เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 04:22:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าพกเเบบพร้อมใช้ ท่านใช้ขนาดใหน  (อ่าน 3620 ครั้ง)
worrakit
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 11:58:18 PM »

ของผมใช้ชี๊พ 38ครับ พกติดตัวตลอดไม่เป็นภาระเลยครับ
ตอนเช้าผมเผ้าบ้าน ร้านขายของชำ ตอนบ่าย-คำขายของ
เปิดท้าย เคยโดนยกเค้าหนึ่งหน กับพวกๆโดนปล้น-โดน
วิ่งราวทรัพย์ กลัวครับ เลยพกไว้ดีกว่ามีดพับที่เหน็บเอวครับ
pee308+รักในหลวง+
สวัสดีครับพี่
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 101

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 12:14:32 AM »

ขอเป็น .45   ครับ Wink

ทำตัวให้สบาย อย่าคิดมาก
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 07:34:08 AM »

เเต่ใช้งานในเครื่องเเบบใช้ G19 เเหละครับ  ถึงไม่ถูกต้องเเต่งานเสี่ยงมากกว่าครับ อ๋อย

คุณแม็กนั่ม เป็นเจ้าหน้าที่หรือครับ...............

พกซองนอกทำงาน .........ปัจจุบันผมใช้ HK USP .45 ขึ้นลำ 12+1 ลดนก .........แม๊กสำรอง 2 อัน ..............หรือไม่ก็ HK P7M8 9 มม. พาราฯ ขึ้นลำ 8+1 ........แม๊กสำรอง 4 อัน ...............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
เทพ กังฟูแพนด้า รักในหลวง
พร้อมรบทุกสถานการณ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 08:05:36 AM »

ผมพก .45 ออโต + ลูกโม่ .357 ครับ  Grin

SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

เรารักในหลวง

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 08:37:45 AM »

ส่วนตัวคิดว่าแล้วแต่ถนัดมากกว่าครับ

โดยมากก็มักเป็นปืนพกซ่อนขนาดคอมแพ็คครับ... ไหว้
อ เมีย คยา ปารามา ลาภา ผมเข้าใจว่าท่านจะเข้าใจผิดครับ   อ (แปลว่าไม่มี) โรคยา (แปลว่าโรค)  ปรมา ลาภา  (แปลว่าเป็นลาภอันประเสริฐ หรือเป็นลาภอย่างยิ่ง)   อเมีย (คงจะอยากให้แปลว่าไม่มีเมีย) แต่ คยา จะเอามาใช้กับ อเมียไม่ได้ เพราะมันเป็นคนละคำกันครับ   ต้องใช้  อ ภริยา ปรมา ลาภา ครับ  น่าจะเป็นคำบาลีสันสกฤต ล้วนๆครับ

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 09:01:38 AM »

ส่วนตัวคิดว่าแล้วแต่ถนัดมากกว่าครับ

โดยมากก็มักเป็นปืนพกซ่อนขนาดคอมแพ็คครับ... ไหว้
อ เมีย คยา ปารามา ลาภา ผมเข้าใจว่าท่านจะเข้าใจผิดครับ   อ (แปลว่าไม่มี) โรคยา (แปลว่าโรค)  ปรมา ลาภา  (แปลว่าเป็นลาภอันประเสริฐ หรือเป็นลาภอย่างยิ่ง)   อเมีย (คงจะอยากให้แปลว่าไม่มีเมีย) แต่ คยา จะเอามาใช้กับ อเมียไม่ได้ เพราะมันเป็นคนละคำกันครับ   ต้องใช้  อ ภริยา ปรมา ลาภา ครับ  น่าจะเป็นคำบาลีสันสกฤต ล้วนๆครับ
  อ้าว.....น้องมาแก้ข้อสงสัยหน่อยครับ   มาไขความกระจ่างเร็ว.....ปืนนี่ส่วนใหญ่ผมไม่ได้แน้นเรื่องการพกครับ   แต่ผมจะนำพามากกว่าสะพายไปไหนๆประจำ....ครับนานๆครั้งถึงจะพกสักที Grin อ๋อย อ๋อย Grin
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 09:09:42 AM »

ผมคิดว่าทุกท่านคงมีปืนหลายขนาด ถ้าท่านพกเเบบพร้อมใช้ติดตัวท่านว่าควรใช้เเบบตัวใหญ่ลูกดก หรือว่าตัวเล็กลูกใหญ่ครับ ส่วนตัวกระผมพกเเต่ .22เเม็กนั่มครับ เพราะ G19 ยังไม่โอนเลย   เป็นชื่อคุณอาอยู่ครับ
กล็อก 19 ครับ แม็กเดิม1อัน แม็ก30อีก1อัน ให้ไปคู่กันเสมอครับ

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 09:23:00 AM »

ทั่วๆไปก็ลูกโม่ลำ 2 - 2 1/2 นี้ว .38/.357 ครับ  ได้ 6 นัดเบาๆอย่าง Colt Cobra/Agent ก็ดีครับ
5นัดเบาๆอย่าง S&W Chief Airweight/Lightweight ก็ได้ครับไม่เป็นภาระ

สำหรับหลายๆท่านว่าจะให้อุ่นใจต้อง .45 ผมว่า  Sig 220 หรือ Colt Lightweight Commander พกขึ้นลำแบบ Cock and Lock ก็พร้อมแน่นอนครับ

ผมตัวเล็กลูกโม่ลำ 2 - 2 1/2 นี้ว .38/.357 ครับ  ได้ 6 นัดเบาๆอย่าง Colt Cobra/Agent นี่เหมาะที่สุดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2008, 09:56:15 AM โดย chew » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 09:23:10 AM »

เอ่อ...40S&W ครับ

เออ....   ผมก็....ฉี่ฉุน เหมือนกันฮับ....คริ คริ
จะเป็น 9+1 หรือ 11+1 หรือ (9x2)+(11+1) ก็แล้วแต่ครับ
czzz
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 09:27:36 AM »

ผม 9มม. เพียงพอแล้วครับ เน้นลูกดก เพราะบางสถานการณ์ไม่สามารถคาดเดาความแม่นยำได้    Grin
pratom prompugdee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 09:29:32 AM »

ขออนุญาติตอบท่าน มะขิ่น ครับ
 ผมเป็น อส.ตร.ทท.ครับ ทั่วไปยังไม่มีสิทธิ์พกครับ  เเต่เนื่องจากภารกิจที่ได้รับมักเกี่ยวกับการดูเเลความสงบเรียบร้อยในเวลากลางคืน  บางครั้งก็ไปนอกเมือง จึงจำเป็นต้องพกครับ พกซองนอกเเต่ไม่เปิดเผยโดยการใส่เสื้อคลุมทับครับ เเละมีหนังสือรับรองจากผู้บังคับบัญชา     ส่วนมากถ้ามีเจ้าหน้าที่ ว.4 ร่วม มักเป็นการอะลุ่มอะล่วยเเก่กัน  เพราะต่างฝ่ายต่างพึ่งพากันเเละกันครับ ไหว้
TONY1991
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

หากกูยังไม่ตาย มึงอย่าหมายแผ่นดินกู

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 09:46:09 AM »

Colt 1991 Compact .45 + MAG สำรอง 1 อัน ก็อุ่นใจแล้วครับขึ้นลำแล้วลดนกไว้ (แนะนำเฉพาะ รุ่นที่มีสมอล็อกเข็มแทงชนวนครับ)
ผมชอบคำพูดของพี่ท่าน นึงจำชื่อไม่ได้(ในเว็ป อวป.เรานี่แหละ) ขออนุญาตินำมาเผยแพร่นะครับ
"การต่อสู้ด้วยปืน ฝ่ายตรงข้ามไม่จำเป็นต้องตายทุกครั้ง แต่ให้เรารอดทุกครั้ง ก็พอ.."

ไม่มีศาสตร์หรือศิลปใดๆ ที่เรารู้ได้โดยมิต้องร่ำเรียน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 09:48:42 AM »

ขออนุญาติตอบท่าน มะขิ่น ครับ
 ผมเป็น อส.ตร.ทท.ครับ ทั่วไปยังไม่มีสิทธิ์พกครับ  เเต่เนื่องจากภารกิจที่ได้รับมักเกี่ยวกับการดูเเลความสงบเรียบร้อยในเวลากลางคืน  บางครั้งก็ไปนอกเมือง จึงจำเป็นต้องพกครับ พกซองนอกเเต่ไม่เปิดเผยโดยการใส่เสื้อคลุมทับครับ เเละมีหนังสือรับรองจากผู้บังคับบัญชา     ส่วนมากถ้ามีเจ้าหน้าที่ ว.4 ร่วม มักเป็นการอะลุ่มอะล่วยเเก่กัน  เพราะต่างฝ่ายต่างพึ่งพากันเเละกันครับ ไหว้

ขอบคุณครับ ...........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 09:53:02 AM »

................. กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว  ไม่กล้าพกครับ  กลัว ตร.จับ  Tongue Tongue Tongue

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 10:14:55 AM »

ผมก็ไม่พกปืนเช่นกันครับ...

ยังไม่มีอะไรที่ตัวเองมีความเสี่ยงขนาดนั้น....ทั้งเรื่องงานและส่วนตัว...

แต่ถ้าพก...เสี่ยงคุกมากกว่า

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์