เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 11:28:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชีวิตที่ไม่มีอะไรสักอย่างหรือเปล่า ?  (อ่าน 2480 ครั้ง)
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 02:19:58 PM »

เป็น FW:Mail ส่งมาให้ผมครับลองอ่านดู

ฉันเองก็ต้องเลือกเหมือนกัน   และฉันก็เลือกแล้ว

คราวนี้ตาพวกคุณแล้วล่ะที่จะต้องเลือกบ้าง

เรื่องมีอยู่ว่า.....
ชายคนหนึ่งเคยลงโทษลูกสาววัย ๕ ขวบของเขา
เพราะนำเงินไปซื้อกระดาษห่อของขวัญสีทองม้วน
หนึ่งซึ่งมีราคาแพง

ในขณะที่การเงินที่บ้านฝืดเคือง
และเค้าก็อารมณ์เสียอีกครั้งเมื่อลูกสาวของเขานำกระดาษสีทองราคาแพงนั้น
มาห่อกล่องของขวัญเพียงเพื่อตกแต่งไว้ใต้ต้นคริสต์มาส

แต่กระนั้น...ลูกสาวตัวน้อยก็ได้มอบกล่องของขวัญนั้นให้พ่อของเธอในเช้าวันรุ่งขึ้น
และพูดว่า ' นี่สำหรับพ่อค่ะ '

พ่อของเธอกระอักกระอ่วนกับอาการที่ได้แสดงออกไปก่อนหน้านี้

แต่แล้วความโกรธก็ได้พุ่งพล่านขึ้นอีกครั้งเมื่อ

เขาพบว่ามันเป็นเพียงกล่องเปล่า
เขาพูดด้วยอารมณ์เกรี้ยวกราดว่า

"ลูกไม่รู้จริงๆอย่างนั้นหรือว่าการจะให้ของขวัญใคร
มันจะต้องมีอะไรอยู่ในกล่องของขวัญด้วย ?"

เด็กน้อยมองไปที่พ่อของเธอด้วยน้ำตา
และพูดว่า

"โอ...พ่อจ๋า ! มันไม่ใช่กล่องเปล่าเลย หนูเป่าจูบเข้าไปจนเต็ม"

ชายคนนั้นสะอึก ตัวชาด้วยความเสียใจ เขาทรุดตัวลงแล้วโอบกอดลูกสาวไว้แน่น

เขาขอให้ลูกสาวยกโทษให้เขา กับท่าทางโกรธเกรี้ยวเกินเหตุของเขา

ต่อมาไม่นานอุบัติเหตุก็ได้คร่าชีวิตลูกสาวของชายคนนั้นไป

และว่ากันว่าเขาเก็บกล่องของขวัญสีทองล้ำค่านั้น
ไว้ข้างเตียงตลอดชีวิตของเขาเลยทีเดียว

และเมื่อใดก็ตามที่เขารู้สึกท้อแท้ใจ
หรือต้องเผชิญกับปัญหาที่ยากเย็นแสนเข็น เขาจะเปิดกล่องใบนี้

เพื่อหยิบจูบในจินตนาการขึ้นมาหนึ่งจูบ
แล้วรำลึกถึงความรักของลูกน้อย ที่ได้ใส่จูบนั้นไว้ให้เขา

ในความเป็นจริง ในฐานะมนุษย์คนหนึ่ง
พวกเราทุกคนล้วนได้รับกล่องของขวัญสีทองซึ่งบรรจุด้วยความรัก
ที่ปราศจากเงื่อนไข และรอยจูบจากลูก ๆ , ครอบครัว และ เพื่อน ๆ

ไม่มีสมบัติใด ล้ำค่าไปกว่านี้อีกแล้ว

ตอนนี้คุณมี ๒ ตัวเลือกแล้วล่ะ   คุณจะ

๑. ส่งข้อความนี้ต่อไปยังเพื่อนๆ และ ญาติๆ ของคุณ   หรือ
๒. ลบมันทิ้งซะ

แล้วทำเหมือนกับว่าไม่มีอะไรกระทบใจคุณเลยแม้แต่น้อย

อย่างที่เห็นนี่ล่ะ   ฉันได้เลือกข้อ ๑ ไปแล้ว

เพื่อนคือของขวัญ ผู้ซึ่งพยุงให้เรายืนขึ้นด้วยเท้า เมื่อปีกของเราไม่รู้ว่าจะบินอย่างไร

มองโลกในแง่ดี และปฏิบัตดี ฉันขอขอบคุณสำหรับ....

สำหรับสามีที่นอนกรนทั้งคืน
เพราะนั่นหมายถึงเขากำลังหลับอยู่ที่บ้านกับฉัน ไม่ใช่กับผู้หญิงอื่น

สำหรับลูกสาววัยรุ่นที่กำลังบ่นเรื่องล้างจานอยู่
เพราะนั่นหมายถึงเธออยู่บ้าน ไม่ใช่ที่ถนน

สำหรับภาษีที่ต้องเสียเพราะนั่นหมายถึงฉันมีงานทำ

สำหรับข้าวของต่าง ๆ ที่ต้องคอยเก็บหลังงานปาร์ตี้
เพราะนั่นหมายถึงฉันถูกห้อมล้อมด้วยเพื่อนฝูง

สำหรับเสื้อผ้าที่พอดีจนเกือบจะคับเกินไป
เพราะนั่นหมายถึงฉันยังมีกิน

สำหรับ! เงาที่คอยมองดูฉันทำงาน
เพราะนั่นหมายถึงฉัน กำลังได้รับแสงแดด

สำหรับพื้นที่ต้องคอยขัดถู และหน้าต่างที่ต้องทำความสะอาด
เพราะนั่นบ้านถึงฉันมีบ้านให้ดูแลรักษา

สำหรับคำบ่นต่าง ๆ ที่มีต่อรัฐบาล
เพราะนั่นหมายถึงเรามีอิสระ ในการที่จะแสดงความคิดเห็น

สำหรับที่จอดรถที่อยู่ไกลสุดของลานจอดรถ
เพราะนั่นหมายถึงฉันสามารถเดินได้  ! และฉันมีรถ

สำหรับผ้ากองโตที่รอการซักรีด
เพราะนั่นหมายถึงฉันมีเสื้อผ้าสวมใส่

สำหรับความเหน็ดเหนื่อยเมื่อยล้าทุกสิ้นวัน
เพราะนั่นหมายถึงฉันสามารถทำงานหนักได้

สำหรับเสียงปลุกในทุก ๆ เช้า
เพราะนั่นหมายถึงฉันยังมีชีวิตอยู่

และสุดท้าย.......

สำหรับอีเมล์ที่ส่งมาหาฉันมากมาย
เพราะนั่นหมายถึงฉันมีเพื่อนๆ
เพื่อนที่ไม่เคยทิ้งกัน

เพื่อนที่ทำให้รู้จัก

คำว่า เพื่อนรัก

ขอบคุณ ขอบคุณจริง ๆ

คนที่ส่งมาให้คงจะเป็นสุภาพสตรีกระมังครับ แต่อ่านแล้วกินใจจัง

เลยขออนุญาตนำความรู้สึกดี ๆ มาแบ่งปันครับ

ด้วยความเคารพครับ อ่านจบแล้วเศร้าจัง หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 02:56:38 PM »

อา....
ช่างกระทบกะจิตใจน้อยๆของผมจริงๆ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 03:18:40 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 03:23:16 PM »

..ขอบคุณครับ.. Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
วุฒิ คนเล+รักในหลวง
นำแนน้า..หัวหน้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

รักน้องกันต์

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 03:26:26 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้

สุขเสมอมั่นเสมอมันเครือเก่า
deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 03:29:16 PM »

ซาบซึ้งกินใจจริงๆครับ ครอบครัวเป็นสิ่งสำคัญที่สุด ยังมีคนที่รักเรารออยู่เสมอ

ฝากบอกคนที่เป็นพ่อทุกท่าน อย่าออกจากบ้านไปตายเพื่อคนอื่นเลยครับ
C๐๐LC@T
Hero Member

คะแนน 699

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 03:29:54 PM »

ชื่นนนนนใจค่ะ หลงรัก หลงรัก

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 03:58:08 PM »

ซาบซึ้งกินใจจริงๆครับ ครอบครัวเป็นสิ่งสำคัญที่สุด ยังมีคนที่รักเรารออยู่เสมอ

ฝากบอกคนที่เป็นพ่อทุกท่าน อย่าออกจากบ้านไปตายเพื่อคนอื่นเลยครับ

ตายอย่างมีค่า หรืออยู่อย่างไม่มีอะไรดีครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 04:09:59 PM »

ตายไปเป็นผีมีศาล เป็นตำนาน ให้ลูกหลานได้เล่าขานถึง ด้วยความเคารพศรัทธา...ดีกว่าเป็นผีเร่ร่อน ...เจ้าไม่มีศาล...ให้ผู้คนเกลียดกลัว...จนต้องหาพระมาปัดรังควาน

ไหว้ขอโทษ จขกท.ครับ ที่ทำให้เสียบรรยากาศกระทู้ดีๆ...ผมบ้านนอก ด้อยการศึกษาอย่างผม ไม่ค่อย รู้เรื่องมารยาท กาละเทศะซักเท่าไหร่...ว่างๆ ว่าจะไปหาซื้อหนังสือ สมบัติผู้ดี มาต้มกินซัก 2- 3 เล่ม คงจะดีขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2008, 04:15:59 PM โดย เป้า » บันทึกการเข้า

Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 04:30:26 PM »

It is better to live one day as a lion than a hundred years as a sheep.   Italian Proverb  เยี่ยม
deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 04:30:57 PM »

ตายอย่างมีค่า หรืออยู่อย่างไม่มีอะไรดีครับ

น่าจะลองถามคนที่รักเราว่าอะไรคือสิ่งมีค่า

อยู่อย่างไม่มีอะไรดี?? - ลองอ่านที่คุณMajor เอามาให้อ่านดูอีกสักหลายๆรอบนะครับ สิ่งดีๆอยู่ในนั้นครับ
deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 04:37:05 PM »

ตายไปเป็นผีมีศาล เป็นตำนาน ให้ลูกหลานได้เล่าขานถึง ด้วยความเคารพศรัทธา...ดีกว่าเป็นผีเร่ร่อน ...เจ้าไม่มีศาล...ให้ผู้คนเกลียดกลัว...จนต้องหาพระมาปัดรังควาน

ไหว้ขอโทษ จขกท.ครับ ที่ทำให้เสียบรรยากาศกระทู้ดีๆ...ผมบ้านนอก ด้อยการศึกษาอย่างผม ไม่ค่อย รู้เรื่องมารยาท กาละเทศะซักเท่าไหร่...ว่างๆ ว่าจะไปหาซื้อหนังสือ สมบัติผู้ดี มาต้มกินซัก 2- 3 เล่ม คงจะดีขึ้น

"ตายไปเป็นผีมีศาล เป็นตำนาน ให้ลูกหลานได้เล่าขานถึง ด้วยความเคารพศรัทธา...ดีกว่าเป็นผีเร่ร่อน ...เจ้าไม่มีศาล..."

ผมเพิ่งดู astv เมื่อกี้นี้เอง ลูกสาวคนที่โดนระเบิดตาย ขึ้นเวที ร้องไห้ เคารพ ศรัทธา คิดถึง แล้วไงครับ คุ้มไหมกับที่ลูกต้องเป็นเด็กกำพร้าพ่อ
ยังเด็กอยู่นัก ต่อไปใครจะดูแลเขาครับ ใครจะดูแล ปกป้อง ได้ดีเท่าพ่อของเขาครับ พันธมิตรหรือ
Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 04:37:39 PM »

พอเถอะครับ
ไม่อยากให้กระทู้กลายพันธุ์ไปมากกว่านี้
เห็นใจคนตั้งกระทู้เถอะครับ
เอะอะอะไรก็วกเข้าแต่เรื่องการเมือง
คนเราต้องรู้จักกาลเทศะบ้าง
กระทู้การเมือง ก็อยู่ในส่วนของการเมือง
กระทู้กินใจแบบนี้ จะได้ไม่ต้องแปดเปื้อน
 ไหว้

อ๊ะ ลืมจิ้มให้ จขกท +1 ครับ
อ่านแล้วกินใจมาก  Cheesy
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 04:38:30 PM »

อย่าเอาตัวเองเป็น บรรทัดฐาน...

สิ่งสำคัญของแต่ละคนไม่เหมือนกัน.. Smiley

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 04:48:28 PM »

"ตายไปเป็นผีมีศาล เป็นตำนาน ให้ลูกหลานได้เล่าขานถึง ด้วยความเคารพศรัทธา...ดีกว่าเป็นผีเร่ร่อน ...เจ้าไม่มีศาล..."

ผมเพิ่งดู astv เมื่อกี้นี้เอง ลูกสาวคนที่โดนระเบิดตาย ขึ้นเวที ร้องไห้ เคารพ ศรัทธา คิดถึง แล้วไงครับ คุ้มไหมกับที่ลูกต้องเป็นเด็กกำพร้าพ่อ
ยังเด็กอยู่นัก ต่อไปใครจะดูแลเขาครับ ใครจะดูแล ปกป้อง ได้ดีเท่าพ่อของเขาครับ พันธมิตรหรือ

ตามจากความรู้สึกของผม ...คุ้มครับ...การเสียใจ เป็นเรื่องธรรมดา ของการพลัดพราก...ผมก็เสียพ่อเพื่อคนอื่น...ทุกวันนี้ กว่า 20 ปีแล้ว...ผู้คนยังกล่าวขวัญถึงท่าน ด้วยความยกย่อง สรรเสริญ...ที่มท่านกล้าเสียสละแม้ชีวิต...ทั้งๆที่มีทางเลืกอื่นอีกมากมาย...ไม่เห็นแก่ตัว ประโยชน์ส่วนตน

หน้า: [1] 2
  พิมพ์