เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:26:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พอดีถามแบบเด็กๆพีๆคับปืนไรเฟิลเรมิงตัน เอ็ม40เอ3 กับ เอ็ม24 ตัวไหนแม่นกว่ากันคับ  (อ่าน 5608 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 05:06:27 AM »

นี่ลอกจากเว็ปไซด์ของ H&K นะครับ
http://www.hk-usa.com/le_psg1_general.html

อ้างถึง
THE PSG1 A1 Semi-Automatic Sniper Rifle

In the tradition of the G3 automatic rifle, roller locked accuracy reaches its pinnacle in the PSG1 sniper rifle. Taking the legendary HK manufacturing processes to their fullest extent, the PSG1 is capable of sub-minute of angle accuracy.
Equipped with a permanent mount Schmidt & Bender scope, the heart of the PSG1 A1 system is the 26 inch heavy polygonal bore hammer forged barrel. The PSG1 truly is a system,and comes complete with a hard shell case, tripod, and 5 and 20 round magazines.

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 08:04:48 AM »

ขอถามเพิ่มเติมครับว่า

ระบบวัดความแม่นยำของปืนที่เรียกว่า MOA หรือ Minute of Angle นั้น ใช้การเทียบอัตราส่วนว่า 1 MOA คือการยิงที่ระยะ 100 หลาแล้วทำกลุ่มกระสุนได้ 1 นิ้ว 2 MOA คือการยิงที่ระยะ 200 หลาแล้วทำกลุ่มกระสุนได้ 2 นิ้ว ซึ่งเป็นการเทียบอัตราส่วนไปเรื่อยๆใช่ไหมครับ แล้วต้องมีเงื่อนไขอื่นๆมาประกอบอีกหรือไม่

แล้วที่ว่าปืน H&K PSG-1 มีความแม่นยำสูงถึง 1 MOA หมายความถ้าผมใช้แมกกาซีนมาตรฐาน 5 นัดหรือให้ใช้แมกกาซีน 20 นัดยิงเป้าระยะ 100 หลา ปืน PSG-1 ก็จะทำกลุ่มกระสุนกว้างแค่ 1 นิ้วเองหรือครับ อะไรมันจะแม่นยำสูงขนาดนั้น Huh ตกใจ

แค่นี้เห็นว่าแม่นแล้วหรือครับ
นี่คือกลุ่มกระสุนระยะ 500 หลาของปืนลูกเลื่อน  ใช้หัว FMJ 173 เกรน
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 09:04:15 AM »

ระบบวัดความแม่นยำของปืนที่เรียกว่า MOA หรือ Minute of Angle นั้น ใช้การเทียบอัตราส่วนว่า 1 MOA คือการยิงที่ระยะ 100 หลาแล้วทำกลุ่มกระสุนได้ 1 นิ้ว 2 MOA คือการยิงที่ระยะ 200 หลาแล้วทำกลุ่มกระสุนได้ 2 นิ้ว ซึ่งเป็นการเทียบอัตราส่วนไปเรื่อยๆใช่ไหมครับ แล้วต้องมีเงื่อนไขอื่นๆมาประกอบอีกหรือไม่

แล้วที่ว่าปืน H&K PSG-1 มีความแม่นยำสูงถึง 1 MOA หมายความถ้าผมใช้แมกกาซีนมาตรฐาน 5 นัดหรือให้ใช้แมกกาซีน 20 นัดยิงเป้าระยะ 100 หลา ปืน PSG-1 ก็จะทำกลุ่มกระสุนกว้างแค่ 1 นิ้วเองหรือครับ อะไรมันจะแม่นยำสูงขนาดนั้น Huh ตกใจ

นี่คือกลุ่มกระสุนระยะ 500 หลาของปืนลูกเลื่อน  ใช้หัว FMJ 173 เกรน
อู้ยท่านผู้การครับ แล้วอย่างนี้ปืนกระบอกนี้สเปกจากโรงงานระบุว่ากี่ MOA กันละครับนี่ แม่นอะไรจะขนาดนั้น ตกใจ

ผมลองคิดเล่น เป้าระยะ 500 หลา ยิงได้กลุ่มกระสุน 1.27 นิ้ว แปลว่าปืนกระบอกแม่นยำระดับ 0.254 MOA ที่ระยะ 100 หลา กระสุนแทบจะร้อยเข้ารูเดียวกันเลย ตกใจหน้าซีด

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 10:28:13 AM »

อู้ยท่านผู้การครับ แล้วอย่างนี้ปืนกระบอกนี้สเปกจากโรงงานระบุว่ากี่ MOA กันละครับนี่ แม่นอะไรจะขนาดนั้น ตกใจ

ผมลองคิดเล่น เป้าระยะ 500 หลา ยิงได้กลุ่มกระสุน 1.27 นิ้ว แปลว่าปืนกระบอกแม่นยำระดับ 0.254 MOA ที่ระยะ 100 หลา กระสุนแทบจะร้อยเข้ารูเดียวกันเลย ตกใจหน้าซีด

ปืนสไนเปอร์แบบลูกเลื่อนชั้นดี   อย่างเช่น M24  M40  โรบาร์  เชย์แทค  แม็คมิแลน  HS P.  หรือแม้แต่เรมิงตัน 40X รุ่นพิเศษ ก็ยิงได้แบบนี้ทั้งนั้น
bhornchat
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 09:57:23 PM »

ขอบพระคุณท่านผู้การครับ
ได้ความรู้มากเลย
LSD
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

PSYCHEDELIC

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 10:05:36 PM »

ของ ทร ครับน่าชื่นใจได้ใช้ของดีๆ

พี่คนนี้ท่าทางเอาเรื่อง  ถ้ามองผมแบบนี้ ผมคงลงไปนั่งยองๆพนมมือบอกว่า กลัวแล้วคร้าบ คิก คิก
เห็นน่าชื่นใจครับ สุดยอดของ ทร.  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

marines ไทย เท่ไม่เบา

ฉันจะเดินทางไปทั่วโลก เพื่อเก็บฝันของชาวโลก
มาสร้างให้เป็นจริงแล้วฉันจะนำมากำนัลแด่เธอ
ถ้าเธอต้องการ ฉันจะร้องให้คร่ำครวญ
เพื่อใช้น้ำตาของฉันชะล้างรอยเปื้อนบนเท้าเธอ
และถ้าเธอต้องการ  ฉันจะควักดวงใจที่เปี่ยมล้น
ไปด้วยรักของฉันนำออกมาแบ่งเป็นสองซีก
เพื่อทำรองเท้าให้เธอสวม เธอต้องการอะไรอีกไหม
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์