เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 06:15:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง CZ 75 COMPACT ครับ  (อ่าน 6443 ครั้ง)
เปื้อนปูน
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 09:44:57 PM »

ปืนใหม่เพิ่งซื้อมาจากร้านครับ เวลาปลดแม๊กมันจะคาอยู่ครึ่งนึงครับ
มันไม่ดีดออกมาเลย ผมลองที่ร้านตอนซื้อ มีอยู่สองกระบอก
ก็เป็นอย่างนี้ทั้งสองกระบอกเลยครับ ไม่รู้ของพี่ๆท่านอื่นเป็นอย่าง
ของผมหรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ไหว้
กระเบนธง..รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 10:03:50 PM »

ธรรมดาครับเนื่องจากเป็นของใหม่ยังฟิตหรือคับอยู่..ลองไปซ้อมยิง1-2กล่องครับแต่ให้สลับแม๊กกาซีนด้วยนะครับ

ช่างกลปทุมวันรุ่น 56  ใครดูถูกผู้ชำนาญในงานช่าง ความคิดขวางเฉไฉไม่เข้าเรื่อง เหมือนคนป่าคนไพรไม่รุ่งเรือง จะพูดด้วยก็เปลืองซึ่งวาจา
เปื้อนปูน
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 10:12:22 PM »

คงต้องเอาไปซ้อมบ่อยๆซะแล้ว Cheesy
ขอบพระคุณครับ ไหว้
กระเบนธง..รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 10:16:30 PM »

ยินดีด้วยครับ..คอczด้วยกันผมใช้cz75d compactรางเต็มอยู่ครับ

ช่างกลปทุมวันรุ่น 56  ใครดูถูกผู้ชำนาญในงานช่าง ความคิดขวางเฉไฉไม่เข้าเรื่อง เหมือนคนป่าคนไพรไม่รุ่งเรือง จะพูดด้วยก็เปลืองซึ่งวาจา
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 10:18:07 PM »

ดีสิครับ ที่มันคาอยู่
ถ้ามันรูดปรู๊ดลงมาเลย คงจะไม่ดี
ตกหาย ตกหล่น  ช้ำใจ.....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
wanchalerm sutthanon
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 10:18:30 PM »

ตามปกติปืน czเวลาปลดแม็กก็จะค้างไม่หลุดล่วงลงมาไม่ใช่เหรอครับ ต้องใช้นิ้วมือดึงมันออกมานี่ครับ
ปืน cz75ของผมก็เป็นแบบนี้ครับ เยี่ยม
eedsc
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 10:24:34 PM »

ของผมซีแซด 75 ดี คอมแพค ก็เป็นแบบนี้ผมว่าปกตินะครับ ทั้งสองแม็กเลยครับ และโคลท์ 11 มม โกลด์คัพของผมก็เป็นครับผมใช้งานดูก็ไม่มีปัญหานะครับ มันค้างก็ดีนี่แม็กไปไหลกระเด็นตกเดี๋ยวบิดเบี้ยวใส่เข้าไปใช้งานอาจทำให้ไม่ป้อนกระสุน หรือป้อนไม่ดีติดขัดได้นะครับ (ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 10:26:36 PM »

ไม่รู้สาเหตุจริงกันสักคน ...........

สาเหตุที่ปลดแม๊กแล้วไม่วิ่งปรู๊ดออกมา...........เป็นที่แผ่นเหล็กสปริงที่อยู่ในด้าม ที่ตำแหน่งกั้นระหว่าง ช่องเสียบแม๊กกาซีน กับ ห้องเรือนสปริงนกสับ ....มีลักษณะงอเป็นสันดันสันแม๊กไว้ ไม่ให้ลื่นออกจนหลุดจากด้ามเมื่อปลดแม๊กครับ ...................

ตามสไตล์เก่าของปืนค่ายยุโรป................เพื่อให้ผู้ยิงเก็บแม๊กเปล่า ได้ง่าย หรือ เลือกที่จะดึงทิ้งไปด้วยตัวเอง .............ถอดออกมาดัดให้ตรง ...................แม๊กจะวิ่งปรู๊ดเวลาปลดเองครับ

ปืนผมทำไปแล้ว ................กดแล้วแม๊กร่วงลงพื้นเลย

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 10:40:51 PM »

ขอบคุณครับ  พี่ มะขิ่น

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 11:25:00 PM »

ขอบคุณพี่ มะขิ่น ที่ให้ความรู้ครับ... ไหว้

The best way to predict the future is to invent it.
eedsc
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 11:28:26 PM »

ขอแสดงความคิดเห็นแย้งนะครับอย่าถือสานะครับขออภัยล่วงหน้าเลย ผมว่าไม่เห็นจำเป็นต้องให้มันหล่นลงพื้นเลยครับอาจทำให้แม็กกระแทกได้ครับบิดเบี้ยว ปัจจุบันผมเอาไปยิงที่สนาม ม. พัน. ๘ ที่ กองทัพภาค ๒ โคราชอยู่บ่อยๆ เห็นสมาชิกหลายท่านยิงแล้วปลดแม็กก็ไม่ค่อยเห็นเขาปลดให้มันตกลงพื้นเลยครับ แต่ถ้าใช้แข่งแบบรณยุทธผมไม่แน่ใจนะครับเพราะไม่ถนัดเรื่องแข่งประเภทนี้ครับ  ผมกลับชอบเสียอีกเพราะกลัวมันจะร่วงกระแทกพื้น(ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ) เสียดายตังถ้าต้องซื้อใหม่(เมื่อปี2536ของโคลท์ .45 สแตนเลส ราคา พันกว่าครับเดี๋ยวนี้ไม่รู้เท่าไหร่)  แม็กที่บิดเบี้ยวผมเคยลองสอบถามครูฝึกที่สนามเขาบอกว่าซ่อมได้ แก้ไขได้บ้าง แต่ถ้าเอาไปใส่ไว้ในปืนใช้งาน เวลาฉุกเฉินลูกไม่ป้อนหรือขัดลำ อันตรายมากในกรณีนี้ ไม่คุ้มกับชีวิตครับ แต่ถ้าใช้ซ้อมก็ OK ใช้ได้ครับครับ
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 11:38:30 PM »

เข้ามาตอบไม่ทัน เป็นธรรมดาของ ซีแซด ครับ
อย่างที่ท่าน ผู้การ มะขิ่น ตอบครับ ซีแซด ตั้งใจทำไม่ให้แม็กร่วงลงมาเวลาปลดแม็ก
เรียกอีกอย่างว่า แม็ก นิรภัย ครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
เปื้อนปูน
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 04:42:30 PM »

ขอบพระคุณทุกท่านครับ ได้ความรู้มาอีกหลายกระบุง ไหว้
Kob1313-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 07:44:29 PM »

cz มีการรวมกลุ่มกัน เหมือนglockหรือป่าว ผมเห็นเค้ามี www.glock-club.com ใครรู้บอกๆกันบ้างครับ
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 08:34:33 PM »

เข้ามาตอบไม่ทัน เป็นธรรมดาของ ซีแซด ครับ
อย่างที่ท่าน ผู้การ มะขิ่น ตอบครับ ซีแซด ตั้งใจทำไม่ให้แม็กร่วงลงมาเวลาปลดแม็ก
เรียกอีกอย่างว่า แม็ก นิรภัย ครับ

Smiley  ขออภัยนะครับ   แม็กฯ นิรภัย หมายถึงปืนที่ไม่เสียบแม็ก ฯ ให้เข้าที่จะยิงไม่ได้ไม่ใช่หรือครับ  แบบปืนของสมิธ ฯ  ถ้าถอดแม็ก ฯ  ออก จะเหนี่ยวไกวืดเฉย ๆ แม้มีกระสุนอยู่ในรังเพลิงก็ตาม  ปืนซีแซด  ตระกูล 75 หรือปืนยี่ห้ออื่น ๆ ที่ไม่มีระบบนี้ แม็ก ฯ จะอยู่หรือไม่อยู่  ถ้ามีกระสุนในรังเพลิง  เหนี่ยวไกเป็นลั่นครับ ถ้าหากกระสุนไม่ด้านเสียก่อน   Smiley

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
หน้า: [1] 2
  พิมพ์