เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:22:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระเบิดอีกแล้ว....เสียชีวิตแล้ว 1 คน  (อ่าน 18128 ครั้ง)
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 06:20:52 PM »

เรียน ผู้อาวุโสที่เคารพ

แด่ พี่น้อง ผองเพื่อน ทั้งหลาย

เพื่อไม่ให้หลงประเด็น ชูธงประชาธิปไตยขึ้นมาก่อน แล้วค่อยแบ่งข้างต่อสู้กัน

หากท่านไม่ได้สู้ด้วยวิถีทางที่ตรงไปตรงมา ไม่เคารพผู้ควรเคารพ  ตามแบบธรรมเนียมอันชอบ ดูแคลนผู้มีสัมมาอาชีวะ ท่านไม่มีวันชนะ เพราะท่านจะไม่ได้ความยอมรับนับถือ จากผู้ร่วม ประเพณี วัฒนธรรม

หากท่านสู้ ด้วยความรุนแรง นอกกติกา ท่านจงเตรียมใจ เตรียมตาย อุทิศตนเพื่อการต่อสู้นั้น เพราะฝ่ายตรงข้ามจะเล่นงานท่านและคนใกล้ชิดของท่านด้วยวิธีที่ท่านจะเรียกร้องยุติความไม่เป็นธรรมไม่ได้  (พ่อยังหาลูกปลา Nemo เจอ แต่ท่านหา Ship อย่างไรก็ไม่มีทางเจอ  หายแน่นอน)

หากท่านหวังว่าจะใช้สิทธิเสรีภาพของท่าน เคลื่อนไหวเพื่อให้เกิดระบบสังคมดีงามที่ยั่งยืน ให้ถึงลูกถึงหลาน ด้วยจิตใจอันเป็นสาธารณะ น่ายกย่อง หากการเคลื่อนไหวของท่านไม่ถูกกฏกติกา ท่านไม่มีทางจะสร้างสังคมที่ต้องการได้ ที่ทำได้คือตั้งสติ วิจารณญาญ รวมพลังให้มากกว่าทั้งสองฝ่ายข้างต้น สนับสนุนการหาทางออกด้วยสันติวิธี  บอกทั้งสองฝ่ายข้างต้นให้รู้ความหมายของธง หากยังฟังไม่เป็น คงต้องปล่อยให้หาสมดุลย์กันไปอีกพัก

ขอประนามและสาบแช่งการใช้ความรุนแรง

เห็นด้วยครับ ...ขอไว้อาลัยให้กับผู้สูญเสีย และขอเป็นกำลังใจให้ผู้ที่อยู่ข้างหลังครับ...

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
fflluukk
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 07:06:31 PM »

เสธ.ยังไม่หยุด ผมฟังแล้วยังอึ้ง

แก้พูดท้าวันที่ 23 บอกว่า "รวมกันตายหมู่ แยกหมู่ตายเดี่ยว"

ฟังแล้วเหมือนเป็นการ ขู่ฆ่า
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 07:43:49 PM »

พ่อไม่อยู่แล้ว ลูกเมียจะอยู่กันยังไง....
ขอเป็นกำลังใจให้ครอบครัวผู้เสียชีวิตครับ

พรุ้งนี้ผมก็ต้องไปใช้หนี้แผ่นดินคงต้องระวังตัวมากขึ้น
the guns jr
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 08:26:38 PM »

ผมว่าถึงตอนนี้เเล้ว เหตุการณ์ ก็เกิดขึ้น จะป้องกันคงยาก ขอให้ท่านพิจารณา คิดถึงสิ่งที่ท่านต้องรับผิดชอบ หน้าที่ที่ท่านต้องทำในอนาคต คิดถึงพระดำรัสของพ่ออยู่หัว ให้กลับบ้าน ถ้ามีอะไรเกิดขึ้น ไม่ว่าท่านจะได้รับบาดเจ้บ พิการ เสียชีวิต คนที่เสียใจที่สุดคือครอบครัวท่าน
ผมว่าทำอะไรก็ต้องมีขอบเขต ผมว่าตอนนี้มันควบคุมไม่ได้ ไม่มีใครมารับรองอะไรให้ท่านได้ ของให้ท่านพิจารณาให้รอบครอบ ท่านเกิดมาไม่ได้มีหน้าที่อย่างเดียวที่ต้องทำยังมีสิ่งมีค่าหลายอย่างที่ต้องคิดต้องทำ
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 08:29:39 PM »

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้เสียชีวิตและบาดเจ็บครับ   เศร้า  ไหว้

ขอสาปแช่งพวกหมาลอบกัดครับ

อ่านคำสัมภาษณ์ของลูกวีรชนที่เสียชีวิตแล้วน้ำตาคลอเบ้าครับ ซึ้งในความเข็มแข็งของเด็กที่ต้องสูญเสียพ่ออันเป็นที่รักและซึ้งในความรักและความเสียสละของพ่อที่มีต่อแผ่นดินครับ

"ด.ญ.ลิปิการ์ กลัดสาคร (น้องคุ้กกี้) อายุ 11 ปี บุตรสาวนายเจนกิจ กลัดสาคร ให้สัมภาษณ์ก่อนที่จะรับศพออกจากโรงพยาบาลว่า ได้ทราบข่าวการเสียชีวิตของพ่อเมื่อเวลา 07.00 น. โดยแม่โทรศัพท์มาหา แต่ไม่ได้บอกอะไรมากเพียงแค่ให้เตรียมเสื้อไปให้พ่อ และบอกว่าพ่อไปสบายแล้ว จึงถามแม่ว่าพ่อตายหรือ แม่ตอบกลับมาว่าใช่ หลังจากนั้นก็วางสายและหันไปบอกยาย ยายร้องไห้ เสียใจ และบอกว่าสงสารตนเองและน้องที่ต้องสูญเสียพ่อไป หนูก็เสียใจแต่ก็ไปเตรียมเสื้อผ้าให้พ่อ โดยเป็นชุดคาวบอยเพราะว่าชอบเรื่องเกี่ยวกับคาวบอยมาก ซึ่งก่อนหน้านี้พ่อย้ำเสมอว่าหากเสียชีวิตให้นำชุดคาวบอยมาใส่ให้ อีกทั้งให้สังเกตโทรทัศน์ที่บ้านซึ่งปกติเปิดดูรายการอยู่เสมอ แต่หากไม่สามารถเปิดชมได้ตามปกติแสดงว่าพ่อมาหาให้จุดธูปและนำข้าวมาให้พ่อด้วย

“เสียใจและรู้สึกใจหายกับเรื่องนี้แต่ก็ไม่เคยกลัว และจะสู้เพื่อพ่อต่อไป ซึ่งก็ไม่รู้จะทำอย่างไร ตั้งใจจะทำความดี ไม่ดื้อ ไม่ซน และช่วยดูแลครอบครัวแทนพ่อตามที่แม่เคยบอก จึงอยากเรียกร้องให้ฝ่ายที่ทำแสดงความรับผิดชอบ ซึ่งหนูคิดว่ารัฐบาลเป็นคนทำ เพราะที่ผ่านมามีการยิงแก๊สน้ำตา วางระเบิด และแม่เล่าให้ฟังว่าวันที่เกิดเหตุเห็นเจ้าหน้าที่ตำรวจบางรายแสดงสีหน้าสมน้ำหน้า ต่อจากนี้อยากให้พันธมิตรฯ สู้ต่อไป แต่หนูคงจะไม่ไปร่วมชุมนุมกับพันธมิตรฯ ได้เพราะเป็นเด็ก และเพราะพ่อบอกไม่ให้ไป เพราะเป็นห่วงความปลอดภัย มีแต่ความลำบาก ซึ่งหนูเคยขอจะไปด้วยหลายครั้ง เพราะปกติพ่อและแม่จะมาร่วมชุมนุมกับพันธมิตรฯ กับเพื่อนๆ แต่พ่อก็จะไม่อนุญาตให้มาด้วย” ด.ญ.ลิปิการ์ กล่าว

ด.ญ.ลิปิการ์ กล่าวด้วยว่า อยากให้คนดีๆ มาเป็นนายกรัฐมนตรีแทนนายสมชาย วงศ์สวัสดิ์ ที่เป็นคนไม่ดี เพราะได้เห็นคลิปที่นายกฯ พาผู้หญิงเข้าโรงแรมม่านรูด และพาไปซื้อตู้เย็น ซึ่งผู้นำที่ดีจะต้องไม่เอาเปรียบ ไม่เห็นแก่เงิน ไม่ขายชาติ "

ดู ASTV  ที่ " คุณเติมศักดิ์ " อ่านข่าวพร้อมประกอบภาพคำให้สัมภาษณ์ ของ " เด็กหญิงลิปิการ์ " เมื่อตอนเย็น ดูจากภาพและลักษณะการให้สัมภาษณ์แล้วต้องบอกว่านับถือเธอจริงๆ จิตใจเธอเข้มแข็งมากกับสิ่งที่เธอกำลังประสพอยู่   ... ไหว้

ขอบ่นหน่อยเถอะ...กลางเมืองหลวงประเทศไทยแท้ๆ ใกล้สถานที่สำคัญๆทั้งนั่น  ผู้เกี่ยวข้องที่มีหน้าที่รับผิดชอบออกมาดมๆแล้วก็ส่งเสียง สุดท้ายก็หายหัวไป บ้านนี้เมืองนี้มันเป็นอะไร?ไปแล้วว่ะเนี่ย!!  นึกถึงเหตุการณ์นี้แล้วพาลนึกไปถึงเหตุการ์ณใน 3 จังหวัดชายแดนใต้ นั่นก็ตายรายวัน ตลกที่สุดแต่ขำไม่ออก มันกลายเป็นส่วนหนึ่งในชีวิตประจำวันของคนเหล่านั่นแล้วหรือ?  มันเป็นความผิดพลาดของใคร ? ที่เขาเหล่านั่นและเป็นคนไทยด้วยกันที่ไม่เกี่ยวข้อง ที่ต้องมารับในสิ่งที่พวกเขาไม่ได้ก่อ หรือมันเป็นความผิดที่คนเหล่านี้ บังเอิญมาเกิดในเมืองไทยอย่างนั่นหรือ? .....ต้นตอที่ลุกลามใหญ่โตมันมาจากพวกเลวกลุ่มเดียวจริงๆ  ยังสงสัยเหมือนกันถ้า คนที่พิการและตาย คนเหล่านั่นเป็นพวกที่เกี่ยวข้องกับพวกมีตำแหน่งใหญ่โต เป็นเครือญาติพวกนักการเมืองเลว หรือ พวกสนับสนุนความรุนแรง หรือพวกลูกท่านหลานเธอทั้งหลายที่มียศ หะรู หะรา นำหน้า ยศ ตำแหน่งใหญ่โต ไว้สำหรับขู่คนที่ไม่มีโอกาสสู้บ้าง  พวกมันจะรู้สึกอย่างไร? หนอ...แต่ที่แน่ๆ ถ้าเป็นจริงอย่างที่คิด ผมคงขำกลิ้งแน่ๆ เช่นเดียวกับพวกเข้าคิวมะเร็ง อันมาจากขายชาติ กรณีเขาพระวิหารนั่นก็คงดี...เน้อ 

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 08:37:36 PM »

ผมว่าถึงตอนนี้เเล้ว เหตุการณ์ ก็เกิดขึ้น จะป้องกันคงยาก ขอให้ท่านพิจารณา คิดถึงสิ่งที่ท่านต้องรับผิดชอบ หน้าที่ที่ท่านต้องทำในอนาคต คิดถึงพระดำรัสของพ่ออยู่หัว ให้กลับบ้าน ถ้ามีอะไรเกิดขึ้น ไม่ว่าท่านจะได้รับบาดเจ้บ พิการ เสียชีวิต คนที่เสียใจที่สุดคือครอบครัวท่าน
ผมว่าทำอะไรก็ต้องมีขอบเขต ผมว่าตอนนี้มันควบคุมไม่ได้ ไม่มีใครมารับรองอะไรให้ท่านได้ ของให้ท่านพิจารณาให้รอบครอบ ท่านเกิดมาไม่ได้มีหน้าที่อย่างเดียวที่ต้องทำยังมีสิ่งมีค่าหลายอย่างที่ต้องคิดต้องทำ

มีพระราชดำรัสจริงรึเปล่าครับ ผมไม่อยากจะเชื่อเลย

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #96 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 08:52:03 PM »

พระราชดำรัสจริงเหรอครับ เรื่องอย่างนี้เป็นของสูง แอบอ้างมั่วๆชุ่ยๆ ระวังนรกจะกินกบาลครับ

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #97 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 09:13:56 PM »

ผมอ่านจากสามก๊กฉบับคนขายชาติ........

..............แต่การทั้งปวงนั้นเมื่อเลยขีดขั้นความพอดีไปแล้ว ผลร้ายและวิบัติย่อมหลีกเลี่ยงไม่ได้ ดังนั้น แม้จะรักตัวกลัวตายแต่เมื่อถึงจุดหนึ่งแล้ว ความที่รักตัวกลัวตายก็พ่ายแก่จิตใจที่เห็นแก่ประโยชน์สุขของบ้านเมืองและราษฎร เมื่อเป็นเช่นนี้ความคิดที่จะสังหารตั๋งโต๊ะ กำจัดภัยร้ายแรงของแผ่นดินจึงก่อเกิดและงอกงามขึ้นในความนึกคิดจิตใจของขุนนางข้าราชการและราษฎรโดยทั่วไป บ้างก็คิดสังหารตั๋งโต๊ะโดยลำพังตน บ้างก็ร่วมคิดอ่านกับพวกพ้อง แต่ท่ามกลางกระแสความคิดที่จะสังหารตั๋งโต๊ะเสียนั้น ก็ย่อมมีบางความคิดที่ต้องการครอบงำอำนาจรัฐแบบตั๋งโต๊ะเสียเอง บ้างก็ต้องการแสวงหาโอกาสเป็นใหญ่ในบ้านเมือง เพราะตราบใดที่ตั๋งโต๊ะยังมีชื่ออยู่ในบัญชีคน หลายคนย่อมหมดโอกาสที่จะมีอำนาจวาสนาดังปณิธาน..........

ที่สุดตั๋งโต๊ะไม่ได้ตายในคมอาวุธของศัตรู แต่ถูกลิโป้ทหารเอกของตัวเองฆ่าตาย    Cool

Thai0
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #98 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 09:21:22 PM »

มีพระราชดำรัสจริงรึเปล่าครับ ผมไม่อยากจะเชื่อเลย

เรียน ท่าน sitipong ผมได้ยินจากข่าวทีวี ที่นักข่าว( ช่องใหนผมจำไม่ได้) ถามคุณจำลอง ว่า องค์มนตรี(ผมจำชื่อท่านไม่ได้ต้องขออถัย) ว่าพระองค์ท่านทรงดำรัสให้กลับบ้าน (ผิดประการใดขอพระราชทานอภัยโทษพระเจ้าค่ะ ด้วยเกล้าด้วยกระหม่องขอเดชะ) เเล้วคุณจำลองบอกว่า ถ้าอยู่บ้านเเล้วบ้านเมืองดีขึ้นก็จะอยู่( ผมจำคำพูดเเน่นนอนไม่ได้จริงๆๆครับผิดประการไดขออภัยครับ) เเต่ทั้งหลายทั้งปวงผมรู้สึกปวดใจกับคนที่อยู่ข้างหลัง ผมเองก็มีลูกตัวเล็กๆๆ ผมไม่อยากให้เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นเด็กยังอนาคตอีกไกล สำหรับตัวผมเองสร้างเขาขึ้นมาเเล้วถ้าผมจะทำอะไรต้องคิดให้รอบคอบคิดถึงเขาให้มากๆๆ

ท่านจะพูดว่าไงก็พูดมาครับ  ทุกๆท่านในที่นี้ก็มีวุฒิภาวะนะครับ  อย่าอ้างพระดำรัสของพ่ออยู่หัว ให้กลับบ้าน ชุ่ยๆนะครับ 

เรียนท่าน chew อย่างท่านว่า "ทุกๆท่านในที่นี้ก็มีวุฒิภาวะ" ท่านว่าผม ชุ่ยๆๆ ผมขอเรียนท่านเหมือนกับที่ผมเรียนท่าน sitipong ผมได้ฟังมาอย่างนั้น ผมไม่ได้ต้องสร้างความน่าเฃี่อจากคำพูดของผมเเม้นเเต่น้อยชึ้งผมว่าไม่มีประโยชน์อันใดที่เป็นรูปธรรมกับผมเลย ผมรู้ดีว่าหลายท่านในที่นี้ มีทั้งวัยวุฒิ คุณวุฒิสูงกว่าผม ไม่ต้องการเปลี่ยนความคิดเห็นชอใคร เเค่พูดในสิ่งที่ผมรู้เเละคิด เเต่ยังไงก็ตามผมก็ยังอยากให้สังคมเล็กๆๆในเวปร่วมถึงครอบครัวทุกท่านมีเเต่ความสุชครับ

เรียน wm ถ้าไม่เห็นสมควรก็ลบได้ครับผิดประการใดก็ขออภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2008, 09:29:40 PM โดย Thai0 » บันทึกการเข้า
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #99 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 09:42:00 PM »

ถ้าผมจำไม่ผิด ประเด็นที่มีข่าวนี้ออกมาไม่ใช่เป็นคำพูดของ องคมนตรี ท่านใดที่พูดคำพูดนี้   น่าจะเป็นอีกท่านหนึ่งที่ทำงาน ให้กับมูลนิธิฯ  .. ชื่อ นาย ด   นามสกุล ว    พูดที่จังหวัดชุมพร  ที่โรงแรมหนึ่งที่หาดทรายรี  ผมไม่ได้ยินกับหูตัวเองเช่นกัน  แต่ต้นตอข่าวน่าจะมาจากหนังสือพิมพ์กลุ่มที่ แปลข่าวเพื่อใส่ร้ายคนอื่นนั่นแหล่...โจรช่วยกันลงมติ ทำนองนั่นแหล่ะครับ...สุดท้ายก็มีอีแอบ ชื่อนาย ส นามสกุล จ  เอาไปขยายความต่อ ในเวปไวด์ อีแอบต่อ   ( ไอ้นี้ น่าจะโดนขังตอน 6 ตุลา แล้วหาอะไร?ยัดปากเสีย ตอนนั่นได้ก็คงดี ไม่น่าจะรอดมาจนถึงบัดนี้เลย..พับผ่าซิ  )   ลองถามลิ่วล้อระบอบทักษิณ ดูครับน่าจะนึกออกว่าเป็นมาอย่างไร? 

ป.ล. นึกว่าอ่าน ซ้อเจ็ด แล้วกันเน้อ.... Cheesy

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #100 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 10:05:43 PM »

น่าจะมาจากสำนักพิมพ์ที่บิดเบือนข่าวมากกว่า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #101 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 10:06:27 PM »

เรียนท่าน chew อย่างท่านว่า "ทุกๆท่านในที่นี้ก็มีวุฒิภาวะ" ท่านว่าผม ชุ่ยๆๆ ผมขอเรียนท่านเหมือนกับที่ผมเรียนท่าน sitipong ผมได้ฟังมาอย่างนั้น ผมไม่ได้ต้องสร้างความน่าเฃี่อจากคำพูดของผมเเม้นเเต่น้อยชึ้งผมว่าไม่มีประโยชน์อันใดที่เป็นรูปธรรมกับผมเลย ผมรู้ดีว่าหลายท่านในที่นี้ มีทั้งวัยวุฒิ คุณวุฒิสูงกว่าผม ไม่ต้องการเปลี่ยนความคิดเห็นชอใคร เเค่พูดในสิ่งที่ผมรู้เเละคิด เเต่ยังไงก็ตามผมก็ยังอยากให้สังคมเล็กๆๆในเวปร่วมถึงครอบครัวทุกท่านมีเเต่ความสุชครับ

เรียน wm ถ้าไม่เห็นสมควรก็ลบได้ครับผิดประการใดก็ขออภัย

ที่บอกว่า  "ฟังมา"  คุณฟังมาจากใคร
ถ้าคุณไม่ได้ยินมาจากพระสุรเสียงของพระองค์ท่านเอง  หรือได้อ่านจากเอกสารที่น่าเชื่อถือ เช่นของสำนักพระราชวัง    แล้วมาอ้างว่าเป็นพระราชดำรัส  ก็เป็นเรื่องที่ไม่สมควร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #102 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 10:35:54 PM »

คิดถึงแต่ตัวเอง  หากประเทศชาติล่มจม ลูกหลานจะอยู่ได้อย่างไร ?  ไหว้

lekdusit
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #103 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 10:37:52 PM »

ใช้หลักกาลามสูตรครับ  
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #104 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 10:55:12 PM »

ผมอ่านจากสามก๊กฉบับคนขายชาติ........

..............แต่การทั้งปวงนั้นเมื่อเลยขีดขั้นความพอดีไปแล้ว ผลร้ายและวิบัติย่อมหลีกเลี่ยงไม่ได้ ดังนั้น แม้จะรักตัวกลัวตายแต่เมื่อถึงจุดหนึ่งแล้ว ความที่รักตัวกลัวตายก็พ่ายแก่จิตใจที่เห็นแก่ประโยชน์สุขของบ้านเมืองและราษฎร เมื่อเป็นเช่นนี้ความคิดที่จะสังหารตั๋งโต๊ะ กำจัดภัยร้ายแรงของแผ่นดินจึงก่อเกิดและงอกงามขึ้นในความนึกคิดจิตใจของขุนนางข้าราชการและราษฎรโดยทั่วไป บ้างก็คิดสังหารตั๋งโต๊ะโดยลำพังตน บ้างก็ร่วมคิดอ่านกับพวกพ้อง แต่ท่ามกลางกระแสความคิดที่จะสังหารตั๋งโต๊ะเสียนั้น ก็ย่อมมีบางความคิดที่ต้องการครอบงำอำนาจรัฐแบบตั๋งโต๊ะเสียเอง บ้างก็ต้องการแสวงหาโอกาสเป็นใหญ่ในบ้านเมือง เพราะตราบใดที่ตั๋งโต๊ะยังมีชื่ออยู่ในบัญชีคน หลายคนย่อมหมดโอกาสที่จะมีอำนาจวาสนาดังปณิธาน..........

ที่สุดตั๋งโต๊ะไม่ได้ตายในคมอาวุธของศัตรู แต่ถูกลิโป้ทหารเอกของตัวเองฆ่าตาย   Cool

คนชั่วอย่างตั่งโต๊ะ  ตายไปซากศพยังถูกฟ้าผ่าอีก   คิก คิก

หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 14
  พิมพ์