิดและคุกชัดๆเลยครับ

ศึกษาหาความรู้เกี่ยวกับอาวุธปืนและขอคำแนะนำดีๆกับพี่ๆในเวปนี่ก่อนเถอะครับ ไหว้

The best way to predict the future is to invent it.
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 10:24:16 AM »

"ยิงก่อนไปคุก ยิงที่หลังไปวัด" Grinนะคร้าบบบบบ อย่าลืม  แค่ปาขวดถึงโดนก็ไม่น่าจะถึงตายครับ รูปแบบนี้ไม่ใช่พยายามฆ่าแน่นอนครับ

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 10:27:55 AM »

ถ้าเด็กกลุ่มนั้นกรูเข้ามาจะทำร้ายท่าน...ก็เป็นอีกกรณีหนึ่งครับ...

แต่เพียงที่เล่า...

อดทนไว้ครับ...
czzz
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 10:31:12 AM »

ลืมบอกไปครับ ขวดที่ปามาห่างจากศรีษะผม 10 ซม. ถ้าวันนั้นผมโดนไปป่านนี้คงไปนอน รพ. ไม่รู้สึกตัวอาจจะผ่าสมองซ้ำแล้วซ้ำเล่า หรือไม่ก็ วัด ครับ  เศร้า
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 10:42:19 AM »

1.ผิด
2.ผิด
3.ข้อหาทำร้ายรางกาย

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
@สิบฤทัย@
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 10:42:58 AM »

ผมมองอย่างนี้ครับ  มันไม่ใช่เหตุการณ์จวนตัวคับขันหรือกระชั้นชิด(หมายถึงหมดหนทางอื่นแล้วที่จะป้องกันตัว) แล้วขวดนั้นก็เฉี่ยวไปคือผ่านหัวท่านไปแล้วไม่โดนท่านแล้วกลุ่มวัยรุ่นก็หนีไปโดยมิได้มีการขว้างขวดที่2หรือ3 ตามมา  หากท่านยิงในขณะที่เขากำลังจะขว้างนั่นพอฟังขึ้นครับ แต่ยิงในขณะที่เขาขว้างเสร็จแล้ว(ขว้างไม่โดนด้วย)และกำลังหนีไม่ใช่เป็นการป้องกันตัวแน่นอนครับฟังไม่ขึ้นครับ เพราะวัยรุ่นกลุ่มนั้นแสดงเจตนาชัดเจนแล้วว่าหนีไม่ใช่เข้ามาหา

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 10:43:47 AM »

ขอสอบถามท่าน CZZZ นิดครับ
1. ท่านอายุเท่าไรครับ
2. ท่านทำงานอะไรครับ
3. ท่านมีครอบครัวหรือยังครับ
แค่มีวัยรุ่นกวนท่านด้วยการปาขวดใส่ยังไม่โดนด้วยแล้วก็ขับรถหนี ท่านถึงกับจะซื้อปืนยิงพวกวัยรุ่นเลยหรือครับ
ผมว่าท่านใจร้อนไปนิดนะครับแบบนี้หากได้ปืนมาแล้วก็ขอให้ท่าน CZZZ ระวังตัวเองด้วยนะครับ...... เยี่ยม
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 10:50:18 AM »

ลืมบอกไปครับ ขวดที่ปามาห่างจากศรีษะผม 10 ซม. ถ้าวันนั้นผมโดนไปป่านนี้คงไปนอน รพ. ไม่รู้สึกตัวอาจจะผ่าสมองซ้ำแล้วซ้ำเล่า หรือไม่ก็ วัด ครับ  เศร้า

ถ้างั้น...

คราวหน้ายิงมันให้หมดทุกคนครับ... ยิงให้เกลี้ยงเลย...
วัยรุ่นพวกนี้ถูกฝึกมาอย่างดีครับ... จขกท. ต่อให้มีปืนก็ไม่แน่ว่าจะสู้ได้...

ลงว่าขว้างขวดใส่คนกำลังเดินได้แม่นยำแบบนี้... นายสมชายคิดว่าไม่ใช่ฟลุ๊กๆแล้วนะครับ... ระยะสามสิบเมตรนี้เอาหนังสติ๊กใส่หัวน๊อตยิงยังต้องเล็งโด่งให้ได้พอเหมาะครับ... ซึ่งยากมาก ส่วนใหญ่แล้วยิงไม่ถึงเสียมากกว่า...

ลองสืบดูครับ... ว่ามีวัยรุ่นคนไหนแถวบ้านเคยรับการฝึกการต่อสู้ใช้อาวุธแบบสายลับหรือเปล่า... คนที่เข้ารับการฝึกแบบนี้มักเก็บงำประกายไม่อยู่ครับ ทำนองเดียวกับคนเล่นปืนเห็นคนเล่นปืนด้วยกันเอานิ้วจิ้มปุ่มที่ลิฟต์โป๊ะ นิ้วพอดีปุ่มไม่ต้องขยับๆ...

ยิงให้เกลี่ยงแล้วทำลายหลักฐานให้หมดด้วยนะครับ... อย่าลืมสำรวจพวกเครื่องดักฟังตามซอกมุมบ้านด้วย เพราะพวกสายลับชอบใช้งานทิ้งเอาไว้...

อ้อ... คาดว่า จขกท. คงรู้เรื่องสำคัญมากๆ... สายลับถึงได้ตามมาจนถึงบ้านครับ...

@สิบฤทัย@
Sr. Member

คะแนน 30

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 10:51:12 AM »

การยิงคนตายนั้นไม่ใช่ว่า ถ้าเราไม่ผิดแล้วก็จบนะครับถึงทางกฏหมายจะไม่ผิด แต่อย่าลืมนะครับท่านทำให้คนคนหนึ่งต้องตาย มันจะตราตรึงฝังใจท่านและญาติของผู้ตายไปอีกนานแสนนาน ไหนจะเรื่อง เวรกรรม อีกต้องชดใช้กันไป    

หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์