เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 12:27:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อำนาจยับยั้งของกระสุนหัวรู  (อ่าน 3184 ครั้ง)
khatklang
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 11:58:31 AM »

รบกวนสอบถามท่านผู้รู้ด้วยครับ  เกี่ยวกับความแตกต่างอำนาจยับยั้งของกระสุนปืนขนาด 9 ม.ม.หัวรูกับหัวธรรมดาและถ้าเราใช้หัวรูยิงป้องกันตัวจะเกินกว่าเหตุมั้ยครับ แบบว่าใช้หัวธรรมดากลัวไม่อยู่ ถ้าใช้หัวธรรมดายิงหลายนัดก็กลัวเป็นเจตนาฆ่าอีก(ตอนนี้ใช้กล็อก 19ครับ ใส่ลูกหัวรูสลับกับหัวธรมดา)
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 12:01:25 PM »

หัวรูสร้างบาดแผลได้ใหญ่กว่าหัวธรรมดานิดหน่อยครับ

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 12:26:31 PM »

กระสุนหัวรูขนาด.32 เมื่อยิงลงน้ำครับ(กระสุนรุ่นเก่า)
กระสุนหัวรูขนาด.32เมื่อยิงลงน้ำเหมือนกันแต่เป็นกระสุนรุ่นใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2008, 12:31:33 PM โดย @สิบฤทัย@ » บันทึกการเข้า

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 12:27:37 PM »

อ่าน ดู นะครับ   เรื่องเก่า ๆ

ลิงค์ที่รูปครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 05:03:41 PM »

นายสมชายใช้หัวบอลเท่านั้นครับ ทั้ง 9 พาราฯ และ .45 acp... ไม่เคยกลัว 9 พาราฯ จะหยุดไม่อยู่ เพราะไม่คิดจะแค่นัดเดียวครับ...

เรื่องเจตนาฆ่าหรือไม่ไม่เคยสนใจ... ลงว่ามีเรื่องให้ต้อง"ใช้"ปืนแล้วนี่ หวังให้รอดแค่นั้นแหละครับ...

ทั้งโดนฝึกตั้งแต่สมัยหนุ่มๆ จากนั้นฝึกตัวเองมาตลอดเวลาร่วมยี่สิบปีมานี้ก็หวังไม่ต้อง"ใช้"ครับ...

พลเรือนที่ไม่ใช่ตำรวจทหารฯ ชีวิตหนึ่งมีโอกาส"ใช้"ปืนได้แค่ไม่กี่ครั้ง... กลัวว่าจะเหมือนเหล็กไนผึ้ง ใช้เสร็จตัวเจ้าของปืนจะไม่รอดเอา...
Atom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 05:39:49 PM »

อย่าใช้เลยครับหัวรู ผมมีคนเคยรู้จักโดนลูกหลง น่าสงสารมากครับ โดยปกติ แค่เสียปืนลั่น ไม่ว่าจะเป็นโจรหรือผู้ร้ายก็กระเจิงแล้วละครับ และอย่างที่คุณสมชายว่า ถ้ายิง ไม่นัดเดียวแน่ครับ พยายามฝึกดับเบิ้ลแทปซิครับ เพื่อความเคยชิน ผมดูในหนังเรื่อง Vantage Point ตอนที่ผู้ก่อการร้ายบุกเข้าไปชิงตัว US President มันยิงดับเบิ้ลแทปตลอดเลย   แต่ที่ต่างประเทศเช่า US มีคนรู้จักหลายคนอยู่ที่นั่น เค้าใช้หัวรูบอกว่าโครงสร้างคนที่โน่นตัวใหญ่กว่า สถิติลูกธรรมดาหยุดไม่อยู่ งัยก็ตาม อย่าให้ต้องใช้เป็นดีที่สุดครับ
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 09:14:26 PM »

อย่าใช้เลยครับหัวรู ผมมีคนเคยรู้จักโดนลูกหลง น่าสงสารมากครับ โดยปกติแค่เสียปืนลั่นไม่ว่าจะเป็นโจรหรือผู้ร้ายก็กระเจิงแล้วละครับ  และอย่างที่คุณสมชายว่าถ้ายิง ไม่นัดเดียวแน่ครับ พยายามฝึกดับเบิ้ลแทปซิครับ เพื่อความเคยชิน ผมดูในหนังเรื่อง Vantage Point ตอนที่ผู้ก่อการร้ายบุก เข้าไปชิงตัว US President มันยิงดับเบิ้ลแทปตลอดเลย แต่ที่ต่างประเทศเช่า USมีคนรู้จักหลายคนอยู่ที่นั่นเค้าใช้หัวรูบอกว่าโครงสร้างคนที่ โน่นตัวใหญ่กว่า สถิติลูกธรรมดาหยุดไม่อยู่ งัยก็ตามอย่าให้ต้องใช้เป็นดีที่สุดครับ

อย่าบอกนะว่าโพสท์มาจากสิงคโปร์..

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 12:39:26 PM »

รบกวนสอบถามท่านผู้รู้ด้วยครับ  เกี่ยวกับความแตกต่างอำนาจยับยั้งของกระสุนปืนขนาด 9 ม.ม.หัวรูกับหัวธรรมดาและถ้าเราใช้หัวรูยิงป้องกันตัวจะเกินกว่าเหตุมั้ยครับ แบบว่าใช้หัวธรรมดากลัวไม่อยู่ ถ้าใช้หัวธรรมดายิงหลายนัดก็กลัวเป็นเจตนาฆ่าอีก(ตอนนี้ใช้กล็อก 19ครับ ใส่ลูกหัวรูสลับกับหัวธรมดา)

การยิงเพียงนัดเดียว เพื่อระงับ/หยุดยั้งภยันตรายที่จะมาถึงตัว นั้นช่วยให้ฟังได้ว่าพอสมควรแก่เหตุ
ส่วนประเภทของกระสุนJHP ในประเทศไทย ไม่เคยปรากฎว่าจะถูกนำมาเป็นข้อบ่งชี้ว่าจะเป็นการป้องกันตัวเกินกว่าเหตุ

กระสุน 9mm Luger ระหว่าง แบบ FMJ กับ JHP  อำนาจหยุดยั้งต่างกันไม่มาก
แต่กระสุน FMJ ไม่บานขยาย ทะลุทะลวงได้มากกว่า จึงมีโอกาสทะลุเป้าหมาย(หรือที่กำบังของเป้าหมาย)ได้มากกว่า 

pratom prompugdee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 01:29:41 PM »

ผมใช้ G 19 เหมือนกันครับ  หัวรูทั้งสองเเม็กเลยครับ  เมื่อใดต้องใช้ปืนนั่นหมายถึงชีวิต จะอยู่หรือว่าไป  ..คนข้างหลังปืนสำคัญกว่าอื่นใดครับ
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 01:51:47 PM »

หลงรัก
ครับ
หัวรูน่าจะมีผลการหยุดยั้งดีกว่าหัวบอลครับ
กลัวเกรงอย่างเดียวครับ..แยม ครับ
 หลงรัก

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 02:45:30 PM »

หลงรัก
ครับ
หัวรูน่าจะมีผลการหยุดยั้งดีกว่าหัวบอลครับ
กลัวเกรงอย่างเดียวครับ..แยม ครับ
 หลงรัก

ไม่ชอบแยม ก็ราดนมได้ครับ Grin Grin Grin

หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 03:35:46 PM »

คิก คิก คิก คิก คิก คิก
หน้า: [1]
  พิมพ์