เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 09:32:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** นักเลงจริงในอดีต ***  (อ่าน 13994 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 02:06:34 PM »

Smiley ตอนเด็กต้องฝึกมวยไว้ ไม่พอใจใครก็นัดนัดมาชกกันหลังวัดประจำ ไม่มีรุม แพ้หรือชนะไม่ติดใจ ชกกันจนซี้กันจนมาถึงทุกวันนี้

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
pb&glock19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 33

"ฟ้าหลังฝน ย่อมสดใสเสมอ"

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 03:26:25 PM »

สมัยก่อนตอนเรียนประถม ซึ่งโรงเรียนกับวัดอยู่ไกล้ๆกัน ถ้ามีเรื่องกันก็บอกว่าขอเรียนก่อน ตอนเย็นเลิกเรียนค่อยเจอกันหลังวัด  พอเจอกันหลังวัดแล้ววันต่อไปทุกอย่างจบต่างคนต่างเรียนกันต่อไป

ดูคนดี...ดูที่...การกระทำ
ดูผู้นำ...ดูที่...การเสียสละ
คนดี... คิดดี... สังคมดี
สราโท
ไม่มีสิ่งใดที่แน่นอน
Full Member

คะแนน 28

ถิ่นภูเขาไฟ

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 06:40:55 PM »

หลังชกกันจะได้เพื่อนซี้เพิ่มอีกหนึ่ง...รู้จักแพ้..รู้จักชนะ..รูจักอภัย...
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 06:59:26 PM »

นักเลงจริงๆน่ะ.....สมัยนี้.....หาทำยายากแล้วครับพี่น้องครับ

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 07:17:31 PM »

นักเลงจริงๆน่ะ.....สมัยนี้.....หาทำยายากแล้วครับพี่น้องครับ

ทำยาอะไร หรือครับ ลุงอุดดี

(ตามความเข้าใจ )ผมก็ว่างั้นแหละ สมัยนี้พวกเกะกะ พวกบ้าอำนาจ พวกเอาเปรียบคนอื่น มีมาก

ผมว่าคำจำกัดความ หรือความหมายของคำว่านักเลง สมัยนี้มันเพี้ยนจากสมัยก่อนเยอะ ทีเดียว เดี๋ยวนี้ คำว่า นักเลง ส่วนมากแล้ว จะเข้าใจกันว่า คือผู้ที่ ทำตัว ยิ่งใหญ่ เอาเปรียบ ข่มแหงรังแกผู้อื่น เกะกะ หรือประมาณว่า เอาลักษณะของ อัน-ตะ-พาน (ขอเป็นคำอ่านครับ เพราะรู้สึกว่า จะสกดไม่ถูก) มาใช้ และเรียกลักษณะเหล่านั้นว่า นักเลง เสียมากกว่า หรือไม่อย่างไร ครับ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 07:23:22 PM »

นักเลงสมัยก่อนมีแต่คนศรัทธา นับถือ แต่ นักเลงสมัยนี้มีแต่คนสาปแช่ง ด่าทอ

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
@สิบฤทัย@
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 07:26:01 PM »

เห็นนักเลงตัวจี้ดสมัยก่อนก็ได้ดิบได้ดีกันทั้งนั้นแหละครับเห็นเป็นกำนัน เป็นผู้ใหญ่กันทั้งนั้น แทบทุกๆหมู่บ้านเลยครับ ผู้ใหญ่กับกำนันมักผันตัวเองมาจาก "นักเลงเก่า"

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 06:43:33 AM »

เห็นนักเลงตัวจี้ดสมัยก่อนก็ได้ดิบได้ดีกันทั้งนั้นแหละครับเห็นเป็นกำนัน เป็นผู้ใหญ่กันทั้งนั้น แทบทุกๆหมู่บ้านเลยครับ ผู้ใหญ่กับกำนันมักผันตัวเองมาจาก "นักเลงเก่า"

นักเลงสมัยก่อน เขาปกป้อง คุ้มครอง ช่วยเหลือ

สมัยนี้ จริงแล้วคงไม่ใช่นักเลงครับ มันมีแต่เอาเปรียบ ทำลาย รังแก หรืออื่นๆ แล้วไม่รู้จะเรียกว่านักเลงได้อย่างไร น่าจะเรียก (อัน-ตะ-พาน)

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
@สิบฤทัย@
Sr. Member

คะแนน 30

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 08:22:00 AM »

นักเลงสมัยก่อน เขาปกป้อง คุ้มครอง ช่วยเหลือ

สมัยนี้ จริงแล้วคงไม่ใช่นักเลงครับ มันมีแต่เอาเปรียบ ทำลาย รังแก หรืออื่นๆ แล้วไม่รู้จะเรียกว่านักเลงได้อย่างไร น่าจะเรียก (อัน-ตะ-พาน)
จริงครับ

พจน์-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 132

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 08:27:43 AM »

รู้แต่ว่าสมัยก่อนนักเลงกับอันธพาลคนละพวกกันและไม่ถูกกันและนักเลงก็ชนะอันธพาล สมัยนี้นักเลงกับอันธพาลพวกเดียวกันและอันธพาลก็ชนะนักเลง แต่เดี๋ยวนี้ทั้งคู่แพ้นักกินเมือง.

สวัสดีครับ,ขอบคุณครับ,ไม่เป็นไรครับ
@สิบฤทัย@
Sr. Member

คะแนน 30

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 08:30:01 AM »

รู้แต่ว่าสมัยก่อนนักเลงกับอันธพาลคนละพวกกันและไม่ถูกกันและนักเลงก็ชนะอันธพาล สมัยนี้นักเลงกับอันธพาลพวกเดียวกันและอันธพาลก็ชนะนักเลง แต่เดี๋ยวนี้ทั้งคู่แพ้นักกินเมือง.
แพ้เงินหมดแล้วครับ เห็นเงินเป็นไม่ได้ นักเลงก็นักเลงเหอะขาอ่อนเข่าอ่อนมือไม้อ่อนกันไปหมดเวลาเห็นเงิน

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 10:23:34 AM »

2510 กว่าๆ ขึ้นมาแถวๆบ้านผมมีเรื่องกันไม่เคลียร์กันหรอกต่างคนต่างรู้ว่าใครทำเจอหักคอไอ้เท่งหรือลูกซองยาวเหล็กขูดชาร์ฟก็มีและอีกฝ่ายก็ไม่แจ้งตำรวจกันหรอกตามล้างตามเช็ดกันเอง ตายไปกี่ศพไม่เคยเห็นตำรวจมาเลยตั้งแต่เล็กจนโต
 มีอยู่รายโดนปาดคอกลางคืนทิ้งศพไว้ในนาของพ่อ พ่อพาผมไปดูผมเห็นแค่เข่าโผล่มาพ่อกันไว้ไม่ให้เข้าไปดูเดี๋ยวฝันร้ายภาพมันสยองไปรู้ทีหลังว่าเป็นพวกโจรโดนลวงมาฆ่า   แต่ทำไมต้องมาลงที่นาพ่อด้วยพ่อชวนไปทำนาทีไรแล้วขวัญผวาไปหลายปีเลย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 11:19:00 AM »

ไหว้ต้องแยกแยะ...ระหว่าง นักเลง กับ อันธพาลครับ

ถ้าสมัย 2499 ก็น่าจะโอนะลุงดาวน์โจนส์ ....... เขาว่ากันว่าตอนนั้นแค่ชกต่อยตีกันด้วยไม้

เว้นแต่แค้นแสนสาหัสก็เอามีดจิ้มพุง ..... แต่เดี๋ยวนี้ ..... แค่ความคิดไม่ตรงก็ล่อ RPG แล้ว

เยี่ยม 2499 อันธพาลครองเมือง....อีก 5 ปี ต่อมา เกิดเหตุการณ์ ที่คนไทยในยุคนั้น ต้องจดจำ มาจนถึงปัจจุบัน...ลุงปูจำได้บ้างครับ

ผู้ใหญ่ลีตีกลองประชุมใช่ไหมครับ

คิก คิก เยี่ยมครับ...ถูกต้อง เป็นปีที่ผู้ใหญ่ลีตีกลองประชุมนั่นเอง...เป็นเพลงที่คนในยุคนั้น ได้ฟัง และร้องได้กันทั้งเมืองครับ

คิก คิก+ 1 ครับ

ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 11:27:14 AM »

พ่อเล่าว่าเมื่อก่อน เอาสีแดง ๆ ใส่ก้านมะละกอ  ตีกัน แบบ เดินไปไหนคนจะรู้ว่าโดนตีมา

แบบให้อาย ว่าถ้าเป็นไม้จริง......เองหัวแบะไปแล้ว... คิก คิก หายากแล้วมั้งครับ นักเลงที่ว่า แบบลูกผู้ชายน่ะ

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 12:12:06 PM »

นี่ก็นัดกันไปเคลียร์ครับ
http://www.backtohome.org/autopagev4/show_page.php?topic_id=2105&auto_id=4&TopicPk=
นักเลงยุคปัจจุบันครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์