เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 06:22:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง CZ 75 COMPACT ครับ  (อ่าน 6455 ครั้ง)
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 09:48:11 PM »

เสริมนิดนะครับ.....เหล็กดันแม็กฯยึดด้วยหมุดเล็กๆ.....เวลาถอดประกับด้ามต้องระวังหล่นหาย

เพราะไม่ได้ยึดตายตัว จะร้อยไว้เฉยๆ เอียงปืนปุ๊บ....หล่นเลย

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 09:55:19 PM »

เสริมนิดนะครับ.....เหล็กดันแม็กฯยึดด้วยหมุดเล็กๆ.....เวลาถอดประกับด้ามต้องระวังหล่นหาย

เพราะไม่ได้ยึดตายตัว จะร้อยไว้เฉยๆ เอียงปืนปุ๊บ....หล่นเลย

อยู่ตรงไหนครับพี่ Daimyo มีรูปถ่ายให้ดูมั๊ยครับ.. Huh

ขอความรู้ด้วยครับ... ไหว้ ไหว้

The best way to predict the future is to invent it.
Kob1313-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 11:43:23 PM »

แล้ว หมุดที่ว่า ถ้าหล่นหายจะมีผลอะไรกะตัวปืนหรือป่าวครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 11:46:51 PM »

cz มีการรวมกลุ่มกัน เหมือนglockหรือป่าว ผมเห็นเค้ามี www.glock-club.com ใครรู้บอกๆกันบ้างครับ

คงไม่มีครับ ......ผมไม่เคยเห็น

คงเป็นเพราะว่าเป็นปืนดีไม่ค่อยมีปัญหาในการใช้งาน  คิก คิก

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 08:22:32 AM »

cz มีการรวมกลุ่มกัน เหมือนglockหรือป่าว ผมเห็นเค้ามี www.glock-club.com ใครรู้บอกๆกันบ้างครับ

คงไม่มีครับ ......ผมไม่เคยเห็น

คงเป็นเพราะว่าเป็นปืนดีไม่ค่อยมีปัญหาในการใช้งาน  คิก คิก

ผมก็ว่าอย่างงั้นเหมือนกันครับ... คิก คิก คิก คิก
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 12:11:17 PM »

เข้ามาตอบไม่ทัน เป็นธรรมดาของ ซีแซด ครับ
อย่างที่ท่าน ผู้การ มะขิ่น ตอบครับ ซีแซด ตั้งใจทำไม่ให้แม็กร่วงลงมาเวลาปลดแม็ก
เรียกอีกอย่างว่า แม็ก นิรภัย ครับ

Smiley  ขออภัยนะครับ   แม็กฯ นิรภัย หมายถึงปืนที่ไม่เสียบแม็ก ฯ ให้เข้าที่จะยิงไม่ได้ไม่ใช่หรือครับ  แบบปืนของสมิธ ฯ  ถ้าถอดแม็ก ฯ  ออก จะเหนี่ยวไกวืดเฉย ๆ แม้มีกระสุนอยู่ในรังเพลิงก็ตาม  ปืนซีแซด  ตระกูล 75 หรือปืนยี่ห้ออื่น ๆ ที่ไม่มีระบบนี้ แม็ก ฯ จะอยู่หรือไม่อยู่  ถ้ามีกระสุนในรังเพลิง  เหนี่ยวไกเป็นลั่นครับ ถ้าหากกระสุนไม่ด้านเสียก่อน   Smiley

ใช้ครับผมชอบเรียกว่านิรภัยมากกว่าครับเพราะเวลาปลดแม็กแล้วไม่ล่วงต้องดึงออกเอง
ส่วนระบบของสมิธผมชอบเรียกว่าเซฟมากกว่าครับถ้าไม่มีแม็กจะตัดการทำงานทันที

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 05:32:13 PM »

เสริมนิดนะครับ.....เหล็กดัน แม็กฯยึดด้วยหมุดเล็กๆ.....เวลาถอดประกับด้ามต้องระวังหล่นหาย

อยู่ตรงไหนครับพี่Daimyoมีรูปถ่ายให้ดูมั๊ยครับ.. Huh

ขอความรู้ด้วยครับ... ไหว้ ไหว้

ผมไม่มีรูปครับ....แต่ลองถอดประกับทั้งสองข้างออก หมุดตัวนี้จะหลุดออกมาเอง

ถ้าหลุด....ก็ใส่กลับง่ายๆครับ เล็งให้รูของปลายสปริงดันแม็กให้ตรงกับรูในด้ามก็เข้าเลยครับ

ถ้าหาย.....ปืนก็ยังทางานได้ เพราะพอใส่ประกับเข้าไป ก็จะประคองสปริงตัวนี้ไว้ แต่ถ้าถอดประกับ ปลายปริงก็จะออกมาห้อยครับ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 06:51:01 PM »

เสริมนิดนะครับ.....เหล็กดัน แม็กฯยึดด้วยหมุดเล็กๆ.....เวลาถอดประกับด้ามต้องระวังหล่นหาย

อยู่ตรงไหนครับพี่Daimyoมีรูปถ่ายให้ดูมั๊ยครับ.. Huh

ผมไม่มีรูปครับ....แต่ลองถอดประกับทั้งสองข้างออก หมุดตัวนี้จะหลุดออกมาเอง

ถ้าหลุด....ก็ใส่กลับง่ายๆครับ เล็งให้รูของปลายสปริงดันแม็กให้ตรงกับรูในด้ามก็เข้าเลยครับ

ถ้าหาย.....ปืนก็ยังทางานได้ เพราะพอใส่ประกับเข้าไป ก็จะประคองสปริงตัวนี้ไว้ แต่ถ้าถอดประกับ ปลายปริงก็จะออกมาห้อยครับ

ผมลองถอดประกับออกดูแล้วครับพี่ Daimyo ไม่มีหมุดและสปริงที่พี่ว่าเลยครับ..มีแต่รูน็อตประกับด้ามอย่างเดียวครับ.. Huh

ของผมเป็นคอมแพ็คธรรมดานะครับ... ไหว้

The best way to predict the future is to invent it.
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 08:52:11 PM »

ปืนท่านW-Wเป็นปืนรุ่นใหม่.....ผมไม่ทราบว่าซีแซดอาจจะเปลี่ยนวิธียึดหมุดก็ได้ครับ...

ของผมก็เป็น75คอมแพ็ค แต่อายุหลายปีแล้ว....พรุ่งนี้จะลองถ่ายรูปมาให้ดูครับ

2..U
Hero Member

คะแนน 2094

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 09:09:15 PM »

ปืนท่านW-Wเป็นปืนรุ่นใหม่.....ผมไม่ทราบว่าซีแซดอาจจะเปลี่ยนวิธียึดหมุดก็ได้ครับ...

ของผมก็เป็น75คอมแพ็ค แต่อายุหลายปีแล้ว....พรุ่งนี้จะลองถ่ายรูปมาให้ดูครับ

รบกวนท่าน Daimyo แล้วครับ.. ไหว้

ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับความรู้ครับ... ไหว้

ด้วยความเคารพครับ.. ไหว้

joedee
ลาวพลัดถิ่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 10:14:57 PM »

ผมใช้ CZ 75 P01 ไม่มีปัญหาอะไรเลยมีอย่างเดียว ไม่มีตังค์ซื้อลูก ยิงบ่อย จน แม่บ้านบ่น
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 09:04:47 AM »

รบกวนท่าน Daimyo แล้วครับ.. ไหว้

ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับความรู้ครับ... ไหว้

รูปแรกนะครับ....หลังจากถอดประกับออก...ดูที่กลางภาพ

จะเห็นหัวหมุดยึดแหนบสปริงดันแม็กอยู่....ที่ไม่หลุดเพราะประกับอีกด้ามยังไม่ถอด... Cheesy

พอถอดประกับอีกด้านปุ๊บ....หมุดก็หลุดออกมาเลยครับ....จะเห็นแหนบสปริงหลุดออกจากตําแหน่งเช่นกัน...

ถ้าของท่านW-Wไม่หลุด...แสดงว่าCZอาจเปลี่ยนวิธียึดให้แน่นหนามากขึ้นนะครับ....(เดาเอา)

2..U
Hero Member

คะแนน 2094

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 09:29:54 AM »

รูปแรกนะครับ....หลังจากถอดประกับออก...ดูที่กลางภาพ

จะเห็นหัวหมุดยึดแหนบสปริงดันแม็กอยู่....ที่ไม่หลุดเพราะประกับอีกด้ามยังไม่ถอด... Cheesy

พอถอดประกับอีกด้านปุ๊บ....หมุดก็หลุดออกมาเลยครับ....จะเห็นแหนบสปริงหลุดออกจากตําแหน่งเช่นกัน...

ถ้าของท่านW-Wไม่หลุด...แสดงว่าCZอาจเปลี่ยนวิธียึดให้แน่นหนามากขึ้นนะครับ....(เดาเอา)

ขอบคุณพี่ Daimyo มากๆครับที่เสียสละเวลาถ่ายรูปมาตอบข้อซักถามให้ครับ... ไหว้

ของผมถอดแล้วไม่เห็นมีหลุดเลยครับ..เดี๋ยวเย็นๆจะลองถ่ายภาพให้ดูครับ... ไหว้

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 10:59:12 AM »

เคยแกะออกมาเล่นครับ  ถ้าอยากให้แม็กไหลออกมาเลยก็กดที่แผ่นเหล็กบางๆด้านในด้ามให้ตรงๆครับ   แต่ถ้าอยากให้เวลากดแล้วแม็กคาไว้อย่างเดิมก็ต้องถอดประกับข้างแล้วเอาแผ่นเหล็กบางๆที่ว่านี่มาดัดให้โค้งใหม่ครับ   ง่ายนิดเดียวครับเหล็กบางๆนี่เหมือนเหล็กแนบสปริงครับ....
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 07:18:01 PM »

ขอบคุณพี่ Daimyo มากๆครับที่เสียสละเวลาถ่ายรูปมาตอบข้อซักถามให้ครับ... ไหว้

ของผมถอดแล้วไม่เห็นมีหลุดเลยครับ..เดี๋ยวเย็นๆจะลองถ่ายภาพให้ดูครับ... ไหว้

จากรูป...มีหมุดเหมือนกันครับ..แต่ลองถอดประกับด้ามทั้งสองข้างออกแล้วลองยกเอียงดูก็ไม่ปรากฎว่ามันหลุดออกมาครับ.... ไหว้

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์