เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 09:45:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใด เคยฝึกยิงฮิปเเละยิงเร็วบ้าง  (อ่าน 3552 ครั้ง)
pratom prompugdee
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 03:51:47 PM »

ขออนุญาติครับ   ส่วนมากทุกท่านไปยิงปืนในสนามคงยืนยิงใช่มั้ยครับ เเล้วเคยออกนอกสนามในที่เหมาะยิงท่าอื่นหรือไม่ครับ     ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าถึงเวลาใช้ยิงต่อสู้จริงๆคงไม่ยืนยิงเเน่ครับ  บางครั้งผมก็เเอบไปฝึกยิงในสวนยางครับ  ไหว้
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 03:57:27 PM »

อยากทำความเคยชินกับปืนให้มากครับ 
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 03:59:52 PM »

เป็นของคู่กันครับเพราะอาวุธปืนมีไว้ใช้ป้องกันตัว ยืนยิงท่ามาตรฐานเป็นการฝึกพื้นฐานและฝึกสมาธิ...

ส่วนท่าอื่นๆ การเข้าที่กำบัง ยืนยิง นั่งยิง นอนยิง กลิ้งยิง สลับซองกระสุน แก้ไขข้อขัดข้อง ฯลฯ ผมก็ทดลองทำครับ ที่สนามนั่นแหละ แต่ไปเช้าๆหน่อยตอนคนไม่มี จะได้ไม่รบกวนคนอื่น  Grin

เรื่องที่สำคัญอีกเรื่องคืออย่าลืมเรื่องกฎความปลอดภัย,แนวปืนที่ปลอดภัย ตลอดจนสวมใส่เครื่องป้องกันให้ดีขณะฝึกซ้อมครับ ถ้าจะฝึกควรเข้าหลักสูตรอบรมที่มีมาตรฐาน เพราะครูนั้นจะบอกถึงจุดด้อยของเราและบอกวิธีเพื่อแก้ไขครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2008, 04:19:03 PM โดย dig5712 » บันทึกการเข้า
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 04:44:39 PM »

ครับจริงๆผมก็อยากเข้าอบรมหลักสูตรเเบบสากลครับ  ตอนฝึกอบรม อส.ตำรวจท่องเที่ยวครูฝึกท่านไม่ได้สอนยิงเเบบต่อสู้ด้วยปืนสั้นหนะครับ เน้นระเบียบวินัยเเละใช้อาวุธเบื้องต้นครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 04:47:56 PM »

โดยมาก ต้องฝึกที่จะงัดข้อมือ ไม่งั้นจะลงต่ำ
หรือไม่ก็ต้องหนีบแขนให้แนบลำตัว
โดยปกติ เรายิงในสนาม ก็จะเป็นไปในแนวเดิม
จนต้องหันไปยิง โบว์ลิ่งพิน หรือ เป้าเหล็ก
ถ้าจะให้รู้แน่ ก็ต้องทำให้ร่างกาย มีความเหนื่อย หายใจเร็วขึ้น
จังหวะหายใจ จะทำให้เราต้องควบคุมการมองศูนย์
เหงื่อก็ไหลย้อยเข้าตา
หรือถ้าจะยิงเร็ว ก็ตั้งเป้า แบบจะไปหาเรื่องกันเลย
๓ - ๔ เมตรก็พอ แล้วก็เตรียมตัวแจก
ให้เพื่อนเรา ขานเป้าที่จะให้ยิง
จะ ซ้าย กลาง ขวา หรือ อย่างไร ก็แล้วแต่ชอบ
ดูครับ  ว่า เราจะยิงได้ ในลักษณะใด
มีดับเบิ้ล ก็ลองได้เลยครับ
ปัง ปัง ดับเบิ้ลนัดแรก ซิงเกิ้ลนัดสอง
ก็จะทำให้เรารู้ได้ว่า ผลการยิง จะออกมาในแนวใด
แล้วทำการแก้ไข....

เน้น มองศูนย์ก่อน  ช้า ๆ เน้น ๆ
ไม่ต้องเร่ง
เอาไว  ทำทีหลัง
ให้เห็นผล ก่อนดีกว่า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 04:52:29 PM »

แค่ฝึกชักยิงจากซองพกใน แป๊ปเดียว.. ฝ้าเต็มแว่น เหงื่อชุ่มเลย..  Grin
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 04:57:26 PM »

ลองดูกระทู้ IPSC ครับ...

สำหรับคนธรรมดาที่ไม่ใช่นักกีฬา... เอาแค่ถือปืนในมือแล้วยกยิงนัดแรกเข้าขวดเป้าหุ่นคนได้ที่ระยะ 7 - 10 เมตร(มาจาก ระยะห้องทั่วไปที่ไม่ใช่ห้องประชุม และระยะรถชนเกยกันไปไหนไม่ได้) ก่อนสิ้นเสียงตะโกนว่าเฮ้ยยย แค่นี้ก็หรูแล้วครับ...

แล้ววิ่งๆอยู่ สามารถแว้งตัวยิงใส่คนที่จะวิ่งเข้ามาจะรวบตัวในระยะประชิดได้... แค่นี้ก็หรูแล้วครับ(ก่อนยิงอาจโดนคนวิ่งเข้ากระโดดแท็กใส่เพื่อแย่งปืน เราต้องไม่ให้ถึงตัว)...

ส่วนยิงแหวกวงล้อมแบบเจ้ามือแจกไพ่รอบวงป๊อกเด้ง แจกรอบวงครบแล้ววิ่งหนี... อย่างนี้ต้องอีกขั้นหนึ่งครับ...

นายสมชายก็เหมือนเดิมว่าคนเป็นปืนกับคนที่เพิ่งหัดยิงปืนนั้นแตกต่างกันมาก... ทำนองเดียวกับมือใหม่หัดขับรถบนถนน เทียบกับคนขับรถมาหลายปีครับ...

มือใหม่แค่ยืนนิ่งๆ ยิงให้เข้าดำหมดทุกนัดเป้าเดียวที่ระยะ 15 เมตรยังเป็นเรื่องใหญ่... แต่คนเล่นปืนมานาน ระยะแค่นั้นต้องยิงแผ่นเหล็กหลายเป้าจับเวลาแข่งกันน่ะครับ...

แล้วเหนือฟ้าย่อมมีฟ้าเสมอ เหนือฟ้ายังมีดวงผสมอยู่อีกแยะ...

ดังนั้นคนเล่นปืนมานานจึงไม่เคยซ่าส์ครับ... ฮา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 04:59:32 PM »

โดยมาก ต้องฝึกที่จะงัดข้อมือ ไม่งั้นจะลงต่ำ
หรือไม่ก็ต้องหนีบแขนให้แนบลำตัว
โดยปกติ เรายิงในสนาม ก็จะเป็นไปในแนวเดิม
จนต้องหันไปยิง โบว์ลิ่งพิน หรือ เป้าเหล็ก
ถ้าจะให้รู้แน่ ก็ต้องทำให้ร่างกาย มีความเหนื่อย หายใจเร็วขึ้น
จังหวะหายใจ จะทำให้เราต้องควบคุมการมองศูนย์
เหงื่อก็ไหลย้อยเข้าตา
หรือถ้าจะยิงเร็ว ก็ตั้งเป้า แบบจะไปหาเรื่องกันเลย
๓ - ๔ เมตรก็พอ แล้วก็เตรียมตัวแจก
ให้เพื่อนเรา ขานเป้าที่จะให้ยิง
จะ ซ้าย กลาง ขวา หรือ อย่างไร ก็แล้วแต่ชอบ
ดูครับ  ว่า เราจะยิงได้ ในลักษณะใด
มีดับเบิ้ล ก็ลองได้เลยครับ
ปัง ปัง ดับเบิ้ลนัดแรก ซิงเกิ้ลนัดสอง
ก็จะทำให้เรารู้ได้ว่า ผลการยิง จะออกมาในแนวใด
แล้วทำการแก้ไข....

เน้น มองศูนย์ก่อน  ช้า ๆ เน้น ๆ
ไม่ต้องเร่ง
เอาไว  ทำทีหลัง
ให้เห็นผล ก่อนดีกว่า

Post สวนกันครับ...

แต่นี่แหละ ชั้นสูงแบบที่ว่าแหละครับ... ยิงตามสัญชาติญาณ..
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 05:11:11 PM »

ซัดกันจริงๆไม่น่าเกิน 5-10 เมตร  ผมฝึกท่าหนุมานคลุกฝุ่น ด้วย m36  5นัด สองวิฯกับเป้าหุนคน  เข้าทีละสองสามนัด ผมถือว่าพอใจแล้วครับ   Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 05:47:00 PM »

ใช้กระดาษ A4 ครับ ติดไว้ที่ระยะ 10 เมตร หรือ ต่ำกว่าครับ แล้วฝึกชัก -> ขึ้นลำ -> ยิง 2 นัด ไม่ให้หลุด A4 ครับ ประหยัดค่าเป้าด้วยครับ

mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 05:59:20 PM »

ยิงฮิปผมพอได้ แต่ยิงดับเบิ้ลแทปทีไรลูกที่ 2 ลงดินทุกทีครับ

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 06:10:42 PM »

ยิงฮิปผมพอได้ แต่ยิงดับเบิ้ลแทปทีไรลูกที่ 2 ลงดินทุกทีครับ

ลองจากช้า ๆ ก่อนครับ "Slow is smooth smooth is fast" ครับ เริ่มจากช้า ให้นุ่มนวล จากนั้นก็ นุ่มนวล ให้รวดเร็วครับ

ผมเองยังทำไม่ค่อยได้ครับ (ได้เป็นบางวัน) วันไหนลืมตัว หรือ รีบเกินไป รูแรกก็ห่างจากรูที่สองเป็นคืบ เลยครับ ระยะ 10 หรือ 15 เมตร ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2008, 08:42:04 PM โดย Thanapong » บันทึกการเข้า

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 06:15:09 PM »

ต่างจากผมครับยิงดับเบิ้ลแทปนัดที่สองกินบน  สงสัยรีบเหนี่ยวไกปืนหลุดเเนวเล็งจากนัดเเรก  ผมคงต้องฝึกบริหารข้อมือเพิ่มซะเเล้วครับ จูบบบบ
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 06:33:15 PM »

ยังไงก็อย่าลืม สติ นะขอรับ  ไหว้

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 06:34:02 PM »

หมายศูนย์หน้า ให้เข้าเป้าก่อนครับ

ปืนยังไม่เข้าแนว แค่นั้นเอง

ช้า แต่ชัวร์

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: [1] 2
  พิมพ์